Author Topic: มาลงรายชื่อคนที่สมัคร SP การบินไทยปีนี้กันคร้าบบบบ  (Read 217923 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
จำนวนผู้มีสิทธิ์ในแต่ละรอบของปี 2011 นะครับ

รายงานตัว 1947

สอบข้อเขียน 1841
ตรวจร่างกาย 673
สอบสัมภาษณ์ 589

แอพ 1 402
แอพ 2 229
แอพ 3 120+34

จิตวิทยาการบิน 50+15 รอบนี้ไม่ค่อยชัวร์นะครับ
« Last Edit: 18 April 2012, 12:42:24 +07 by kanawut »

Offline uuhaku

• ประชาชน
uuhaku กอล์ฟ ครับ
 ลงชื่อด้วย คน จบ วิศ วะ คับ  แต่ ไม่อยาก ขับ รถ อยาก ขับเครื่อง บิน รถ มันติด 555
ปีที่แล้ว ตกรอบแรก ไม่ผ่าน รอบแบ่งกลุ่ม
เหมือน แมนยู ปีนี้ เลย ครับ
ตกแชมป์เปี้ยนลีกรอบแรก 555

ปีนี้ผม เอา จริงง คับ สู้ ๆ
เพื่อนๆ  พี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วย นะ ครับ

Offline mokujin

• ประชาชน
เนื่องจาก กลัวคำสาป

"ถอนฟัน 1 ซี่แลกแนวข้อสอบ 1 วิชาไหมคร้าบหมอเบน?   

... ว่าแต่ว่า หมดเวลาสมัครแล้วแต่มีคนมาลงชื่อน้อยจัง  ใครซุ่มอ่าน ไม่มารายงานตัวขอให้เจอกัปตันกับโปรโหดๆ"

ลงชื่อด้วยครับ ผมต้อม เป็นผู้สอนออกกำลังกายอิสระ login : mokujin
คือจ่ายตังค์ไรเรียบร้อยแล้ว ที่เหลือคือแค่รอประกาศนัดหมายจาก tgpilotrecruitment ใช่ไหมครับ
คือกังวลนิดๆ
ส่วนตัวผมไม่มีปัญญาไปติวที่ไหน อาศัยอ่านตามในเว็บล้วนๆ ครับ มีรุ่นพี่ที่เป็นนักบินแนะนำมาบ้าง
ยังไง มีไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ ว่าที่ผู้ขับนกเหล็กทุกท่าน โชคดีในการสอบครับ
 - นักบิน 305-

Offline uuhaku

• ประชาชน
เนื่องจาก กลัวคำสาป

"ถอนฟัน 1 ซี่แลกแนวข้อสอบ 1 วิชาไหมคร้าบหมอเบน?   

... ว่าแต่ว่า หมดเวลาสมัครแล้วแต่มีคนมาลงชื่อน้อยจัง  ใครซุ่มอ่าน ไม่มารายงานตัวขอให้เจอกัปตันกับโปรโหดๆ"

ลงชื่อด้วยครับ ผมต้อม เป็นผู้สอนออกกำลังกายอิสระ login : mokujin
คือจ่ายตังค์ไรเรียบร้อยแล้ว ที่เหลือคือแค่รอประกาศนัดหมายจาก tgpilotrecruitment ใช่ไหมครับ
คือกังวลนิดๆ
ส่วนตัวผมไม่มีปัญญาไปติวที่ไหน อาศัยอ่านตามในเว็บล้วนๆ ครับ มีรุ่นพี่ที่เป็นนักบินแนะนำมาบ้าง
ยังไง มีไรช่วยแนะนำด้วยนะครับ ว่าที่ผู้ขับนกเหล็กทุกท่าน โชคดีในการสอบครับ
 - นักบิน 305-

ผมเอง ก็ เป็น แบบเดียวกับ ท่าน คับ อยากได้คำแนะนำ เนื่องจาก
ไม่มีปัญญา ไปติว หาอ่าน เอง จากหนัง สือที่ หลายๆ ท่านแนะนำมาในเว็บ แล้ว ก็ไปหาซื้อมา อ่านเอา
หลักๆ เน้น ภาษา ครับ เพราะ ผมอ่อน
ยัง ไง ก็ ขอให้ทุกคน โชคดีใรการสอบ เช่นกัน คับ

Offline domdome

ผมว่าเรื่อง แผ่นดินไหว นี่น่าจะออกนะครับ ฮ่ะๆๆ แน่นอน
เป้นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ

Offline JR_NUNARAK

• ประชาชน
นุ ครับ
ปีนี้โอกาสปีสุดท้ายครับ 30 แล้ว
ทำงาน วิศวกรระบบไอที ครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับคุณ iManiac & kanawut  
ทำมายมีแต่คนบอกผมว่ารอบแรกง่าย  แล้วผมเห็นตกกันระเนระนาว   โอ้ววว  O11

คูณกอล์ฟ+คุณต้อม  ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ  ไม่เคยเห็นข้อสอบจริง  แค่รู้ว่า
- คณิตศาสตร์ ประมาณข้อสอบ SAT
- อังกฤษประมาณโทอิก
- ฟิสิกส์ประมาณ ... ม.4-5  (แล้วผมลืมมันไปหมดล่ะ)
- ความรู้ทั่วไป  ... ต้องติดตามข่าวว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง
- ความรู้บริษัทประมาณว่า ...อ่านเอาจากข้อมูลที่เขาแจกวันรายงานตัว  (คุณ MEE บอกมาอย่างนั้น)
- General Knowledge
http://www.saknid.com/index.php/topic,2947.0.html   กระทู้คุณ GolfyATC ซึ่งปีนี้เขาก็สอบด้วย  

ผมก็ไม่ได้เตรียมตัวอะไรมากนะครับเพราะผมจำคำพูดพี่ B777-200ER
B777-200ER
นักบินมักจะขี้เกึยจเป็นเรื่องจิงมากที่สุด แต่เรียนรู้ได้เร็วมาก

อย่าทำอะไรที่มันฝืนเลยนะน้อง เพราะน้องต้องอยู่กับมันไปตลอดชีวิต

สอบก็สบายๆ ไม่ต้องอ่านไรมาก นอนให้้เพียงพอดีกว่า
เพราะสุดท้ายเค้าก็ไม่ได้เอาคนเก่งเลข ฟิสิกส์ เคมีซะหน่อย
เค้าจะเอานักบินไม่ใช่ครูมหาลัยนะ

"จำคำพี่ไว้"

คุณ domdome สอบไหมครับ?

ผมชื่อ เบน คับ เป็นหมอฟัน มาลงสอบปีแรก พี่ๆ ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคับ ไม่รู้แนวเลย อิอิ  O35

แนะนำให้ดูวิดีโออันนี้คร้าบ  มี 4 ตอน
หมอนักบิน 1

O19 สอบครับผม นี่ครั้งแรกของผมเลยหล่ะครับ  - นักบิน 303- จะลองทำเต้มที่ดูสักครั้ง ยินดีที่รู้จักทุกคนนะครับผม

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว
ขอบคุณทุกคนค้าบ

ส่วนเรื่องถอนฟันนี่จะถอนให้ฟรีเลย จะเอากี่ซี่ว่ามาเลยคับ อิอิ ...

แต่ถ้าเกิดสอบนักบินได้จริง ผมคงไม่ทิ้งอาชีพหมอฟันคับ อยากทำประโยชน์ให้กับสังคมมากที่สุดคับ ^^  - นักบิน 303-

Offline Rlamboy

• TG SP 2014
  • ประชาชน
สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆคน การสอบนักบินปีนี้ใกล้เข้ามาถึงแล้ว
ผมเป็นคนนึงที่ อยากเป็นนักบินของ TG เลยได้เข้าร่วมสอบกับทางTG ในปีที่ผ่านมา2011 แต่ว่าดันไปตกรอบTeamwork สะก่อน
อยากจะมาแนะนำรายแนวทางเล็กน้อยอาจจะเป็นประโยชน์ สำหรับคนที่สนจัยนะครับ

รอบแรก ข้อเขียน รอบนี้ไม่ต้องถึงกับไปนั่งอ่านเนื้อหาพวกเลข ฟิสิกส์ม.ปลายทั้งหมด
ควรจะเจาะเฉพาะเรื่องๆ ก็พอ ตอนสอบจริงมีเวลาไม่มาก เลือกทำเฉพาะข้อที่ทำได้และใช้เวลาน้อยที่สุด(ส่วนใหญ่ไม่มีเวลาทำทันทุกข้อหรอกครับ) แนะนำให้เตรียมตัวเรื่องความรู้รอบตัวไปเยอะๆ พวกนี้อ่านโจทย์แล้วตอบได้เลย ไม่ต้องมานั่งคำนวณ
เนื้อหาเลขส่วนใหญ่     สมการ  เลขยกกำลัง ชวเลข หามุมที่อยู่ในรูปทรงเลขาคณิต อนุกรม ประมาณนี้นะครับที่จำได้ 555+
ฟิสิกส์         มีเกี่ยวกับการเคลื่อนที่ ฟิสิกส์มีไม่เยอะนะครับ
ความรู้ทั่วไป  ก็สถาณการณ์ ข่าว ในช่วงก่อนสอบอะครับ เกิดอะไรในโลกและประเทศเราบ้าง
ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับนักบิน ก็ควรจะมีบ้าง ส่วนประกอบของเครื่อง ทำหน้าที่
และก็ข้อมูลของการบินไทย อันนี้ออกค่อนข้างเยอะอยู่

ยังไงก็ขอให้โชคดีสำหรับทุกคนนะครับ ยังไงรอบหน้าจะมาช่วยแนะนำใหม่
ขอให้โชคดีในการสอบ มีอะไรจะช่วย ก็จะช่วยนะครับ อยากรู้อะไรเพิ่มเติม สอบถามได้
ของผมคงรออีก 3 ปีนะครับ ในช่วงนี้ก็ชิวๆไปก่อน รอไปฟิตอีกทีในการสอบครั้งหน้า E37

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ขอบคุณทุกคนค้าบ

ส่วนเรื่องถอนฟันนี่จะถอนให้ฟรีเลย จะเอากี่ซี่ว่ามาเลยคับ อิอิ ...

แต่ถ้าเกิดสอบนักบินได้จริง ผมคงไม่ทิ้งอาชีพหมอฟันคับ อยากทำประโยชน์ให้กับสังคมมากที่สุดคับ ^^  - นักบิน 303-

อ่านแล้วกระทบ รู้สึกเหมือนโดนเอา vertical stabilizer ฟาดหน้ายังไงไม่รู้ ^^

• นักรบ
ได้ครับ เลขผมได้ 12041210031120416 ครับ
ผมเข้าใจว่า ๖ ตัวแรกเป้นวันสมัคร
๔ ตัวต่อมาเป้นลำดับทั้งหมด
๑ ตัวเป้นประเภท
๖ ตัวสุดท้ายเป้นวันหมดเขต

แต่ถ้าผมเข้าใจผิดก่ะขอโทษด้วยนะครับ  E47

ลำดับที่ 31 ครับ
120412-1-0031-120416

120412 - วันที่สมัคร
1 - ประเภท
0031 - ลำดับที่
120416 - วันสุดท้ายของการจ่ายเงินครับ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
มาลงชื่อด้วยคนครับ ท็อปครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

ขอบคุณคร้าบคุณ Rlamboy

คุณท็อปนี้ซุ่มอยู่นานเหมือนกันนะครับกว่าจะแสดงตัว

33 ซี่  O14

Quote from: หนุ่ย
อ่านแล้วกระทบ รู้สึกเหมือนโดนเอา vertical stabilizer ฟาดหน้ายังไงไม่รู้ ^^

ทำไมอ่าครับ?
« Last Edit: 17 April 2012, 12:04:51 +07 by SKYWOLF »

• นักรบ
Quote from: หนุ่ย

ทำไมอ่าครับ?

เพราะประโยคนี้ครับ
ผมคงไม่ทิ้งอาชีพหมอฟันคับ อยากทำประโยชน์ให้กับสังคมมากที่สุดคับ ^^  - นักบิน 303-

• นักรบ
  • **
คุณท็อปนี้ซุ่มอยู่นานเหมือนกันนะครับกว่าจะแสดงตัว
อิอิ โทษทีครับไม่ได้ตั้งใจซุ่ม แต่กำลังคิดอยู่ว่าจะพิมพ์อะไรลงไปดี สรุปก็ไ่ม่ได้พิมพ์อะไรที่เป็นประโยชน์เลย เอาไว้หากมีอะไรดีๆ จะรีบมาแนะนำนะครับ

ปล. นึกออกหนึ่งอย่าง สำหรับใครที่กำลังเตรียมตัวจะอ่านคณิตศาสตร์ แต่ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนลอง search คำว่า word problem สิครับ

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว
จริงๆ แล้ว ผมเป็นคนขี้เกียจมากๆ O16 ตอนเอนทรานซ์เข้าทันตะสอบได้เพราะทำวิชาพวกคำนวณได้ วิชาอ่านท่องจำนี่ผมไม่ค่อยชอบเลยคับ อิอิ ที่จิงความฝันของผมคือการได้เป็นนักบิน แต่คุณพ่อของผมเป็นหมอฟัน ก็เลยอยากให้ลูกเป็นหมอฟันด้วย ผมเลยทำตามความฝันให้กับคุณพ่อก่อน ตอนนี้ถึงเวลาแล้วคับ ผมจะได้ทำตามความฝันของผมให้เป็นจริง สุดท้ายนี้ผมอยากจะฝากถึงทุกคนว่า "คนเราเกิดมาไม่จำเป็นต้องยึดติดกับอาชีพใดอาชีพหนึ่ง ขอเพียงแต่ใช้ทุกบทบาทหน้าที่ให้เป็นประโยชน์สูงสุดต่อส่วนรวม... เท่านี้ก็ถือว่าบรรลุความเป็นคนแล้ว"  O29

Offline lolonor

• ประชาชน
ขอโทษที่มาช้านะครับ... ผมชื่อ... แม็ก ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  O07

ขอโทษที่มาช้านะครับ... ผมชื่อ... แม็ก ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  O07

มาช้ายังดีกว่าไม่มาครับ

ว่าแต่ว่าตกลงปีนี้จบทันใช่ไหมครับ  เห็นเคยบ่นว่ากลัวจบไม่ทัน   E11

Offline au

• ทหารเลว
  • *
SKYWOLF กล่องเต็มครับ ตอบข้อความไม่ได้

SKYWOLF กล่องเต็มครับ ตอบข้อความไม่ได้

กำ  ผมมี 31 ข้อความ  ตอนนี้เต็ม 38.8% ครับ
แก้ไงหว่า? ส่งเมลล์มาแทนดีไหมครับ?

เดี๋ยวขอช่วยรบกวนใครก็ได้ช่วยส่ง pm ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ? อยากรู้ว่าคนอื่นจะส่งได้ป่าว  ส่งแล้วบอกด้วยนะครับ

เพิ่มเติม  ผมเจอมาเมื่อเช้านี้ครับ  เอาไว้ฝึกการแยกประสาท  แต่ไมมันยากชิป   O22
Credit: Trust Me, I'm an "Engineer"

Offline lolonor

• ประชาชน

มาช้ายังดีกว่าไม่มาครับ

ว่าแต่ว่าตกลงปีนี้จบทันใช่ไหมครับ  เห็นเคยบ่นว่ากลัวจบไม่ทัน   E11

ฮ่าๆ ยังจำได้หรอครับ... จบทันครับพึ่งจบกันเลยทีเดียว  O30

Offline akkapop55

• ทหารเลว
  • *
   สวัสดีครับผมชื่อ ตี๋ ครับ ปีนี้ของลงสนามด้วยครับเป็นครั้งแรก แต่คิดว่ายังไม่พร้อมเท่าไหร่เลยครับ เพราะพึ่งจบ + ทำงาน +ขี้เกียจ เที่ยวสงกรานต์ยาวๆมารู้สึกลืมอะไรไปบางอย่าง  - สอบนักบิน 304- แต่ยังไงช่วงนี้ผมก็เริ่มๆจะอ่านหนังสือแล้วครับ ผมก็ไม่ได้อ่านอะไรมากมายอะครับ ไม่อยากฝืนตัวเอง 55+ ขี้เกียจด้วยอะ ก็พยามยามเล่นเกม หรืออ่านพวก Aptitude อะครับ ส่วน eng อันนี้ก็ไม่ค่อยได้อ่านเท่าไหร่ตามเวรตามกรรมอะครับ ส่วน เลข ฟิสิก ผมว่า ผมจะอ่านก่อนไปสอบสัก วัน 2 วันเพราะผมไม่กะเน้น 2 วิชานี้อะครับ ส่วนประวัติ TG + ความรู็ทั่วไปก็พยายามเก็บๆรายละเอียดอยู่ครับ ประวัติ TG ผมก็รอวันไปรายงานตัวอะครับเห็นเขาบอกว่าจะได้ คู่มือมาก็กะอ่านในนั้นอะครับ สุดท้ายผ่านไม่ผ่านรอบแรก ค่อยว่ากันใหม่พิจารณาตัวเองอีกที ขอบคุณครับ สู้ๆครับทุกคน  E25

• นักรบ
  • **

เพิ่มเติม  ผมเจอมาเมื่อเช้านี้ครับ  เอาไว้ฝึกการแยกประสาท  แต่ไมมันยากชิป   O22
Credit: Trust Me, I'm an "Engineer"

ผมลองทำตามละ
ไม่ได้  E21
ยากจริงๆ ครับ เหอๆ แต่ก็ขอบคุณที่ได้เอามาให้ลองเล่นนะครับ

E25 ผมว่าเรื่องความรู้ทั่วไป พวกเหตุการณืปัจจุบันมีอะไรเน้นไหมครับ ? พอดีติดตามข่าวบ้าง บางข่าวก็ไม่ได้ติดตาม

Offline kanawut

อย่าหาว่ากั๊กเลยนะครับ แต่ผมคิดว่ามันไม่เหมาะที่จะมาเก็งกันในนี้ครับ

เพราะกรรมการออกข้อสอบท่านก็อาจจะกำลังอ่านอยู่ด้วยครับ E21

Offline Spineker

• ประชาชน
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะครับ พึ่งสอบปีแรกเหมือนกันครับ จบ Econ มาตอนแรกจะไปเรียนต่อ ( ทั้งๆเขาก็รับแล้วแต่ก็ไม่ไป ) อยากทำตามความฝันมากกว่า สู้ๆนะครับทุกคน

Offline napat1986

• ทหารเลว
  • *
สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆผมเพิ่งสมัครสอบเปนปีแรกครับ ชื่อจูนครับ ผมอยากทราบว่าความรู้เกี่ยวกับเครื่องบินต้องรู้ลึกขนาดไหนครับ แล้วที่เค้าจะประกาศวันที่ 19 นี้ดูที่เวบไหนครับ ขอบคุนมากครับ