Author Topic: QP ทางนี้ครับ มีข้อสงสัย มาถามตรงนี้ได้เลยครับ[UPDATE ตลอดการสอบ]  (Read 144341 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ปีนี้ สอบ ความรู้รอบตัว เยอะ ฟุตบอลโลกครังต่อไปใครจัด ยังถามเลย

นอกนั้นก้อเหมื่อนๆเดิม แต่ รู้สึกจะไม่เจอ physics เลยนะ  E53

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
วันนี้ใครสอบห้อง 1 คงทราบแล้วนะครับ ว่าการบินไทยมีความเห็นยังงัยกับ " อินทรีไม่แก่ "

• FLY away
วันนี้ใครสอบห้อง 1 คงทราบแล้วนะครับ ว่าการบินไทยมีความเห็นยังงัยกับ " อินทรีไม่แก่ "

ถึงผมจะอยู่ชัน 3 (สอบผ่านทั้งชั้น) E47 แต่ก้อได้ยินมา และเข้าใจว่าทำไมเขาถึงไม่เอา  E46

Offline Athrun

ได้ยินชื่อ รร.การบินนั้นมานานแล้วเหมือนกันครับ O37

เล่าให้ฟังหน่อยสิครับว่าทำไมเขาถึงไม่เอาอ่ะครับ E53

SXY SXY SXY SXY

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

Offline oldjet

เป็นงัยกันบ้างครับน้องๆ...หลังจากสอบเมื่อวาน...มึนตึ๊บมะ

• FLY away

• FLY away
 E25 E25 E25 E25 E25 E25 E25

SP SP SP SP SP

ข้อสอบ ภาษาอังกฤษ gramma ปีนี้

เหมื่อน(กอปปี้มาเลย) นังสือ " ติว Grammar เตรียมสอบ TOEIC"  มากๆ ลองไปหาอ่านดูนะครับ มันมากับ CD อีก 4 แผ่น เขียนโดย "นิธิวุฒิ จันทร์ไทย"

ราคา 240 มีขายตามร้านทัวไป

ฝึกทำเยอะๆ

http://www.se-ed.com/eShop/(A(3dU4RPQBywEkAAAANTlhMDMyNmEtYTRmYS00NDA0LThiM2UtZTZmNDc2Zjg3MmM50NBqFF6YBFrxZ1biaejh0F3y2co1))/Products/image.axd?picture=9786115270262L.gif&Type=Large 

ปล. พี่ๆ ในนี้ อย่าไปบอกเขาไห้เปลียนข้องสอบนะครับ ..................อิๆๆ

E33 E33 E33 E33 E33 E33 E33

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
เหลือ 154 นักล่าฝันแล้วครับ

สุ้ๆๆๆๆ

แล้ววิชา เลข กับ ฟิสิกส์ หละครับ มีหนังสือแนะนำมั้ยครับ pm ให้ด้วยได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
ผมมีคำถามรบกวนพี่ๆ QP ที่ล่าสุดไปสอบ Group test ปีนี้มาหน่อยครับ ในส่วนของข้อสอบ English เเละ Tecnical มี part ละกี่ข้อครับ  O35
เพราะเมื่อปี 2006 ที่ผมเคยสอบ มี part ละ100 ข้อ แต่จากรายละเอียดจากใน tgpilotrecruitment.com มีรายละเอียด

Step 2

Basic Knowledge Test (English Communication Skills & Technical Comprehension Tests)

Applicants will be given three sets of tests:
1.English Knowledge Test that involves testing applicants’ ability to listening and reading comprehension, structure and written expression.
2.Tests of subject areas essential in pilot work namely Mathematics, Logics, Natural Science, Technical, Perceptual and Spatial. Each subject area comprises 35-50 questions.

รบกวนตอบให้ด้วยครับ O01 O01 O01

• ATT03/10
  • นักรบ
ผมมีคำถามรบกวนพี่ๆ QP ที่ล่าสุดไปสอบ Group test ปีนี้มาหน่อยครับ ในส่วนของข้อสอบ English เเละ Tecnical มี part ละกี่ข้อครับ  O35
เพราะเมื่อปี 2006 ที่ผมเคยสอบ มี part ละ100 ข้อ แต่จากรายละเอียดจากใน tgpilotrecruitment.com มีรายละเอียด

Step 2

Basic Knowledge Test (English Communication Skills & Technical Comprehension Tests)

Applicants will be given three sets of tests:
1.English Knowledge Test that involves testing applicants’ ability to listening and reading comprehension, structure and written expression.
2.Tests of subject areas essential in pilot work namely Mathematics, Logics, Natural Science, Technical, Perceptual and Spatial. Each subject area comprises 35-50 questions.

รบกวนตอบให้ด้วยครับ O01 O01 O01

อังกฤษ   100 ข้อครับ
ความรู้ทั่วไป + ความรู้รอบตัว + ความรู้การบิน + เลข  อีก 100 ข้อ
aptitude อีกประมาน 6 ชุดคร้าบ

โดยรวมคล้ายๆกับตอน SP2008 นะครับ แต่อังกฤษครางนี้ปมว่าหินทีเดียวเลยล่ะ ...   E25

• FLY away

สุ้ๆๆๆๆ

แล้ววิชา เลข กับ ฟิสิกส์ หละครับ มีหนังสือแนะนำมั้ยครับ pm ให้ด้วยได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

ผมไม่ทราบจิงๆเพราะ SP general knowledge มันไม่เมื่อน QP

ผมแน่นำไห้ไปอาหนังบสือเตรียม PAT GAT อะไรก้อได้ที่เตรียมเอททร้าน

ตอนทำข้อสอบ อย่ามัว ข้อไห้ทำไม่ได้ก้อข้ามไป 1ข้อไห้เวลาแค่ 30วิ ถึงบหนึงบนาที เพราะ กลังๆจะง่ายกว่า
พยายามทำข้อที่อ่านแล้วตอบได้เลย

ข้อไหนทำได้แต่ไช้เวลานานก้อข้าม
------------------------------------------------------------------------------------

ปีนี้ ผมว่า ภาษาอักฤษ เป็น pert ที่สำคัน ถ้า ทำได้ก้อเป็นต่อ part อืนๆไปแล้ว  - แนานำว่าควรไปสอบ TOEIC จะดีกว่า เพราะ TG เหมื่อน TOEIC ถ้าคุนทำได้ 700+ ก้อไม่ต้องกังวัน part อักฤษ แล้ว

« Last Edit: 31 July 2010, 12:44:00 +07 by golf307 »

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *

สุ้ๆๆๆๆ

ผมไม่ทราบจิงๆเพราะ SP general knowledge มันไม่เมื่อน QP

ผมแน่นำไห้ไปอาหนังบสือเตรียม PAT GAT อะไรก้อได้ที่เตรียมเอททร้าน

ตอนทำข้อสอบ อย่ามัว ข้อไห้ทำไม่ได้ก้อข้ามไป 1ข้อไห้เวลาแค่ 30วิ ถึงบหนึงบนาที เพราะ กลังๆจะง่ายกว่า
พยายามทำข้อที่อ่านแล้วตอบได้เลย

ข้อไหนทำได้แต่ไช้เวลานานก้อข้าม
------------------------------------------------------------------------------------

ปีนี้ ผมว่า ภาษาอักฤษ เป็น pert ที่สำคัน ถ้า ทำได้ก้อเป็นต่อ part อืนๆไปแล้ว  - แนานำว่าควรไปสอบ TOEIC จะดีกว่า เพราะ TG เหมื่อน TOEIC ถ้าคุนทำได้ 700+ ก้อไม่ต้องกังวัน part อักฤษ แล้ว

ขอบคุณครับ

jason

• Guest
การบินไทย รับสมัคร SP ปีล่าสุดคือปีอะไร
ไม่ใช่ปี2010นะ ครั้งก่อนหน้านี้ปีอะไร

O29

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
ล่าสุดที่เปิดรับ SP นี่คือปี 2008 ครับ O29

และผมมีคำถามพี่ๆ QP อีกครับว่า ปีนี้ข้อสอบส่วนทั้ง English และ Tecnical กาผิด คิดคะแนนติดลบรึเปล่าครับ E53

รบกวนตอบด้วยคร้าบ O07

• ATT03/10
  • นักรบ
ไม่คิดครับ แต่จะคิดเป็น accuracy ratio แทน   ไม่รู้เค้าเรียกกันยังงี้รึเปล่านะ แต่ไม่ติดลบชัวร์ครับ

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
แล้วปกติ เคยมีการสอบ QP และ SP ในปีเดียวกันไหมครับ

แล้วถ้าเคยมี ข้อสอบ ภาษา ของสองอันนี้ ใกล้เคียงไหมน่ะครับ ในอดีต

รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ   O07

• FLY away
ประกาศรับสมัครนักบินการบินไทย
เฉพาะ นักเรียนนายเรืออากาศ ประจำปี 2553

ผู้สมัครนักบิน ที่เป็นนักเรียนนายเรืออากาศ สามารถสมัครผ่าน Internet ได้ระหว่างวันที่ 1-5 สิงหาคม 2553 เท่านั้น
 E53 E53 E53 E53 E53 E53 E53 E53 E53 E53 E53

QP  เหลือแแค่ 154 คน สงสัยจะไม่พอความต้องการของ การบินไทย

jason

• Guest
สงสัย SP ท่าจะยากแล้วมั้ง ยังรับ นาบเรืออากาศอีก+QP

O11

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
คิดแง่ดีครับ นั่นหมายความว่า กบท.ต้องการนักบินเยอะ

แล้วSPก็ไม่ต้องไปสอบแข่งกับ นักเรียนนายเรืออากาศนะครับ O28

Offline grid

คิดแง่ดีครับ นั่นหมายความว่า กบท.ต้องการนักบินเยอะ

แล้วSPก็ไม่ต้องไปสอบแข่งกับ นักเรียนนายเรืออากาศนะครับ O28

มันมีทุกปีอยู่แล้วครับ นนอ กับ SP หรือ QP แยกกันอยู่แล้ว ^^

Offline Athrun

ผมว่า QP ปีนี้ ผ่าน 15 คน +-5
นักเรียนนายเรือ 20 คน
SP 40 คน +-5

ปีนี้น่าจะรับประมาณ 80 คนมั้งครับ

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ

ปีนี้น่าจะรับประมาณ 80 คนมั้งครับ

ทำไมปีนี้รับเยอะจังอ่าครับ

ทำไมปีนี้รับเยอะจังอ่าครับ

ผมแค่คาดเดาอ่ะค๊าบ จริงๆก็ประมาณนี้แหละ SP+QP+RTAF

• ATT03/10
  • นักรบ

ทำไมถึงคิดว่าจะรับ QP น้อยขนาดนั้นล่ะครับ

ทำไมถึงคิดว่าจะรับ QP น้อยขนาดนั้นล่ะครับ

คือ ปีที่แล้ว รับ 26 คน ปีก่อนๆเห็นว่าแค่ 10 คน ผมไม่แน่ใจหรอกครับ ทุกอย่างมันเปลี่ยนแปลงได้เสมอ ตัวเลขมันก็คือตัวเลขครับ

• FLY away

• ATT03/10
  • นักรบ