Author Topic: QP ทางนี้ครับ มีข้อสงสัย มาถามตรงนี้ได้เลยครับ[UPDATE ตลอดการสอบ]  (Read 144343 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline N1

• ประชาชน
ด้วยความไม่รู้ครับ ขอถามหน่อยว่า scanning เป็นยังไงครับ ช่วยยกตัวอย่างสักข้อได้ไหมครับ หรือ ช่วยอธิบายก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

ไม่มีอะไรมากหรอกครับ..เป็นแค่แบบทดสอบความสามารถด้านความเร็วในการใช้สายตา scan จับผิด/หาจุดที่แตกต่าง/หา pattern ต่างๆตามที่โจทย์กำหนดซึ่งซ่อนอยู่ในภาพแต่ละข้อ/หรืออื่นๆทำนองเดียวกัน..

งงมั๊ยครับ..

ว่าง่ายๆก็ คือ คล้ายๆเล่นเกมจับผิดภาพแหละครับ ไม่มีอะไรซับซ้อน แต่ความยากอยู่ที่ต้องทำให้เร็วแค่นั้นเอง

E18

Offline Kittyhawk

• ประชาชน
scanning = การมองหาสิ่งผิดปกติจากสิ่งที่ให้มาอย่างถูกต้อง และรวดเร็ว
series = การใช้เหตุผลในการจัดลำดับของโจทย์ให้อย่างถูกต้อง และรวดเร็ว
perceptual = การรับรู้ถึงสิ่งที่เกิดขึ้นอย่างเป็นลำดับ และเป็นขั้นตอน โดยมีเหตุผลรองรับ
memory = การใช้ทักษะความจำระยะสั้น โดยสามารถทำสิ่งอื่นได้อย่างมีประสิทธิภาพภายใต้ความกดดัน และยังคงมีความทรงจำถึงสิ่งสำคัญที่สุดอยู่
Aptitude รอบแรก = ฝึกฝนได้ จนเกิดทักษะ ยังไงผ่านเกณฑ์ก็ผ่าน
Aptitude รอบโปร = บางคนเตรียมตัวมาดี ก็ตก บางคนเตรียมตัวมานิดนึงก็ผ่าน รอบนี้โปรวัดจาก qualification ที่เค้าต้องการ อันนี้มีหลายชุด รู้สึกว่ามีการใช้ข้อสอบชนิดใหม่ (รูปแบบใหม่) มาใช้แล้ว สนุกดีนะ!!!
อย่างไรก็ตาม อย่าทบทวนความถนัดบ่อยนะครับ เดี๋ยวสับสนเอา - สอบนักบิน 308-

Offline Anonymous

• ทหารเลว
  • *
 E08อ่านดูแล้ว รู้สึกได้ถึงความยาก แบบสุดๆๆ คนที่ผ่านมาได้แต่ละรอบเนี่ย สุดยอดจริงๆ 

ขอบคุณ พี่ golf น้าครับที่คอยตอบตั้งหลายคำถาม  E37 E37 E37 E37

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
นักเรียนนายเรืออากาศรุ่นล่าสุดได้แค่ 3 คนเองครับ เดี๋ยวนี้ นนอ.ไม่ค่อยมาสมัครหรอกครับ ถามน้อง ๆ บอกจบมาถ้าไม่ทำงานใช้หนี้ ให้ ทอ. ต้องจ่ายคนละล้าน  E22 น้อง ๆ ที่สมัคร SP ไม่ต้องกลัวโดนแย่งโควต้าหรอกครับ

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อยากทราบครับ ว่า K. Golf 307 นี่เคยสอบ SP ของ TG มาก่อนรึเปล่าครับ หรือสอบครั้งนี้ในส่วนของ QP เป็นครั้งแรกครับ ถ้าเคยสอบนี่ปีอะไรครับ 
เพราะผมอยากรู้ว่าข้อสอบในส่วนของ Tencnical นี่มีความใกล้เคียงกับ SP มากน้อยแค่ไหนครับ ส่วนตัวเคยสอบเมื่อปี 2006 มาก่อนเลยอยากทราบถึงความเปลี่ยนแปลงของข้อสอบน่ะครับ...จะได้เตรียมตัวได้ถูกทาง

ผมไม่ได้สอบ  E47 ผมสอบครังแรกครับ

แต่มีรุ่นพี่ บอกว่าไม่เหมื่อนกันครับ E33 ไม่มี ซูดูกุ

แต่ผมเองไม่รู้ก้อ ไม่ขอชี้ เดี๋ยวชี้ผิดจะวุ่น  E38

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ผมสอบ sp 2005 แล้วตกรอบสุดท้าย แล้วมาสอบ qp2008 ได้ครับ ผมว่า ทั้งสองปีมีความคล้ายในหลายๆเรื่องครับ ซึ่งผมมองว่า บางอย่างอาจจะดูต่างกันไป แต่การวัดผลก็ยังเหมือนเดิมนะครับ แล้วผมอยากจะบอกว่า ตอนสอบรอบปี 2005 ผมไปติวมา ซึ่งผมคิดว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมตก พอปี 2008ผมไม่ติวเลย ไม่เตรียมตัวอะไรมาก แค่หัดเล่นเกมส์ จะบอกว่าพวกเกมส์ฝึกสมองนะครับ หาได้ในเวปไซด์ แล้วก็ผ่าน
ลองดูนะครับ โชคดีทุกคน จะได้มาทำงานร่วมกันครับ  O15

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
อยากทราบครับ ว่า K. Golf 307 นี่เคยสอบ SP ของ TG มาก่อนรึเปล่าครับ หรือสอบครั้งนี้ในส่วนของ QP เป็นครั้งแรกครับ ถ้าเคยสอบนี่ปีอะไรครับ
เพราะผมอยากรู้ว่าข้อสอบในส่วนของ Tencnical นี่มีความใกล้เคียงกับ SP มากน้อยแค่ไหนครับ ส่วนตัวเคยสอบเมื่อปี 2006 มาก่อนเลยอยากทราบถึงความเปลี่ยนแปลงของข้อสอบน่ะครับ...จะได้เตรียมตัวได้ถูกทาง

ผมไม่ได้สอบ  E47 ผมสอบครังแรกครับ

แต่มีรุ่นพี่ บอกว่าไม่เหมื่อนกันครับ E33 ไม่มี ซูดูกุ

แต่ผมเองไม่รู้ก้อ ไม่ขอชี้ เดี๋ยวชี้ผิดจะวุ่น  E38

ผมสอบ sp 2005 แล้วตกรอบสุดท้าย แล้วมาสอบ qp2008 ได้ครับ ผมว่า ทั้งสองปีมีความคล้ายในหลายๆเรื่องครับ ซึ่งผมมองว่า บางอย่างอาจจะดูต่างกันไป แต่การวัดผลก็ยังเหมือนเดิมนะครับ แล้วผมอยากจะบอกว่า ตอนสอบรอบปี 2005 ผมไปติวมา ซึ่งผมคิดว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมตก พอปี 2008ผมไม่ติวเลย ไม่เตรียมตัวอะไรมาก แค่หัดเล่นเกมส์ จะบอกว่าพวกเกมส์ฝึกสมองนะครับ หาได้ในเวปไซด์ แล้วก็ผ่าน
ลองดูนะครับ โชคดีทุกคน จะได้มาทำงานร่วมกันครับ  O15
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ E08
 เพราะส่วนตัวคิดว่า TG ยังน่าจะใช้วิธีการคัดเลือกที่เน้นการใช้ไหวพริบ และการบริหารเวลาเป็นหลักเหมือนเดิมน่ะครับ จะได้เน้นให้ตรงจุดว่าควรให้ความสำคัญกับวิชาอะไรเป็นหลักดี O15
สำหรับส่วนตัวผมนะครับ
1.English ทั้งฟัง แกรมม่า อ่าน พูด เขียน เน้นมากสุดครับ ถ้าสามารถผ่านเข้ารอบลึกๆ ได้จะต้องได้ใช้เยอะแน่นอนครับ
2.ความรู้ทั่วไปครับ เช่น Aviation, การบินไทย, เครื่องบิน และ ความรู้วิทยาศาสตร์ทั่วไป เคมี ชีวที่ไม่มีการคำนวนมาเกี่ยวข้อง
3.GMAT เน้นการคิดเลขไวครับ ข้อไหน ต้องคิดเยอะๆ หรือ แทนค่าจากคำตอบไม่ได้ข้ามมันโลดเลยครับ
4.ฟิสิกส์ ของผมเน้นเรื่องหาความเร็ว การเคลื่อนที่ การกระจัด เป็นหลักครับ
 O19 O19 O19

Offline MeFz

• ทหารเลว
  • *

รบกวนพี่พอจะบอก web รึว่าเกมส์ได้มั้ยคับว่าเป็นเกมส์อะไรครับ O08
ขอบคุณครับ E30

Offline Kittyhawk

• ประชาชน
สวัสดีครับ พี่ๆ QP ทุกท่าน ตอนนี้การเตรียมตัวในการสอบกับโปรฯ ทั้ง 3 รอบของพี่ๆ ที่เคารพไปถึงไหนกันแล้วครับ หากสามารถสละเวลามา post ได้ก็อย่าลืมมาบอกกล่าวกันบ้างนะครับเหล่า sp กำลังรออ่านแนวทางของพี่ๆ กันอยู่  - นักบิน 303-

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
ประกาศผลแล้วนะครับ รอบกัปตัน ยินดีกับ 132 คนด้วยครับ นายแน่มากๆ จริงๆ

Offline Athrun

คุณ golf307 ก็เป็น 1 ใน 132 คนใช่ไหมครับ? O35

ยินดีด้วยนะครับ E30

ปล. ทำไมปีนี้ประกาศผลสัมภาษณ์เร็วจัง ตามกำหนดการเห็นบอกว่าจะประกาศวันที่ 28 นี่นา? E53
« Last Edit: 19 August 2010, 19:54:46 +07 by Athrun »

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
แต่ผมว่าประกาศเร็วก็ดีนะครับ จะได้ีรู้ตัวก่อน และเตรียมตัวสู้กันต่อไป  O11

ผมยังลุ้นแทนเลยครับ  O22

• นักรบ
  • **
ขอให้พี่ๆ QP ทุกท่านโชคดี และเพลิดเพลินกับการสอบกับ Professor น่ะครับ  O30

ป.ล. อยากทราบเช่นกันครับว่าพวกพี่ที่อยู่ในนี้ผ่านเข้ามากี่คนครับ O36
« Last Edit: 20 August 2010, 22:52:48 +07 by iceman10 »

• นักรบ
  • **
พวกพี่ๆ QP สอบ Apt. วันนี้เป็นอย่างไรกันบ้างครับ  SOC1
แล้วผ่านเข้าสู่รอบต่อไปกี่คน อย่าลืมมาอัพเดทข้อมูลให้พวกผมทุกคนได้รู้กันบ้างนะคร้าบ O07

• FLY away
 E07 สอบไปแล้วครับ กับAPTITUDE และ TEAM WORK TEST ผลจะออกมาแบบไหน ก้อทำเติมที่แล้ว

โชคดีจิงๆที่วันนี้เจอคนดีๆ ถ้าผมไม่ผ่านคงต้องโทษตัวเอง และถือว่าเป็นประสบการที่ดี E08

แล้วเปงยังไงกันบ้าครับ E53 ขอไห้ได้สอบ PRO กันทุกคน E30

• ทหารเลว
  • *
เป็นไงบ้างครับพี่เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยคับ  E06

ผมเคยได้ยินมาว่ารอบ Aptitude นั้น O28

ต้องทำข้อสอบถึง 16 ชุด ตั้งแต่เช้าถึงเย็น O11

จริงหรือเปล่าครับ? O35

สอบเสร็จแล้วยังเดินกลับบ้านกันไหวเหรอครับเนี่ย? O32

• FLY away
ผมเคยได้ยินมาว่ารอบ Aptitude นั้น O28

ต้องทำข้อสอบถึง 16 ชุด ตั้งแต่เช้าถึงเย็น O11

จริงหรือเปล่าครับ? O35

สอบเสร็จแล้วยังเดินกลับบ้านกันไหวเหรอครับเนี่ย? O32

ผมแน่ใจว่าเกิน 16ชุด หน้าจะ 17-19ชุดถ้าผมจำไม่ผิด
ก้อเหนือยพอสมควรครับ

ชุดละประมาณกี่ข้อครับคุณ golf307 O35

ขอบคุณมากครับ O07

• นักรบ
  • **
E07 สอบไปแล้วครับ กับAPTITUDE และ TEAM WORK TEST ผลจะออกมาแบบไหน ก้อทำเติมที่แล้ว

โชคดีจิงๆที่วันนี้เจอคนดีๆ ถ้าผมไม่ผ่านคงต้องโทษตัวเอง และถือว่าเป็นประสบการที่ดี E08

แล้วเปงยังไงกันบ้าครับ E53 ขอไห้ได้สอบ PRO กันทุกคน E30
แล้วจากวันแรกนี่เหลือเข้ามาสอบ teamwork กันกี่คนครับ - นักบิน 303-

^
^
^
ผมขออนุญาตตอบแทนละกันนะครับ เผอิญผมติดตามข้อมูลมาตลอด

สมัคร ---> มีสิทธิ์สอบ ---> ผ่านข้อเขียน ---> ผ่านสัมภาษณ์ (มีสิทธิ์สอบ Apt)
233            219                154                132

หากข้อมูลเกิดคลาดเคลื่อนไปบ้างก็ขออภัยด้วยนะครับ

SXY SXY SXY SXY 

• นักรบ
  • **

แล้วจากวันแรกนี่เหลือเข้ามาสอบ teamwork กันกี่คนครับ - นักบิน 303-
^
^
^
ผมขออนุญาตตอบแทนละกันนะครับ เผอิญผมติดตามข้อมูลมาตลอด

สมัคร ---> มีสิทธิ์สอบ ---> ผ่านข้อเขียน ---> ผ่านสัมภาษณ์ (มีสิทธิ์สอบ Apt)
233            219                154                132

หากข้อมูลเกิดคลาดเคลื่อนไปบ้างก็ขออภัยด้วยนะครับ

ผมหมายถึงวันแรกของการสอบรอบ Apt ซึ่งก็คือวันที่ 4 กันยานะครับ ไม่ได้หมายถึงตั้งแต่วันแรกที่เริ่มกันตั้งแต่รอบ Group test
x]. -vFmK8iy[muj5k,w,j=yfg0o O08

ไม่เป็นไรหรอกครับ อย่าคิดมากครับ E25

ปรกติผมก็เป็นคนที่ชอบจดจำเกี่ยวกับตัวเลขอยู่แล้วล่ะครับ E37

สนุกดีครับ E18

ปล. มีใครสนใจสถิติย้อนหลังของ SP ตั้งแต่ปี 2005 - 2008 ในแต่ละรอบอย่างละเอียดไหมครับ? E53

ถ้าสนใจก็บอกผมได้เลยนะครับ เดี๋ยวจะนำมาฝากให้ดูกันเล่นๆ E47

แต่ดูไปดูมาอาจเกิดอาการเครียดขึ้นมาก็เป็นได้ครับ E08

• ทหารเลว
  • *
ไม่เป็นไรหรอกครับ อย่าคิดมากครับ E25

ปรกติผมก็เป็นคนที่ชอบจดจำเกี่ยวกับตัวเลขอยู่แล้วล่ะครับ E37

สนุกดีครับ E18

ปล. มีใครสนใจสถิติย้อนหลังของ SP ตั้งแต่ปี 2005 - 2008 ในแต่ละรอบอย่างละเอียดไหมครับ? E53

ถ้าสนใจก็บอกผมได้เลยนะครับ เดี๋ยวจะนำมาฝากให้ดูกันเล่นๆ E47

แต่ดูไปดูมาอาจเกิดอาการเครียดขึ้นมาก็เป็นได้ครับ E08

อยากรู้ครับ อยากรู้ E07

^
^
^
ได้ครับ เดี๋ยวผมจัดให้ในทันที แต่ขออนุญาตตั้งเป็นกระทู้ใหม่เลยละกันนะครับ

จะได้ไม่เป็นการรบกวนกระทู้ของพี่ๆ QP เค้าครับ

• FLY away
ชุดละประมาณกี่ข้อครับคุณ golf307 O35

ขอบคุณมากครับ O07

ส่วนใหญ่ 20-40ข้อครับ ไห้เวลาน้อยจิงๆ ประมาน5-10นาที แล้วแต่ข้อสอบ

เริมสอบ  / 0845 โมงถึง 1215 ระหว่างสอบพัก15นาที  / พักกินข้าว / เริมอีกที 1345 ถึง ประมาน 1700 ระหว่างสอบ พักอีก 15นาที

ข้อสอบมีทุกแนว ลองไปหาหนังสือ APT ดูละกันคับ

O15

• FLY away

• FLY away

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับคุณ golf307 E18

รวมทั้งขอแสดงความยินดีกับพี่ supermaew ด้วยนะครับ E30

ถ้าพี่ supermaew ผ่านด่านสุดท้ายที่เหลือนี้ได้ E25

ผมขอตั๋ว First Class ซักใบนึงนะครับ E06

อย่าลืมนะครับพี่... E47