Author Topic: มีใครตั้งใจจะสอบ SP ของการบินไทย ปี 2011 บ้างมั้ยครับ  (Read 17926 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ตามหัวข้อเลยครับ

ผมตั้งใจไว้ว่าจะสอบปีหน้าครับ (ตอนนี้เรียนปีสี่ ปีหน้ารับปริญญาครับ)

เลยมาถามๆว่ามีเพื่อนร่วมชะตากรรมในนี้บ้างรึเปล่าครับ เผื่อจะได้ถามกันเรื่องวิธีการเตรียมตัวไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ

ว่าแต่การบินไทยนี่เค้ารับ SP ทุกปีใช่มั้ยครับ??

Offline Athrun

สำหรับความเห็นของผม...

ผมว่าปีหน้า (2011) TG ไม่น่าจะเปิดสอบ SP นะครับ

เพราะกว่าที่ขั้นตอนการคัดเลือก SP ของปีนี้ (2010) จะเสร็จสิ้นโดยสมบูรณ์นั้น

ก็ได้ล่วงเลยเข้าไปจนถึงปลายเดือน Jun 2011 แล้วน่ะครับ

ซึ่งหากนำช่วงเวลาที่ TG เปิดรับสมัคร SP ของปีที่ผ่านๆ มา (ไม่ใช่ปีนี้)

TG จะนิยมเปิดรับสมัคร SP ตอนเดือน Feb หรือไม่ก็ Apr มากกว่ามาโดยตลอด

ดังนั้นครั้งต่อไปผมคาดการณ์ไว้ว่าน่าจะเลื่อนไปเปิดรับสมัครอีกทีตอนต้นปี 2012 เลยมากกว่าครับ

เพื่อที่จะได้กลับสู่วัฎจักรเวลาเดิมๆ ที่เคยเป็นมาน่ะครับ

รวมไปถึงได้ยินมาว่าปริมาณนักบินที่มีอยู่ในตอนนี้ก็จัดได้ว่าค่อนข้างพอเพียงกับความต้องการใช้งานอยู่น่ะครับ

ปล. ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวของผมล้วนๆ นะครับ

SXY SXY SXY SXY

Offline grid

ผมได้ยินข่าวแว่วๆ อาจเป็นข่าวลือ ข่าวลวง ว่า

อาจจะไม่รับ SP อีกหลัง SP2010/2011 ครับท่าน  O32

เอาใจช่วยให้เปิดนะครับ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ถ้าเป็นอย่างที่คุณGridว่าจริงๆ SPก็งานเข้ากันละค๊าบ พี่น้องค๊าบบ  O12  O01

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
ผมได้ยินข่าวแว่วๆ อาจเป็นข่าวลือ ข่าวลวง ว่า

อาจจะไม่รับ SP อีกหลัง SP2010/2011 ครับท่าน  O32

เอาใจช่วยให้เปิดนะครับ

ถ้าอย่างที่ผมเข้าใจคือหมายความว่าปีนี้เป็นปีสุดท้ายแล้วใช่ใหมครับที่รับ SP

E21

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
ไม่น่าจเป็นไปได้นะครับที่จะไม่รับ SP อีกเลย แต่เป็นไปได้ว่าอาจจะรับ ปีเว้น ปี สลับกับ QP นี่คือที่ผมได้ยินมา ถ้าหากความต้องการของนักบินมีไม่เยอะ เช่นแค่กัปตันเก่าเกษียร ไม่มีเครื่องใหม่เข้ามาแทนที่ น่าจะเป็นแบบนี้ แต่ตอนนี้เท่าที่ดูรายละเอียดมีเครื่องบินใหม่เข้ามาเพิ่มตลอด เลยคิดว่าน่าจะเป็นเหมือนเดิมอยู่ คือรับ ทั้ง SP และ QP ปรกติ แต่ก็ไม่แน่ครับ อะไรก็เกิดขึ้น แต่ลองคิดดูครับ การบินไทยลงทุนตั้ง TFTA ขึ้นมาถ้าไม่รับ SP แล้วจะเปิดมาทำไม

Offline meen_onboard

• ประชาชน
ตามหัวข้อเลยครับ

ผมตั้งใจไว้ว่าจะสอบปีหน้าครับ (ตอนนี้เรียนปีสี่ ปีหน้ารับปริญญาครับ)

เลยมาถามๆว่ามีเพื่อนร่วมชะตากรรมในนี้บ้างรึเปล่าครับ เผื่อจะได้ถามกันเรื่องวิธีการเตรียมตัวไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ

ว่าแต่การบินไทยนี่เค้ารับ SP ทุกปีใช่มั้ยครับ??

E07 สวัสดีครับ ผมคนหนึ่งล่ะที่จะร่วมเข้าไปลองสนามสอบปีนี้บ้าง

ผมเอง สมัคร accountที่ saknid.com ไว้สักพักล่ะคับ แต่ไม่ค่อยได้มาอับเดทอะไรในบอร์ดเลย เพราะ ผมเองงานเยอะมากตั้งแต่เข้าทำงานเมื่อต้นปี (กว่าจะหางานทำได้นี่ หืดขึ้นคอเลยทีเดียว)

ในโอกาสนี้มีเพื่อนร่วมชะตากรรมที่พักอาศัยในจ.เชียงใหม่ มั้ยครับ อยากคุยและแลกเปลี่นความคิดเห็นกัน เรื่องการสอบนี่แหละครับ บวกกับอยากสร้างแรงจูงในให้เพิ่มขึ้นไปอีกด้วยการเห็นเพื่อนที่มีอุดมการณ์ร่วมกัน มาร่วมผลักดัน ช่วยกันทำฝันให้ได้เป็นจริง หรือใกล้เคียงที่สุดเท่าที่จะทำได้

ตัวผมเองพอมี resource อยู่บ้างพวก ebook กับ ข่าวต่างๆที่เกี่ยวกับ TG ในช่วงที่ผ่านมา เผื่อเอามาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ  O36 

ถ้ายังไงหลังไมค์ได้มั้ยครับ เอา email post ไว้ใน board แล้วจะโดน Bot ของ Google ดึงเอาไปใช้ประโยชน์ในทางที่มิชอบเอาเหอะๆ เคยโดยถึงขั้นเมล์ขยะเต็มBox เลย

Offline Kittyhawk

• ประชาชน
อืมม ขอสอบปีนี้ก่อนล่ะกัน ผิดหวังแล้วค่อยเจอกันครั้งต่อไปนะ...การบินไทย!!! O29

Offline kanawut

ขอบคุณพี่ๆที่ใ้ห้ข้อมูลครับ อืมมมม อ่านๆดูแล้วผมก็ใจแป้วไปนิดนึงเหมือนกันนะครับเนี่ย -*-

ตอนนี้เลยกลายเป็นว่าต้องลุ้นสองชั้น คือต้องลุ้นให้เปิดด้วย แล้วก็ต้องลุ้นให้สอบติดด้วยซะงั้น ช่างยากเ็ย็นจริงๆ

Offline sahm

• ประชาชน

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *

Offline PungPond PP

• ทหารเลว
  • *
  • ทำในสิ่งที่ชอบคือ_อิสระ รักในสิ่งที่ทำคือ_ความสุข
ผมก็ลุ้นเหมือนกันครับ ยิ่งใกล้เวลาที่เขาจะเปิดรับ ยิ่งตื่นเต้น

กำลังวุ่นๆกับการเตรียมตัว ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
 O07 O07 O07

ในโอกาสนี้มีเพื่อนร่วมชะตากรรมที่พักอาศัยในจ.เชียงใหม่ มั้ยครับ อยากคุยและแลกเปลี่นความคิดเห็นกัน เรื่องการสอบนี่แหละครับ บวกกับอยากสร้างแรงจูงในให้เพิ่มขึ้นไปอีกด้วยการเห็นเพื่อนที่มีอุดมการณ์ร่วมกัน มาร่วมผลักดัน ช่วยกันทำฝันให้ได้เป็นจริง หรือใกล้เคียงที่สุดเท่าที่จะทำได้

สวัสดีครับ คุณmeen_onboard ผมก็อยู่แถวเชียงใหม่ครับ
ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ความฝันเดียวกันครับ
« Last Edit: 31 August 2010, 23:36:50 +07 by PungPond PP »

Offline nukruk

• ประชาชน
เรียนอยู่ปี 4 เหมือนกันครับ รับปริญญาปี 2012 โน้น เปิดปีไหนยังไงก็จะรอครับ

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
เอ้า ใครที่ยังไม่เปิดเผยก็แสดงตัวกันมาอีกเยอะๆเลยครับ เว็บ saknid จะได้ดังกระฉ่อนยิ่งๆขึ้นไปอีก E47

Offline ktv

• ประชาชน
ผมก็จะ fight ด้วยคนครับ O19 เป็นกำลังใจให้กับทุกคน - สอบนักบิน 302-

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ