Author Topic: มาลงรายชื่อคนที่สมัคร SP การบินไทยปีนี้กันคร้าบบบบ  (Read 218348 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
เขาบอกว่า  คนที่ติด SP ของ TAA แทบทุกคน  ตกรอบโปรจากสแกนดิเนเวียทั้งน้าน
อันนี้ไม่ใช่แล้วมั้งครับ มีแค่บางคนครับ ส่วนใหญ่สอบนักบินปีแรกครับ ของปี 2011 พวกได้ SP TAA แล้วก็ไม่ไปสอบต่อหลายคนครับ
แล้วก็มีคนที่ได้ SP TG ตอนปี 2008 แล้วด้วยครับ แต่มีสาเหตุที่น่าเสียดายมากหรือไม่น่าทำกันแบบนี้เลยด้วยซ้ำ  E08 (อันนี้ยังไม่ได้ขออนุญาตน้องเค้าครับไม่อยากตอบแทนแต่น้องเค้าก็คงมาอ่านแหละ)

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
บริโภค ข่าวสารหลายทาง ถึงจะออกกลัวๆ กับข้อสอบที่เขาว่ากันว่า ระดับ คณิต โอลิมปิก แต่ก็ ต้องลองให้มันรู้กันสักตั้งหละคับ  O30 O30 O30 O30

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เขาบอกว่า  คนที่ติด SP ของ TAA แทบทุกคน  ตกรอบโปรจากสแกนดิเนเวียทั้งน้าน
อันนี้ไม่ใช่แล้วมั้งครับ มีแค่บางคนครับ ส่วนใหญ่สอบนักบินปีแรกครับ ของปี 2011 พวกได้ SP TAA แล้วก็ไม่ไปสอบต่อหลายคนครับ
แล้วก็มีคนที่ได้ SP TG ตอนปี 2008 แล้วด้วยครับ แต่มีสาเหตุที่น่าเสียดายมากหรือไม่น่าทำกันแบบนี้เลยด้วยซ้ำ  E08 (อันนี้ยังไม่ได้ขออนุญาตน้องเค้าครับไม่อยากตอบแทนแต่น้องเค้าก็คงมาอ่านแหละ)

อ่อโทษครับ อย่าคิดมากเลยคร้าบ  แหล่งข้อมูลผมเป็นน้องๆปี 3 (โรงเรียนการบิน) เขาคงฟังต่อๆกันมาอีกรอบอ่ะครับ

• ทหารเลว
  • *
ข่าวลือบางอย่างที่ฟังๆกันมาอย่าไปเชื่อมากครับ เพราะผมรู้จักคนที่ปล่อยข่าวลือ(บางเรื่อง)เมื่อปี 2008 แต่ทำให้เรื่องนี้เป็นที่พูดกันหนาหูครับ
คร่าวๆคือมันเป็นเรื่องของคนที่รับความจริงไม่ได้ครับ เล่ามากเดี๋ยวจะดราม่า O28 ถ้าอยากจะลองสอบหรือทำอะไรก็อย่าไปกลัวครับ ทำให้เต็มที่พยายามให้มากกว่าคนอื่นโอกาสเราก็จะมากกว่าคนอื่น
คนที่ได้แล้ว เค้าพูดได้ครับว่า ไม่เห็นยากอะไรเลย born to be บ้างเพราะอันนี้เป็นพวกที่ทำข้อสอบได้แล้วติดครับ(ก็แหงแหละครับได้แล้วหนิถ้าไม่ได้ก็คงไม่มีโอกาสพูดแบบนี้)
โดยหลายคนที่ติดตอนรอผลเค้ายังไม่มั่นใจเลยว่าจะได้หรือเปล่า สุดท้ายก็แค่พยายามให้เต็มที่ ถ้าเค้าเลือกเราก็ดีไปถ้าไม่เลือกคราวหน้าก็เอาใหม่แค่นั้นเองครับ O19

รับทราบคร้าบ
คุณ Get_Lost ผ่าน SP ของ TAA เมื่อปีก่อนใช่ไหมครับ?    O35

ผมขอถามอะไรหน่อยซิครับ อันนี้แค่สงสัยเฉยๆ ... มีกรณีที่แบบว่าสอบติด SP ทั้งของ TAA และ TG ไหมครับ?  ปกติคนพวกนี้เขาทำไงกันอ่ะครับ?  สมมุติว่า TAA ประกาศผลสอบก่อนซัก 2 เดือนอะไรแบบนี้ 

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ผมพลาดอะไรไปหรือเปล่า FB ผม Teerasak Nui เน้อ  O35

O34 O34 O34 หน้าแตกดังเพล๊ง   O34 O34 O34

สุดยอดเลยคุณชื่นใจ อ่านแล้วแบบว่าหลุดก๊ากออกมาเลย เล่นเอาพี่พยาบาลมองหน้าผมแบบงงๆ  O34
FB ผม Teerasak Nui เน้อ ไม่ใช่ Nui Teerasak  E06
แอดมาใหม่ก็ได้ครับ หรือ ลงชื่อเฟสบุ๊คให้หน่อยนะครับ ผมแอดไปหาก็ได้ครับ E07

ผอ.กองคัด หรือเปล่าคับ เพราะวันที่ผมไปรายงานตัวผมเห็นคนที่เข้าไปให้แกตรวจเอกสารก็โดนเหมือนกัน แต่ผมไม่โดนสบายตัวไป อิอิ O30 O30 O30

แล้วไป HR day ได้อะไรมาบ้างคับ ถ้าจะรบกวนขอให้รีวิวให้เพื่อนๆ ในเว็บอ่านจะ รบกวนไปหรือเปล่าคับ (ผมหละคนนึงอยากอ่าน อิอิ ) O07 O07 O07

แล้วงาน OpC จัดถึงวันไหนอะคับ เพราะ ผมจะไปอุดรฯ ช่วง 18-20 เดือนนี้พอดีอะคับ O08 O08 O08

ไม่น่าจะใช่ ผอ.กองคัดครับ เพราะเขาแค่ถ่ายรูปกับเรียกเก็บตังค์มัดจำสี่หมื่นบาท  ไม่ได้ตรวจเอกสารแต่อย่างใด
ข้อมูลจากแผนก BI  (BI ย่อจากอะไรใครรู้บ้างครับ?)

ไป HR เขาให้เล่นเกม multitasks  เขาบอกว่าเกมพวกนี้น่าจะเจอตอนรอบโปรฝรั่ง  เป็นเกมแบบว่าในหน้าจอจะแบ่งออกเป็น 4 ส่วน   
ส่วนที่ 1 เห็นสีเขียวเมื่อไรต้องกาพิกัด 
ส่วนที่ 2  เป็นสีเขียวให้กด g เป็นสีแดงให้กด r 
ส่วนที่ 3 เห็นสีเขียวให้เขียนเลขไป
ส่วนที่ 4 เป็นทิศทาง ซึ่งถ้ามันหยุดหมดและเป็นสีเขียว ให้เขียนลงไปว่าทิศอะไร
แล้วเขาก็ให้เวลาทำ 2 นาที

* นอกจากเขาจะดูว่าเราพอจะทำได้ไหม  เขาจะดูบุคลิกเราตอนทำว่าเป็นยังไง  นิ่งไหม? หรือเหงื่อแตก มือสั่น
* เวลาสอบ multitasks เนี่ย เขาบอกว่าให้ฟังให้ดีว่างานหลักคือเขาต้องการให้ทำอะไร  เช่าถ้าเขาบอกว่างานหลักคือเดินจุด  งานย่อยคือตอบคำถาม  ... เวลาสอบเราก็เน้นเดินจุดให้ดี  ส่วนงานย่อย ... ตอบช้าตอบไม่ทัน  อะไรก็ทำไป  แต่เดินให้ดีๆไว้
* ความรู้ทั่วไปเขาบอกให้อ่านหน้าเว็ป  ตรง company profile ด้วย
* เขาบอกว่าเน้นทำถูก ไม่เน้นจำนวนข้อที่ทำเท่าไร
* ข้อสอบมีสามส่วน 
  1 อังกฤษ
  2 คณิต ฟิสิกส์ ความรู้ทั่วไป ความรู้บริษัท
  3 pre aptitude test
* ทำข้อสอบให้สุดความสามารถ

วันสอบนัดเจอกันแถวโรงอาหารธรรมศาสตร์ดีกว่าครับ  ผมอาจจะไม่เอามือถือไปด้วยซ้ำ  เพราะเขาบอกว่าไม่ให้เอาเข้าไป

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
« Last Edit: 12 May 2012, 09:44:23 +07 by yahfiun »

สุดยอดเลยคุณชื่นใจ อ่านแล้วแบบว่าหลุดก๊ากออกมาเลย เล่นเอาพี่พยาบาลมองหน้าผมแบบงงๆ  O34
FB ผม Teerasak Nui เน้อ ไม่ใช่ Nui Teerasak  E06
แอดมาใหม่ก็ได้ครับ หรือ ลงชื่อเฟสบุ๊คให้หน่อยนะครับ ผมแอดไปหาก็ได้ครับ E07

เอ๊ะ ... แกล้งผมป่าวเนี่ย? ก่อนหน้านี้พิมพ์ไปว่า teerasak nui แล้วมันจะขึ้น nui teerasak  มาสองคน

แต่พิมพ์วันนี้ขึ้นมา 3 คน  E08

ชื่อโหลอ่ะ ... แต่เห็นนั่ง ฮ.โชว์ก็รู้ล่ะว่าถูกคน   E11

• นักรบ
  • **
รับทราบคร้าบ
คุณ Get_Lost ผ่าน SP ของ TAA เมื่อปีก่อนใช่ไหมครับ?    O35

ผมขอถามอะไรหน่อยซิครับ อันนี้แค่สงสัยเฉยๆ ... มีกรณีที่แบบว่าสอบติด SP ทั้งของ TAA และ TG ไหมครับ?  ปกติคนพวกนี้เขาทำไงกันอ่ะครับ?  สมมุติว่า TAA ประกาศผลสอบก่อนซัก 2 เดือนอะไรแบบนี้ 

อันนี้ผมก็อยากรู้นะคับ แต่ก็ไม่ได้คิดว่าตัวเองจะมีโอกาสเลือกแบบนี้หรอก สอบผ่านรอบแรก ที่ใดที่หนึ่งได้ ก็ ถือว่าประสบความสำเร็จแล้ว แต่ถ้าได้ 2 ที่เลยก็ ถือว่าเป็นโบนัส O30

Offline domdome

ข่าวลือบางอย่างที่ฟังๆกันมาอย่าไปเชื่อมากครับ เพราะผมรู้จักคนที่ปล่อยข่าวลือ(บางเรื่อง)เมื่อปี 2008 แต่ทำให้เรื่องนี้เป็นที่พูดกันหนาหูครับ
คร่าวๆคือมันเป็นเรื่องของคนที่รับความจริงไม่ได้ครับ เล่ามากเดี๋ยวจะดราม่า O28 ถ้าอยากจะลองสอบหรือทำอะไรก็อย่าไปกลัวครับ ทำให้เต็มที่พยายามให้มากกว่าคนอื่นโอกาสเราก็จะมากกว่าคนอื่น
คนที่ได้แล้ว เค้าพูดได้ครับว่า ไม่เห็นยากอะไรเลย born to be บ้างเพราะอันนี้เป็นพวกที่ทำข้อสอบได้แล้วติดครับ(ก็แหงแหละครับได้แล้วหนิถ้าไม่ได้ก็คงไม่มีโอกาสพูดแบบนี้)
โดยหลายคนที่ติดตอนรอผลเค้ายังไม่มั่นใจเลยว่าจะได้หรือเปล่า สุดท้ายก็แค่พยายามให้เต็มที่ ถ้าเค้าเลือกเราก็ดีไปถ้าไม่เลือกคราวหน้าก็เอาใหม่แค่นั้นเองครับ O19

ชอบมากเลยครับ เราตั้งใจเต็มที่แล้ว ไม่ติดผมก็ไม่เสียใจครับ แต่ถ้าเราครึ่งๆกลางๆ แล้วมาบ่นนี้ผมว่า ไม่เหมาะครับ ผมเจอเยอะในมหาวิทยาลัยครับ ขอบคุณมากครับ ^^

• นักรบ

สุดยอดเลยคุณชื่นใจ อ่านแล้วแบบว่าหลุดก๊ากออกมาเลย เล่นเอาพี่พยาบาลมองหน้าผมแบบงงๆ  O34
FB ผม Teerasak Nui เน้อ ไม่ใช่ Nui Teerasak  E06

เอ๊ะ ... แกล้งผมป่าวเนี่ย? ก่อนหน้านี้พิมพ์ไปว่า teerasak nui แล้วมันจะขึ้น nui teerasak  มาสองคน

แต่พิมพ์วันนี้ขึ้นมา 3 คน  E08

ชื่อโหลอ่ะ ... แต่เห็นนั่ง ฮ.โชว์ก็รู้ล่ะว่าถูกคน   E11

ม๊ายยยยย ไม่ได้แกล้ง แต่ชื่อมันโหลแท้เหลา ผมลองพิมพ์ชื่อดูปรากฎว่าเจอคนที่คุณชื่นใจโพสท์มาให้ดูด้วย แถม.... ยังเป็นเด็กเชียงใหม่ จบมช.เหมือนกันอีกตะหาก
อยากหัวเราะจริงๆ ให้ดิ้นตาย  E47

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เมื่อ สามปีที่แล้วมีทั้งคนที่สอบติด SP แอร์เอเชีย พร้อมกับการบินไทย การบินไทยยังไม่ถึงรอบสุดท้ายดี แต่แอร์เอเชียร์ จะประกาศผลรอบสุดท้ายแล้ว การบินไทยช่วยโดยการปิดชื่อไม่ประกาศผมคนที่ผ่านแอร์เอเชียด้วยออกมา สรุปมีทั้งนที่เลือกแอร์เอเชียเลยโดยไม่สอบต่อ และก็คนที่สละสิทธิ์แอร์เอเชีย แล้วไปต่อกับการบินไทย ซึ่งทั้งหมดก็ผ่านโปรเช่นเดียวกันครับ ตอนนั้นเลยเป็นข่าวว่ามีเด็กเส้นไง ทั้งการิบนไทยทั้งแอร์เอเชียนั่นแหละ เพราะเค้าต่างคนต่างช่วยกันปิดชื่อ จนบางคนไม่มีชื่อรอบแรกแต่มีชื่อมาโผล่รอบสุดท้ายคนอื่นๆก็พูดกันไปต่างๆนา แต่จริงๆแล้วเค้าสอบมาตั้งแต่รอบแรกแล้วละครับ

ม๊ายยยยย ไม่ได้แกล้ง แต่ชื่อมันโหลแท้เหลา ผมลองพิมพ์ชื่อดูปรากฎว่าเจอคนที่คุณชื่นใจโพสท์มาให้ดูด้วย แถม.... ยังเป็นเด็กเชียงใหม่ จบมช.เหมือนกันอีกตะหาก
อยากหัวเราะจริงๆ ให้ดิ้นตาย  E47

ตอนแรกผมก็ไม่แน่ใจ  คนนั้นดูพองๆไปนิด  แต่เขาอยู่เชียงใหม่ แถมชื่อเหมือน

เมื่อ สามปีที่แล้วมีทั้งคนที่สอบติด SP แอร์เอเชีย พร้อมกับการบินไทย การบินไทยยังไม่ถึงรอบสุดท้ายดี แต่แอร์เอเชียร์ จะประกาศผลรอบสุดท้ายแล้ว การบินไทยช่วยโดยการปิดชื่อไม่ประกาศผมคนที่ผ่านแอร์เอเชียด้วยออกมา สรุปมีทั้งนที่เลือกแอร์เอเชียเลยโดยไม่สอบต่อ และก็คนที่สละสิทธิ์แอร์เอเชีย แล้วไปต่อกับการบินไทย ซึ่งทั้งหมดก็ผ่านโปรเช่นเดียวกันครับ ตอนนั้นเลยเป็นข่าวว่ามีเด็กเส้นไง ทั้งการิบนไทยทั้งแอร์เอเชียนั่นแหละ เพราะเค้าต่างคนต่างช่วยกันปิดชื่อ จนบางคนไม่มีชื่อรอบแรกแต่มีชื่อมาโผล่รอบสุดท้ายคนอื่นๆก็พูดกันไปต่างๆนา แต่จริงๆแล้วเค้าสอบมาตั้งแต่รอบแรกแล้วละครับ

ขอบคุณสำหรับการชี้แจงครับ  แล้วถ้าสละสิทธิ์แอร์เอเชีย แล้วไปต่อกับการบินไทย  อย่างนี้ไม่เข้าข่ายพฤติกรรมเสี่ยงหรอครับ?

E18

• ทหารเลว
  • *
ของพี่ pilotguide ตอบได้เกือบครบแล้วแหละครับ แต่อีกเรื่องคือ มี1คนที่ตกTAAรอบสุดท้ายแต่ตอนหลังได้TGแล้วเอาเรื่องนี้มาคิดว่าตนเองโดนเส้นเบียด
โดยพูดกับคนอื่นๆว่า ตนเองได้TAAแล้วแต่สุดท้ายประกาศผลชื่อหายบ้าง ได้ทั้ง2ที่บ้าง(ซึ่งคนที่ได้ทั้ง2ที่มีจริงครับแต่ไม่ใช่คนนี้)
เรื่องนี้มันเป็นเรื่องที่ทำให้ผมกังวลมากอยู่ ถึงขนาดรุ่นพี่ที่เป็น SP TG ตอนผมถามเรื่องเตรียมตัวสอบเค้าก็ยังพูดเรื่องนี้
ตอนตรวจร่างกาย TG เองยังมีเพื่อนของคนที่สร้างข่าวลือนี้มาคุยกับผมว่าเพื่อนเค้า(คนที่ปล่อยข่าวลือ)ได้TAAแล้วแต่สุดท้ายชื่อหาย
จนสุดท้ายวันที่ผมได้ เพื่อนผมคนนึงได้คุยกับเค้าเรื่องที่ผมได้ เค้าพูดออกมาเลยว่า เส้นใช่มั๊ย??? พอบอกว่าไม่มี ก็ไม่เชื่อ บอกว่าเป็นไปไม่ได้เส้นแน่ๆ
แต่แปลกตรงที่ว่าเค้าคุยกับคนอื่นว่าได้ 2ที่บ้าง ได้แล้วถูกเบียดชื่อหายบ้าง แต่พอมาเจอเพื่อนผมที่ลองแกล้งถาม กลับบอกว่า ถึงรอบสุดท้าย อ้าวยังไงกันแน่ E53
ที่กล่าวมานี่แค่ไม่อยากให้บางคนหมดกำลังใจเพราะข่าวลือครับ บางคนเก่งเตรียมตัวมาดี แต่ก็ลืมไปว่าอาจจะมีคนที่เก่งกว่าเราหรือเตรียมตัวมามากกว่าเราเยอะ(เคยฟังรุ่นก่อนๆบางคนเตรียมตัวมาปีครึ่ง E30)
หรือบางคนที่อาจจะเตรียมตัวมาน้อยแต่ข้อสอบดันออกตรงกับที่อ่านมา แล้วฟลุ๊คทำได้เยอะ(แบบผม E47)
เสรืมนิดนึงเรื่องข้อสอบ บางคนบอกว่ายาก(ก็ยากจริงๆนั่นแหละ) พอดีเพื่อนผมเค้าก็เตรียมตัวสอบตอนนี้เหมือนกันแต่ไม่ได้เรียนวิศวะมา เค้าบอกอ่านแต่ไม่รู้เรื่องเลยทำไงดีท้อใจแล้ว
ผมตอบว่าไงรู้มั๊ยครับ ก็อ่านให้เข้าใจดิ ถ้ามัวแต่มาบอกว่าอ่านแล้วไม่เข้าใจก็ไม่ต้องอ่านไม่ต้องสอบมันแล้ว คนทั่วโลกที่เค้าอ่านเข้าใจมีเยอะแยะ
แต่ตอนนี้เค้าทำได้แล้วครับ O19 มันไม่ยากเกินไปหรอกครับ

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณสำหรับการชี้แจงครับ  แล้วถ้าสละสิทธิ์แอร์เอเชีย แล้วไปต่อกับการบินไทย  อย่างนี้ไม่เข้าข่ายพฤติกรรมเสี่ยงหรอครับ?

E18
[/quote]

ก็ต้องเสี่ยงนั่นแหละครับ E39

• นักรบ
  • **
ถ้าอย่างที่ผมเข้าใจนะคับ ผมว่า ผมคงไม่มีโอกาสได้เลือกหรอก เพราะอ่านสอบTG ก็ปวดหัวแระ เขาว่ากันว่า TAA ข้อสอบยากกว่า อีกหงะ O32 O32

• ราชาเทวะ
แอร์เอเชียไอ้ที่มันยากก็มีแค่รอบแรกนั่นแหละ เพราะว่าเค้าไม่มีโปรมาตัดเหมือน TG เค้าเลยต้อง Screen คนพอสมควร TG เค้ามีโปร เค้าก็ให้ผ่านรอบแรกมาเยอะเพราะเค้าคิดว่าโปรน่าจะคัดเลือกนักบินได้ดีกว่านักบินคัดเองครับ เท่านั้นแหละ ผ่านรอบแรกแอร์เอเชียได้ ก็สบายแล้วววว ที่เหลือก็แล้วแต่บุญนำกรรมแต่งแล้วละ

• นักรบ
  • **
ถ้างั้นสงสัยต้องฟิตเพิ่มอีก 500% ลุ้นสอบ TAA ซะแล้ว เพราะไม่รู้ว่าจะผ่าน (รอบแรก)TG หรือเปล่าด้วย  O29 O29 O29

ขอบคุณ พี่pilotguide มากๆคับ ที่ สละเวลาเข้ามาแนะนำ แนวทางดีๆเยอะแยะเลย

Offline pokerface

• ประชาชน
ขอบคุณพี่ pilotguide และคุณ Get_Lost มากนะคับ เป็นประโยชน์มากจริงๆ  E30 E30 E30

• ราชาเทวะ
สรุปว่าน้องๆจะไป ดื่มกันหรือเปล่า ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป้นไร รอบหน้าก็ได้ เพราะผมจะได้แพลนถูกครับ นานๆผมจะได้กลับบ้านที แล้วแต่น้องๆนะครับ ยังงัยก็โพสบอกข้อสรุปนะจ๊ะ รักน๊ะ จุ๊บบบบบๆ

• นักรบ
  • **
จิงๆ ผมก็อยากไปมากๆๆๆ เลยอะนะคับ แต่ไม่มีแนวร่วมเลยอะคับ เอาไว้หลังสอบเสร็จท่าทางจะมีแนวร่วมมากกว่าคับพี่  O22 O22 O22 O22

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
ผมพลาดอะไรไปหรือเปล่า FB ผม Teerasak Nui เน้อ  O35

O34 O34 O34 หน้าแตกดังเพล๊ง   O34 O34 O34

ฮาอ่ะพี่ 555 คุยอย่างหล่อ

สรุปว่าน้องๆจะไป ดื่มกันหรือเปล่า ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป้นไร รอบหน้าก็ได้ เพราะผมจะได้แพลนถูกครับ นานๆผมจะได้กลับบ้านที แล้วแต่น้องๆนะครับ ยังงัยก็โพสบอกข้อสรุปนะจ๊ะ รักน๊ะ จุ๊บบบบบๆ
เหลือวันที่พี่ว่างวันที่ 14 กับ 15 ใช่ไหมครับ

ขอเป็นเย็นวันที่ 15 ได้ไหมครับ?  ถ้าได้...ผมไปแน่ครับ 1 คน
นัดมาได้เลยครับป๋ม

• ราชาเทวะ
15 ผมไปไม่ได้แล้วอ่ะครับ โดนเรียกบินเรียบบโร้ย งั้นเอางี้ว่างเมื่อไหร่ก็บอกมาแล้วกัน เราไป "เพ้อ" กันดีกว่า

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
15 ผมไปไม่ได้แล้วอ่ะครับ โดนเรียกบินเรียบบโร้ย งั้นเอางี้ว่างเมื่อไหร่ก็บอกมาแล้วกัน เราไป "เพ้อ" กันดีกว่า
ไปมาอาทิตที่แล้ว ยอมรับร้านนี้เด็กเสริฟน่ารักจริง

พี่ pilotguild  ลองกำหนดวันมาดีกว่าไหมครับ  พี่เป็นเจ้าภาพและพี่ก็คงจะอวุโสกว่าคนอื่นๆ
ข้าน้อยคงมิบังอาจขอรับ

ขอเสนอนิดนึงแล้วครับ
ก่อนหน้านี้พี่แค่ให้วันที่พี่ว่าง แต่...ก็ไม่สามารถลงความเห็นกันได้
พี่ไม่ลองเขียนวันที่พี่ว่าง  แล้วตั้งกระทู้ทำเป็น poll ให้คนเลือกกันอ่ะครับ?
แล้วพี่ก็ตัดสินใจทีหลังว่าเอาวันไหนดี  รบกวนเพิ่มความเผด็จการนิดนึงครับ

E11

• นักรบ
พี่ pilotguild  ลองกำหนดวันมาดีกว่าไหมครับ  พี่เป็นเจ้าภาพและพี่ก็คงจะอวุโสกว่าคนอื่นๆ
ข้าน้อยคงมิบังอาจขอรับ

ขอเสนอนิดนึงแล้วครับ
ก่อนหน้านี้พี่แค่ให้วันที่พี่ว่าง แต่...ก็ไม่สามารถลงความเห็นกันได้
พี่ไม่ลองเขียนวันที่พี่ว่าง  แล้วตั้งกระทู้ทำเป็น poll ให้คนเลือกกันอ่ะครับ?
แล้วพี่ก็ตัดสินใจทีหลังว่าเอาวันไหนดี  รบกวนเพิ่มความเผด็จการนิดนึงครับ

E11

เห็นด้วยครับ ไม่งั้นไม่จบ ปิดงานกันไม่ได้สักที  E53

• ราชาเทวะ
โอเค งั้นเด๋วผมขอรอตารางบินใหม่ของผมครึ่งเดือนหลังก่อนนะครับ แล้วจะมาโพสบอกแล้วกัน แบบนี้โอเคมั๊ยครับ

• ราชาเทวะ
ส่วนเรื่อง SP แอร์เอเชีย เท่าที่ผมได้ยินมา เค้าไม่ได้ต้องการคนเก่งอย่างเดียวเค้าต้องการคนดีด้วย คนที่มีทัศนะคติที่ดีกับองค์กรณ์เค้าด้วย(เพราะที่นี่โดนข้อครหาเรื่องการเมือง เกี่ยวกับการถือหุ้นพอสมควรของอดีตนายก ทั้งที่จริงๆแล้ว อดีตนายกก็ไม่ได้มีหุ้นแล้ว) และเท่าที่ผมได้ยินที่นี่เค้าไม่ได้แค่เช็คประวัติอาชญากรอย่างเดียวนะครับ เค้ามีการเช็คเบื้องลึกด้วยทั้ง Socail media ต่างๆ ทั้งภาพลักษณ์ เค้ามีหน่วยงานเลย ดังนั้นจะโพสอะไรใน FB หรือสื่อต่างๆต้องระวัง และรอบคอบนะครับ อย่าตกม้าตายตอนจบ ที่พูดมานี่เพราะเห็นประเด็นด้านบนที่พูดเรื่องชื่อหายตอนสอบได้ทั้งแอร์เอเชียและการบินไทยนี่แหละครับ