Author Topic: QP ทางนี้ครับ มีข้อสงสัย มาถามตรงนี้ได้เลยครับ[UPDATE ตลอดการสอบ]  (Read 144344 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
พี่ QP ครับแล้วปีนี้ข้อสอบ technical ให้เวลาทั้งหมดกี่นาทีครับ+ข้อสอบ aptitude ที่มี 6 ชุดนี่ พอจะได้มั๊ยครับว่าเป็นแนวไหนบ้าง O35

รบกวนอีกแล้วนะคร้าบ O07 O07 O07

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
E08

ผมว่าหน้าจะ 20 +- 5 ปีนี้ QP เยอะ กว่าปีก่อนๆ
ถามเขาบอกว่ารับไม่อั้นผ่านเท่าไรก้อรับหมด

Offline golf307

• FLY away
E08

ผมว่าหน้าจะ 20 +- 5 ปีนี้ QP เยอะ กว่าปีก่อนๆ
ถามเขาบอกว่ารับไม่อั้นผ่านเท่าไรก้อรับหมด

ครับผม แต่ที่จะผ่าน คงไม่มาก

• FLY away
พี่ QP ครับแล้วปีนี้ข้อสอบ technical ให้เวลาทั้งหมดกี่นาทีครับ+ข้อสอบ aptitude ที่มี 6 ชุดนี่ พอจะได้มั๊ยครับว่าเป็นแนวไหนบ้าง O35

รบกวนอีกแล้วนะคร้าบ O07 O07 O07

technical 60นาที

เท่าที่จำได้ aptitude มี series number, scanning , rotate box, short term memory , connection of picture ประนามว่า รูปA รูปB รูปC  แล้วรูปต่อไปรูปอะไร

Offline karn

• ทหารเลว
  • *

เท่าที่จำได้ aptitude มี series number, scanning , rotate box, short term memory , connection of picture ประนามว่า รูปA รูปB รูปC  แล้วรูปต่อไปรูปอะไร

ขอบคุณมากครับคุณgolf307 ให้คำตอบที่ตรงไปตรงมา และเป็นประโยชน์เสมอนะครับ

• FLY away

ขอบคุณมากครับคุณgolf307 ให้คำตอบที่ตรงไปตรงมา และเป็นประโยชน์เสมอนะครับ

คุนคับ เข้าใจคนสอบด้วยกัน ใครก้ออยากสอบได้ ....................... การบินไทย ผ่านเท่าไรเอาหมด เพราะฉะนั้น สู้กับ ตัวเองล้วนๆ
สู้ๆคับ

• FLY away
ได้ยินมาว่า ปีนี้สอบกับตัน จะ สบายๆคับ เหมื่อนนังคุยกัน  E25

ใครสอบแล้ว มาเล่าบ้างนะครับ  E30

• นักรบ
  • **
Quote from: karn on Yesterday at 21:17:01
Quote from: golf307 on Yesterday at 20:17:45
Quote from: iceman10 on Yesterday at 18:10:14
พี่ QP ครับแล้วปีนี้ข้อสอบ technical ให้เวลาทั้งหมดกี่นาทีครับ+ข้อสอบ aptitude ที่มี 6 ชุดนี่ พอจะได้มั๊ยครับว่าเป็นแนวไหนบ้าง

รบกวนอีกแล้วนะคร้าบ   

คุนคับ เข้าใจคนสอบด้วยกัน ใครก้ออยากสอบได้ ....................... การบินไทย ผ่านเท่าไรเอาหมด เพราะฉะนั้น สู้กับ ตัวเองล้วนๆ

แล้วข้อสอบ Math นี่ลึกขนาดไหนครับ GMAT, ม.ปลาย , ม.ต้น หรือวา คละกันไป E53

• FLY away
ผมไม่ทราบจิงๆว่า ข้อสอบ QP กับ SP เหมื่อนกันเหรือปล่าว

บอกครงๆนะครับ ผมทำ เลข แค่ 2-3ข้อเท่านั้น ผมจำไม่ได้จิงๆ ว่ามันยากแค่ไหน ก้อประมาน ม.4-ม.6 ไม่ต้องเรียน สายวิทมาก้อหน้าจะทำได้

แล้วเลขที่ผมทำไป เป็นข้อที่กลับมาทำตอนหลังด้วยหลังจากที่ข้ามไปมา ถึงข้อที่ 100 แล้ว

อย่ามัว ***มีคำถามซ้ำเพื่อ recheck ด้วยครับ***

วิธีของผมคือ ข้อไหนนานข้ามไห้หมดครับ .......................แต่นี้คือวิธีผม ยังไงก้อรองคิดดูละกันนะครับ

Offline Athrun

คุณ golf307 ครับ

แล้วข้อสอบในส่วนของวิชาภาษาอังกฤษนั้น ถ้าไม่ชัวร์ จะสามารถมั่วได้ไหมครับ?

ส่วนที่บอกว่าจะมีคำถามซ้ำเพื่อ recheck นั้น

หมายความว่าถ้าครั้งแรกเราตอบ A นั่นก็หมายถึงเมื่อเจอข้อ recheck เราก็ควรต้องตอบ A เหมือนกันใช่ไหมครับ?

แล้วถ้าในกรณีที่ครั้งแรกเราตอบไป แต่พอถึงข้อ recheck แล้วเรากลับไม่ตอบอะไรเลย จะส่งผลอะไรหรือเปล่าครับ?

ว่าแต่คุณ golf307 ก็ผ่านถึงรอบสัมภาษณ์ใช่ไหมครับ แล้วบรรยากาศการสอบสัมภาษณ์เป็นอย่างไรบ้างครับ?

ขอบคุณมากครับ

SXY SXY SXY SXY

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
ขอรบกวนถามเพิ่มเติมนิดนึงนะคัรบ

อยากรบกวนให้พี่ๆ ช่วยแบ่งปัน ข้อสอบในส่วนของ ความรู้เกี่ยวกับบริษัท ที่เจอๆมากันบ้างน่ะคัรบ

ขอบคุณครับ  O19

• FLY away
คุณ golf307 ครับ

แล้วข้อสอบในส่วนของวิชาภาษาอังกฤษนั้น ถ้าไม่ชัวร์ จะสามารถมั่วได้ไหมครับ?

ส่วนที่บอกว่าจะมีคำถามซ้ำเพื่อ recheck นั้น

หมายความว่าถ้าครั้งแรกเราตอบ A นั่นก็หมายถึงเมื่อเจอข้อ recheck เราก็ควรต้องตอบ A เหมือนกันใช่ไหมครับ?

แล้วถ้าในกรณีที่ครั้งแรกเราตอบไป แต่พอถึงข้อ recheck แล้วเรากลับไม่ตอบอะไรเลย จะส่งผลอะไรหรือเปล่าครับ?

ว่าแต่คุณ golf307 ก็ผ่านถึงรอบสัมภาษณ์ใช่ไหมครับ แล้วบรรยากาศการสอบสัมภาษณ์เป็นอย่างไรบ้างครับ?

ขอบคุณมากครับ

- วันนี้ผมไปสอบสัมภาษมาครับ บรรยากาศดีครับไม่โดนแดก  ไม่ต้องรู้ว่าผม โดนถามอะไร เพราะแต่ละคนคำถามไม่เหมื่อนกันครับ วิธีเตรียวตัวก้อคงเปงเรื่องข่าวสารบ้านเมื่องนะครับ

- recheck คือ คำถาม เหมื่อนเดิมแต่สลับคำตอบ........... ถ้าไม่ตอบอะไรเลยไม่เป็นไร...... ถ้าตอบผิดแต่อีกข้อหนึงถูก เขาก้อรู้ว่าเรามัวสิครับ...เพราะว่าเป็นคำถามเดียวกันแค่สลับคำตอบ

-ภาษาผมแน่นนำไห้ทำไห้หมดอย่าเว้นไว้ครับ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
คำแนะนำของคุณ golf307 แต่ละข้อโดนๆทั้งนั้นเลยครับ นับถือๆ  E30 E30

Offline Kittyhawk

• ประชาชน
รบกวนพี่ๆ QP. ช่วยรีวิวประสบการณ์ในรอบ Thai Pilot Interview ให้ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่เตรียมตัวสอบ SP. และไม่คิดที่จะไป tutor ที่ไหนเลย ซึ่งผมคาดหวังว่าประสบการณ์ของพี่ๆ QP. ทุกท่านจะช่วยเป็นแนวทาง และเสริมสร้างการเตรียมความพร้อมของทุกคนได้ไม่มากก็น้อยครับ ขอบพระคุณครับ  O19

jason

• Guest
รบกวนพี่ๆ QP. ช่วยรีวิวประสบการณ์ในรอบ Thai Pilot Interview ให้ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่เตรียมตัวสอบ SP. และไม่คิดที่จะไป tutor ที่ไหนเลย ซึ่งผมคาดหวังว่าประสบการณ์ของพี่ๆ QP. ทุกท่านจะช่วยเป็นแนวทาง และเสริมสร้างการเตรียมความพร้อมของทุกคนได้ไม่มากก็น้อยครับ ขอบพระคุณครับ  O19

ึิึุคิดเหมือนกันเลย

ปล. ไม่มีเวลา และไม่มีเงิน

• FLY away
i recommended that you guys take a course,

because TG rise their standard(test harder) to match new people who applied and they know that these people took the courses

HOWEVER, there is NO ganrantee that if u take the course and u will pass!!!, but you will know the tests more

E53

• FLY away
ขอรบกวนถามเพิ่มเติมนิดนึงนะคัรบ

อยากรบกวนให้พี่ๆ ช่วยแบ่งปัน ข้อสอบในส่วนของ ความรู้เกี่ยวกับบริษัท ที่เจอๆมากันบ้างน่ะคัรบ

ขอบคุณครับ  O19

จิงๆผมตอบไปแล้วรอบหนึง แต่ฝนตกไฟดับ หายหมด !!!

คำถาม....ถ้าผมจำไม่ผิด

- ใครเป็นประทานบอด (ตอบ.. อำพล กิตอำพล)
- เครื่องแรกการบินไทยเครื่ออะไร
- การบินไทยครบครอบกี่ปี
- เครื่องไรบินไกลสุดของการบินไทย (777-300ER ไม่นับ)
- เส้นทางบินต่างประเทศครังแรก บินไปที่ไหน
- บินข้าทวีปครังแรกไปไหน
- การบินไทยไปที่ไหนปัจุบัน(เน้นจำยุโรบ)

.....................................................................

คำถามอืนๆ

- hillary clinton ทำหน้าที่อะไร
- คำถามเกียวกับ ฟุทบอลโลก 2-3ข้อ
- ใครเป็นผูว่าการแบงชาติคนต่อไป

- นักบิน 41- - นักบิน 41- - นักบิน 41- - นักบิน 41- - นักบิน 41-

ลองไปหาคำตอบเองครับ นี้ก้อประมาน10%แล้ว

ข้อสอบความรู้ทั่วไปที่ไม่ใช่ Eng และ Aptitude คุณ golf307 ตอบไปประมาณกี่ข้อจาก 100 ข้อครับ? O35

แล้วพอจะประมาณได้ไหมครับว่าชัวร์กี่ข้อและเดากี่ข้อน่ะครับ E37

ขอบคุณมากครับ E18

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
i recommended that you guys take a course,

because TG rise their standard(test harder) to match new people who applied and they know that these people took the courses

HOWEVER, there is NO ganrantee that if u take the course and u will pass!!!, but you will know the tests more

E53

ขอบคุณพี่กอล์ฟ มาก ครับผม

พี่ๆคนไหนมีประสบการณ์มาแบ่งปันอีก จักเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  - นักบิน 303-

• FLY away
ข้อสอบความรู้ทั่วไปที่ไม่ใช่ Eng และ Aptitude คุณ golf307 ตอบไปประมาณกี่ข้อจาก 100 ข้อครับ? O35

แล้วพอจะประมาณได้ไหมครับว่าชัวร์กี่ข้อและเดากี่ข้อน่ะครับ E37

ขอบคุณมากครับ E18

ปล. ขอบอกก่อนนิดหนึงว่า จิงๆ ผมก้อไม่มันใจนะครับว่า ผมองผ่านมาแบบ ไหน ....ผ่านแบบเฉียดๆ .....หรือ ผ่านแบบโชคช่วย
แล้วก้อไม่รู้ว่าเอาข้อสอบมาบอกแบบนี้จะมีคนไม่พอใจหรือปล่าว.........และSP จะเหมื่อน QP หรือปล่าวผมก้อไม่รู้
แต่เอาเป็นว่า เป็นการเล่าสู่กันฟังละกัน อยากไห้ทุกคนได้สอบเข้าไปรอบลึกๆ ...Technic ของผมก้อได้มาจากรุ่นพี่ๆที่เขาสอบกันไปแล้ว

แต่อยากไห้ดูกันเอาเองอีกที
----------------------------------------------------------------------------------------

จิงๆ ผมไม่ทราบว่าทำไปกี่ข้อ เพราะตอนทำไม่ได้นับ

ที่ทำไปทั้งหมด ประมาน 70ข้อ(**ไม่ควรประมาน หรือ เด๋า ในการตอบสอบสำภาษ กับตัน ถ้าไม่แน่ใจไห้ตอบไม่รู้ครับ)
ด้วยความที่ผมข้ามข้อที่คิดเลขและข้อที่นานทั้งหมด ผมเลยสามารถที่จะ ได้อ่านคำถามครบ 100ข้อ เวลาที่เหลือก้อกลับมาทำเลข 

ในห้องสอบกับตันบอกว่า คะแนนเขาจะคิดเป็ ratio ข้อถูก/ข้อผิด เพราะฉะนั้นไม่ควรเด๋าครับ(การเด๋าเป็นสิ่งที่นักบินไม่ควรทำครับ )

แต่ อย่างข้อ hillary clinton ทำหน้าที่อะไร , มันมีสองคำตอบที่ผมตัดออกไปแล้ว แต่ยังเหลือ2ข้อ คือ a. เลขานายก b. กระทรวงตางประเทศ ผมไม่แน่ใจ แต่ก้อตอบไป .....ก้อคิดเอาเองครับว่าควรจะตอบข้อนี้หรือปล่าวถ้าไม่แน่ใจ

ประมานนี้ครับ........แต่ถึงผมจะเด๋าบ้างไม่กี่ข้อผมก้อไม่ชัวอยู่ดี ว่าถูกกี่ข้อ ไม่มันใจขนาดนั้นครับ

สอบรอบแรกนี้มีคนตกไปถึง 30% เลยทีเดียว

E25 E25 E25 E25 E25 E25 E25

« Last Edit: 07 August 2010, 01:56:22 +07 by golf307 »

ผมเชื่อว่าคำแนะนำต่างๆ เหล่านี้มีประโยชน์สำหรับผู้ที่จะเข้าสอบ SP อย่างแน่นอนครับ O36

ผมจะลองนำแนวทางและเทคนิคต่างๆ ไปใช้ในการสอบ SP สิ้นปีนี้ดูนะครับ O28

เผื่อผมจะได้มีโอกาสสอบข้อเขียนผ่านเหมือนคุณ golf307 บ้างน่ะครับ O11

ขอบพระคุณมากครับ O07

• นักรบ
  • **
พี่ๆ QP ทุกคนปีนี้สัมภาษณ์ เป็นอย่างไรบ้างครับ มีอะไรที่แปลก พิสดาร นอกเหนือไปจาก เดินจุด, จำตาราง 4*4 หรือ วาดรูปทั้ง 2 มือ แล้วให้คิดเลข  O08
 สรุปแล้วมีอะไรต่างไปจากเดิมของปีก่อนๆ บ้างรึเปล่าครับ ...ฮิฮิ  E06

Offline Kittyhawk

• ประชาชน
ทุกความเห็นมีประโยชน์ครับ ขอขอบพระคุณครับ

• FLY away
พี่ๆ QP ทุกคนปีนี้สัมภาษณ์ เป็นอย่างไรบ้างครับ มีอะไรที่แปลก พิสดาร นอกเหนือไปจาก เดินจุด, จำตาราง 4*4 หรือ วาดรูปทั้ง 2 มือ แล้วให้คิดเลข  O08
 สรุปแล้วมีอะไรต่างไปจากเดิมของปีก่อนๆ บ้างรึเปล่าครับ ...ฮิฮิ  E06

เหมื่อนเดิมครับ ผมไม่โดนเลย โดนแต่คิดเลขแล้วถามโนนถามนี้ แต่พวกนี้ไม่สำคันเลยครับ

แต่ที่สำคันคือ   ..................................ความนิ่ง อย่าไห้เขารู้ว่าเราถูกกดดัน โดนแดกก้อเฉยซะ ...............
« Last Edit: 08 August 2010, 12:46:52 +07 by golf307 »

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
คุณ golf307 หมายถึง ถ้าเราคำนวณเลขแล้วตอบได้ช้า ไม่มีผลต่อการผ่านรึป่าวครับ คือดูว่าเรานิ่ง แล้วคำตอบถูกก็พอรึป่าวครับ

คุณ golf307 ครับ ผมขอถามอะไรเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับ O35

ไม่ทราบว่าคุณพอจะทราบแหล่งรวมโจทย์ aptitude test ในส่วนของ scanning บ้างไหมครับ O36

เพราะโจทย์ส่วนอื่นๆ ผมยังพอที่จะสามารถหาได้จากหนังสือหรือเว็บไซต์ทั่วๆไปได้บ้าง O10

แต่โจทย์ scanning ผมกลับหามาฝึกฝนเพิ่มเติมไม่ได้เลยน่ะครับ O08

ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ O10

ขอบคุณมากครับ O07

• FLY away
คุณ golf307 หมายถึง ถ้าเราคำนวณเลขแล้วตอบได้ช้า ไม่มีผลต่อการผ่านรึป่าวครับ คือดูว่าเรานิ่ง แล้วคำตอบถูกก็พอรึป่าวครับ

ตอบช้าได้ครับ เน้นชัว แต่แน่นอนเขาจะเร็งเรา ดูว่าเรารับแรงกดดันได้หรือปล่าว แต่ผมคิดว่า ตอนคิดเลขไห้ออกเสียงไปด้วยเลยว่าคิดไรอยู่

แต่ถ้าเราตอบผิดก้อไม่ได้หมายความว่าจะตก ....... เขาจะดูด้วยว่าตอบผิดแล้วเราแสดงอาการหรือปล่าว...........จะกลับเข้าสู่เกมได้หรือปล่าว

ถ้าแสดงอาการ ก้อเข้าเก่มของกับตันเลย เพราะเขากดดันได้สำเร็จ..............สอบรอบนี้ไรกระบวนท่าครับ แล้วแต่จะเจอ

PS. เรือง scanning ผมไปเรียนพิเศษมาครับ ได้ทำจากที่นั้น ไม่รู้ว่ามีขายหรือปล่าว

• นักรบ
  • **
อยากทราบครับ ว่า K. Golf 307 นี่เคยสอบ SP ของ TG มาก่อนรึเปล่าครับ หรือสอบครั้งนี้ในส่วนของ QP เป็นครั้งแรกครับ ถ้าเคยสอบนี่ปีอะไรครับ  E53
เพราะผมอยากรู้ว่าข้อสอบในส่วนของ Tencnical นี่มีความใกล้เคียงกับ SP มากน้อยแค่ไหนครับ O07 O07 O07
ส่วนตัวเคยสอบเมื่อปี 2006 มาก่อนเลยอยากทราบถึงความเปลี่ยนแปลงของข้อสอบน่ะครับ...จะได้เตรียมตัวได้ถูกทาง O19
« Last Edit: 08 August 2010, 20:19:09 +07 by iceman10 »

Offline giggs

• ทหารเลว
  • *
ด้วยความไม่รู้ครับ ขอถามหน่อยว่า scanning เป็นยังไงครับ ช่วยยกตัวอย่างสักข้อได้ไหมครับ หรือ ช่วยอธิบายก็ได้ครับ ขอบคุณครับ