Author Topic: มาลงรายชื่อคนที่สมัคร SP การบินไทยปีนี้กันคร้าบบบบ  (Read 217920 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
แล้วคุณ jason สมัครสอบไหมคร้าบ?

ชอบใจไอเดียคุณ au อิอิ  แต่ผมติดธุระช่วงนั้นครับ   O01 คุณ au สนใจดูแลเรื่องการติดต่อ สถานที่ หรือนัดเพื่อนๆมาพบเจออะไรพวกนี้ป่าวครับ?   ลองแชร์มาดูเลยครับเผื่อมีเสียงตอบรับดี

ปล. ไปค้นกระทู้เก่าๆ เห็นชื่อ golfyATC บ่อยเลย  แนะนำน้องๆด้วยนะครับพี่กอล์ฟ

ผมคงแนะนำอะไรได้ไม่มากนะครับ เพราะว่าผมตกสัมภาษณ์กัปตันสองครั้งแล้ว (สงสัยยังไม่นิ่งพอ) เสียจิตไปพักนึงเลย
แต่เอาเป็นว่าอะไรที่ผมพอจะแนะนำได้ก็จะพยายามนะครับ

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
สนุกดี มานั่งวิเคราะห์กันแบบนี้ เด๋วดูใหม่ของผมเป็นยังไงบ้าง

ลองเดาดูก่อนนะ แล้วค่อยย้อนไปดูใบ print
ลำดับที่ของผม ตรงกันทั้ง Reference no. และ Ref.2
ของผมก็เป็น 1204XX-1-XXXX-120416 เหมือนกับทุกคนแน่ๆ
ของผมสมัครวันที่ 2 ก็น่าจะเป็น 1204021XXXX120416

ตรงเป๊ะเลยครับ ^^ วันที่ 2 0087 คนครับ  E30 E25
ใครเพิ่งสมัครล่าสุดอัพเดตหน่อยครับว่าถึงไหนแล้ว

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ถ้าแบบนี้หมายความว่าตรง XXXX นี่มันจะถูกรีเซ็ตทุกวันป่าวครับ

เลขมันดูสะเปะสะปะยังไงไม่รู้  E53

• นักรบ
ถ้าแบบนี้หมายความว่าตรง XXXX นี่มันจะถูกรีเซ็ตทุกวันป่าวครับ

เลขมันดูสะเปะสะปะยังไงไม่รู้  E53

นั่นสิครับ ผมก็สงสัยเหมือนคุณ kanawut เลย ทุกวันที่เริ่มต้นวันใหม่น่าจะมีการ reset ให้กลายเป็น 0001 สำหรับคนแรกของวัน ดังนั้น ถ้าสมัครกันวันละประมาณ 100 นิดๆ วันนี้จะวันที่ 8 ก็น่าจะประมาณ 800 +- แล้วล่ะมังครับ

อย่าลืมหักพวกบัตรเสียด้วยนะครับ  E47

รอลุ้นยาวๆวันที่ 19 ดีกว่าครับ 555

ผมว่าสัก 1500-1600 คน  E30

• นักรบ
ถ้าปริมาณคนสมัครระดับ 1500-1600 คนโอกาสที่สอบแล้วไม่มี listening ก็เป็นไปได้สูงสิครับ  O30

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3

• นักรบ
  • **
listening นี่เอาการสนทนาระหว่างนักบินกะ atc รับรองว่ามันนนนส์

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
ไม่มันส์หรอกครับ คนที่ไม่คุ้นเคยเสียเปรียบตายเลยครับ

Offline akroma

• ทหารเลว
  • *
ว่าแต่ เราจะสร้างเพจกันมั้ยอะครับ

• นักรบ
  • **
ไม่มันส์หรอกครับ คนที่ไม่คุ้นเคยเสียเปรียบตายเลยครับ

ผมประชดหนะครับ 555 ครั้งที่แล้วแอร์เอเชียทำแบบนี้ไงครับ เสียงก้องกังวาลหอประชุม บทสนทนาเป็นระหว่างนักบินกับ atc ในขณะเกิด emergency case อีก ATCเองยังฟังแทบจะไม่ออกเลยครับ 

Offline noppakul

พี่ golfy atc พี่เค้าสอบผ่านรอบแรกปีที่แล้ว ปีนี้มาช่วยแนะนำน้องๆด้วยนะครับ

Offline akroma

• ทหารเลว
  • *
เล่น MSN กันไหมครับ ทุกๆท่าน  เรามา add แล้วคุยกันดีมั้ยครับ  O07

msn ไม่ค่อยได้เล่นเลยครับ  เหมือนจะเป็นแบบว่าเพื่อนๆเลิกไปหมดแล้ว   O22

ตอนนี้ผมก็เล่นแต่เฟสบุคอ่ะครับ  แต่ก็ยังไม่แน่นอน  ถ้า timeline มา...  O01

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
มาเป็นกำลังใจให้ครับ
รอบแรกไม่มีอะไรยากมากครับ
สำหรับผม toeic ยังไม่ถึง 550 เลย ผมก็ยังผ่านได้เลยครับ
สำหรับผมปี 2011 โดนแบนไป 3 ปีครับ ครับ
Apt ให้ได้ผ่านครึ่งทุก paper ครับ(ผมไม่ผ่านครึ่งอยู่ 2 Paper)
General ทำแต่ความรู้บริษัท ข่าวสารบ้านเมือง คณิต กับฟิสิก ทำข้อง่ายๆไว้ก่อนครับ (มันจะสลับกันมั่วไปหมดครับไม่แยก วิชา เสียเวลาตอนเปิดหาข้อง่ายเนี่ยแหละครับ)
Eng พอถูๆไถๆครับ

ถ้าทำข้อสอบได้ไม่ถึงครึ่งหรือผ่านครึ่งได้นิดเดียว ไวต้องกังวลว่าจะไม่ผ่านนะครับ(% ข้อผิดต้องไม่เยะด้วยนะครับ)
***ห้ามมั่วโดยไม่มีหลักการนะครับ***
โชคดีทุกคนครับ

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
ลองอ่านคณิตย์+ฟิสิกส์แบบพื้นฐานๆให้แม่นก็พอแล้วครับ แล้วเปิด CNN+fox news ให้ผ่านๆหู ก็น่าจะได้แล้วครับ
ผมทำแบบนั้นแล้วสบายเลยจริงๆแค่ชอบฟังข่าวสารบ้านเมืองไม่ได้คิดจะใช้สอบ
ตอนสอบผมเจอคณิตย์ข้อง่ายๆเยอะแยะยังไม่อยากทำเลยครับ ความรู้รอบตัวมันไม่เสียเวลาคิดเลยด้วยซ้ำ
อังกฤษไม่ขอแนะนำครับเพราะผมไม่เก่ง ข้อสอบแอพลองหัดทำดูถ้าไม่ถนัด
แต่ถ้าบางคนทำแล้วรู้สึกว่ามันสนุกแล้วก็ง่าย ดูผ่านๆก็พอครับไปอ่านอย่างอื่นดีกว่า อย่างผมก็อ่านอังกฤษทั้งวันเลยครับก่อนสอบ

Offline iManiac

• ทหารเลว
  • *
จริงครับ ความรู้ทั่วไป มันเกือบครึ่งต่อครึ่งกับฟิสิกส์เลย

แต่บางข้อมันก็ทั่วไปจริงๆ บางข้อก็เจาะจงเหตุการณ์ไป

ตอนนี้ยังจำได้เลยว่า มีถามถึงจังหวัดมิยาบิด้วย

E53 ปีนี้น่ามีเรื่องสงครามกลางเมืองเยอะแน่เลย..

แต่สำหรับผมหนักใจข้อสอบความถนัด มาก เพราะ ปีที่แล้วคิดไม่ทัน E08

Offline borntofly

• ประชาชน
ผมจะอายุ 30 ปีหน้าแล้ว แต่ผมเพิ่งสอบไม่ผ่านรอบ APT GROUP TEST ไปเมื่อปีก่อน ไม่ทราบว่านโยบายของ TG ยังเหมือนแต่ก่อนมั้ยคับ(แบน 3 ปี) แปลว่าผมหมดสิทธิ์สอบ TG แล้วชิมิๆ  O22

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณ Boomerang, Get_Lost & iManiac    คุณ iManiac สอบปีนี้ด้วยใช่ไหมครับจะได้เอาชื่อขึ้น

คุณ borntofly  เหมือนเคยมีอาคนนึงที่เป็นช่างการบินไทย เขาบอกผมว่าถ้าทำงานกับการบินไทยเขาจะเอาอายุการทำงานมาหักลบออกไป  เช่นเป็นช่างมา 3 ปีแล้วไปสมัครตอนอายุ 32 ปี  (พอดีช่วงนั้นผมกำลังชั่งใจระหว่างงานช่างกับงานนักบิน เลยได้มีโอกาสถามเขา)   แต่ผมไม่คอนเฟิร์มนะครับ    คุยใน msn นานแล้วครับ  (เขาอาจจะมั่วก็ได้)
หรือไม่ก็ต้องไปลุ้น QP เอาครับ
หรือทำใจครับ บางทีอาจจะมีงานดีๆรอคุณอยู่ก็ได้ครับ

• ทหารเลว
  • *
ปีนี้ผมจะไปสอบด้วยครับ เป็นอะไรที่สนุกดี... แต่ยังไม่พร้อมเลย  E47

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว
ผมชื่อ เบน คับ เป็นหมอฟัน มาลงสอบปีแรก พี่ๆ ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะคับ ไม่รู้แนวเลย อิอิ  O35

ถอนฟัน 1 ซี่แลกแนวข้อสอบ 1 วิชาไหมคร้าบหมอเบน?   E11

... ว่าแต่ว่า หมดเวลาสมัครแล้วแต่มีคนมาลงชื่อน้อยจัง  ใครซุ่มอ่าน ไม่มารายงานตัวขอให้เจอกัปตันกับโปรโหดๆ  O36

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
ขอลงชื่อด้วยคนครับ เดี๋ยวโดนคุณ SKYWOLF แช่งซะ

ว่าแต่ปีนี้สมัครกี่คนเหรอครับมีใครรู้มั้ย

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
ผมโชติ จากขอนแก่นส่งเข้าประกวด สอบปีแรกครับ อิอิ  SOC3

• ทหารเลว
  • *
ผมกดสมัครตอนตีหนึ่ง วันที่ 12 ได้ลำดับที่หนึ่งพันต้นๆ  คาดว่า เวลาทีเหลือ อย่างมากคงได้สัก  1500-1600 คนนะผมว่า

พันต้นๆ!!!! ในวันเดียวเนี่ยนะครับ?? ดูจำนวนรวมของผู้สมัครยังไงครับ??
« Last Edit: 16 April 2012, 14:56:38 +07 by kanawut »

• นักรบ
นั่นสิ ผมก็สงสัยดูเลขตรงไหนเหรอครับ
ถ้าไม่ถือว่าเป็นการเสียมารยาทจนเกินไป รบกวนแจ้ง Ref.no. ให้หน่อยได้มั๊ยครับ
ถ้าวันท้ายๆสมัครกันรวม 3000-4000 คนนี้ผมว่ามันคงโกลาหลแน่เลยครับ ถ้าเค้าจะไม่แบ่งสอบเป็นหลายๆกลุ่ม ซึ่งผมว่ามันเป็นไปได้ยากอ่ะครับ

• ทหารเลว
  • *
ได้ครับ เลขผมได้ 12041210031120416 ครับ
ผมเข้าใจว่า ๖ ตัวแรกเป้นวันสมัคร
๔ ตัวต่อมาเป้นลำดับทั้งหมด
๑ ตัวเป้นประเภท
๖ ตัวสุดท้ายเป้นวันหมดเขต

แต่ถ้าผมเข้าใจผิดก่ะขอโทษด้วยนะครับ  E47

อย่าคิดมากเลยครับ  อีก 3 วันคงจะได้คำตอบเอง

แต่คุณ iManiac ครับ ... คุณอยู่ลำดับที่ 31 แต่ก่อนหน้านี้คุณพิมพ์ไปว่าลำดับที่หนึ่งพันต้นๆ  เพื่อนๆเขาเลยออกมาท้วงอ่ะครับว่าพิมพ์ผิดป่าว?

ปล. ปีก่อนๆพอจะมีใครจดเอาไว้ไหมครับว่า  คนสอบกี่คน แต่ล่ะรอบโดนเขี่ยไปกี่คนครับ?   O07

• ทหารเลว
  • *
 O08 ผมเข้าใจผิดไปเองว่า 1003 เป้นลำดับผู้สมัครรวมครับ ขอโทษด้วย

ปีก่อนถ้จำไม่ผิด คนสมัครรวมไม่ถึงสองพันครับ แล้วรอบตรวจร่างกายก้เหลือประมาณ แปดร้อยมั้ง..

ผมหาไฟล์ของปี 54 ที่โหลดไว้ไม่เจอ แต่เห็นมีคนใจดีโพสไว้ต่อจากผมแล้ว
ก็เลยขอเอาของปี 51 มาฝากครับ

"สถิติการสอบนักบินฝึกหัดทุน บริษัท การบินไทย ปี 2551

Application   1,983
Basic Knowledge Test   546
Medical Examination   494
Interview Test   330
Group Written Test   181
Teamwork Exercise   128
Individual Examination   43
Aviation Psychological Test   42
คิดเป็น 2.12% ของผู้สมัครทั้งหมด"

ข้อมูลจาก : http://www.thermothailand.com/flappr/taxonomy/term/2/0

« Last Edit: 16 April 2012, 18:21:19 +07 by iManiac »