Author Topic: ไปสอบมาเป็นไงกันบ้างครับSP TAA  (Read 110579 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Sec

• นักรบ
  • **
วันที่เป็นสอบเห็นคนนึงย้อมผมแดง ไม่รู้ว่าเจ้าตัวเกาะติดบอร์ดนี้อยู่บ้างรึเปล่า หรือมีใครในบอร์ดนี้รู้จักรึเปล่า

ของ TAA นี่ไม่รู้ว่าเป็นไงนะครับ แต่ผมได้ยินมาว่า การบินไทยเค้าจะscreen บุคลิกภาพ ตั้งแต่วันที่ไปยื่นเอกสาร ถ้าย้อมผม กางเกงยีนส์ รองเท้าแตะ ระเบิดหู หรือแม้แต่ไว้ผมยางรุงรัง

อะไรประมาณนี้ อาจจะถูกmarkไว้ก่อนครับ (แต่เรื่องกางเกงยีนส์ไปสมัครอันนี้น่าจะมีจริงนะครับ เคยได้ยินมาเค้าตัดสิทธิ์ครับ ส่วนรองเท้าแตะคงไม่มีใครบ้าใส่ไปสมัคร)

ถ้าใครที่จะไปสอบการบินไทยหรือเพื่อนๆใครที่จะสอบก็เตือนๆกันไว้ก็ดีครับ

น่าจะเป็นคนเดียวกับผมนะครับ ผมแอบสังเกตุอยู่

แต่เค้าก็มั่นใจดี

เห็นตอนสอบตอนบ่ายตอนเข้าไปนั่ง มั่นมาก เก๋ามาก

เอิ่ม..คนที่เห็นนั้น  เค้าใส่ชุดสีออกดำๆหน่อยใช่ไหมครับ  เดินอยู่คนเดียว แล้วนั่งแถวหน้าๆใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ก็ผมเองครับ 5555+

ที่จริงตอนย้อมมันดูไม่แดงเท่าไหร่นะ  แค่อยากให้หน้าสว่างขึ้นเท่านั้นเอง  แต่มาอยู่กลางแดดมันดูแดงเว่อๆอยู่นะ 555+ นึกไม่ถึงมันจะเด่นจนมีคนสังเกตหลายคน แหะๆ  E11

เรื่องเก๋ากับมั่นคงเข้าใจผิดแล้วล่ะครับ  ความมั่นใจหายไปตั้งแต่ข้อสอบชุดแรกๆแล้วล่ะครับ เหอๆ  E21 รอบบ่ายก็เดินเข้าไปสอบๆให้ครบซะตามหน้าที่   ถือว่ามาดูแนวข้อสอบในปีนี้ไว้ก่อนเฉยๆน่ะครับ  (ไม่มีอะไรจะเสียละนี่นะ  E25)

ขอบคุณที่มาช่วยเตือนเรื่องบุคลิกนะครับ  เจอกันคราวหน้าผมจะทำผมให้เรียบร้อยกว่านี้ครับ แหะๆ  E06

แมนมากครับนับถือ  E37 กด like ด้วย

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
มองโลกในแง่ดี พี่เค้ารักแอร์เอเซียจริงๆก็ได้นะ แสดงออกมาจากสีผมเลย อิอิ  O30 ล้อเล่นนะครับพี่ชาย

Offline paeng

• ทหารเลว
  • *
ปีนี้มีแอร์การบินไทยมาสอบประมาณ 5 คนค่ะ ขอบอกว่าทุกคนเก่งมาก
ฝากไว้สำหรับหนุ่มๆที่จะไปสอบการบินไทยต่อด้วยนะคะว่า ต้อง ผูก tie กางเกงอย่าเอวต่ำ เสื้ออย่าฟิต
ผมไม่ยาว ไม่ย้อม รองเท้าขัดมัน ไม่งั้นเค้าไม่ให้สอบแน่นอนค่ะ

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
ปีนี้มีแอร์การบินไทยมาสอบประมาณ 5 คนค่ะ ขอบอกว่าทุกคนเก่งมาก
ฝากไว้สำหรับหนุ่มๆที่จะไปสอบการบินไทยต่อด้วยนะคะว่า ต้อง ผูก tie กางเกงอย่าเอวต่ำ เสื้ออย่าฟิต
ผมไม่ยาว ไม่ย้อม รองเท้าขัดมัน ไม่งั้นเค้าไม่ให้สอบแน่นอนค่ะ

รวมถึงคุณ paeng ด้วยใช่ไหมครับ อิอิ

Offline paeng

• ทหารเลว
  • *
ตอนทำข้อสอบชุดแรกแอบคิดว่า เราเป็นแบบที่เราเป็นก็ดีอยู่แล้วแฮะ ไม่ต้องมาคิดเลขให้ปวดหัว O08
ยังไงก็ขอให้ทุกคนมีฝันที่เป็นจริงนะคะ อาจจะได้บินด้วยกันซักวัน แล้วจะบริการเต็มที่เลยค่ะ O10

Offline dimkotozawa

ตกลงคุณ paeng เป็นแอร์ TG ใช่ป่าวครับ เสียดายไม่ได้เจอ แล้วมีสจ๊วต TG มาสอบป่าวครับ เห็นตอนสอบนักบิน TG นี่มากันเต็มเลย

Offline grid

ตกลงคุณ paeng เป็นแอร์ TG ใช่ป่าวครับ เสียดายไม่ได้เจอ แล้วมีสจ๊วต TG มาสอบป่าวครับ เห็นตอนสอบนักบิน TG นี่มากันเต็มเลย

รู้สึกจะมี สจ๊วตการบินไทยจบวิศวะจุฬามาสอบครับ เห็นในบอร์ด TAA หน่ะครับ

ถ้าวันนึงข้างหน้าเรามีโอกาสได้ร่วมกันก็คงจะดีนะครับ ถ้ายิ่งเป็นไปได้คนที่ตอบในนี้ทั้งหมดเลยก็ดี อิอิ

ขอให้เป็นแบบนั้นจริงเถอครับคุณ grid ผมก็อยากให้ทุกคนในบอร์ดนี้รวมทั้งตัวผมเองด้วยได้เป็นหมดครับ และได้ร่วมงานกัน ถึงจะคนละสายการบินก็ตามเหอะครับ อย่างน้อยก็อาจเจอกันที่สุวรรณภูมิครับ ผมเข้าใจความรู้สึกของคนที่มีฝันเหมือนกันครับว่ามันเป็นยังไง

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เท่าที่ทราบ น่าจะจบ process และเข้าเรียนที่ BAC มีนาคม ปีหน้า พร้อมกับทุน BAC ซึ่งคนที่จบมาจะได้ เป้นครูการบินที่ BAC แต่มีเงื่อนไข คือระหว่างเรียนด้วยทุนส่วนตัว นั้น ติดสัญญาเป้นครูการบิน 3 ปี เพื่อเก็บเกี่ยวชม.บิน แต่ต้องมีเงือนไขคือมีผลการเรียนระหว่างเป็นศิษย์การบินดี มากกว่า 80% ไม่เคย recheck แต่ละ phase of flight นี่ได้ยินมากจากเพื่อนนะครับ สวัสดีปีใหม่ครับ ทุกท่าน

เท่าที่ทราบ น่าจะจบ process และเข้าเรียนที่ BAC มีนาคม ปีหน้า พร้อมกับทุน BAC ซึ่งคนที่จบมาจะได้ เป้นครูการบินที่ BAC แต่มีเงื่อนไข คือระหว่างเรียนด้วยทุนส่วนตัว นั้น ติดสัญญาเป้นครูการบิน 3 ปี เพื่อเก็บเกี่ยวชม.บิน แต่ต้องมีเงือนไขคือมีผลการเรียนระหว่างเป็นศิษย์การบินดี มากกว่า 80% ไม่เคย recheck แต่ละ phase of flight นี่ได้ยินมากจากเพื่อนนะครับ สวัสดีปีใหม่ครับ ทุกท่าน
หมายความว่ายังไงคุณ pilotguide ที่ว่าจบมาเป็นครูการบิน 3 ปี ทุกคนเลยหรอครับ หรือเฉพาะบางคนที่ได้ทุน แล้วผมสงสัยในเมื่อเราก็เรียนด้วยทุนส่วนตัวอยู่แล้ว แล้วทำไมต้องติดสัญญานะครับ สงสัยครับ

แล้วจะได้เป็นนักบิน TAA ละเปล่าครับ งงมากครับ

• ราชาเทวะ
ที่ผมบอกผมหมายถึงจะเข้าเรียนพร้อมคนที่ใช้ทุนส่วนตัวเรียนที่ BAC ครับไม่ได้เกี่ยวกับแอร์เอเชียเลยครับ และถามว่าทำไมต้องติดสัญญาเพราะว่า BAC จะออกค่าเรียนหลักสูตรครูการบินให้ เพื่อเป้นครูของ BAC ต่อไปอีก 3  ปี นั่นหมายถึงอะไร? หมายถึงท่านก็จะมีชม.บินเยอะขึ้น ประสบการณ์การบินเยอะขึ้น ดีกว่าคนที่จบทุนส่วนตัวทั่วไป และเมื่อครบตามสัญญาท่านก็ไปเป็น QP สายการบินอื่นๆได้ครับ ผมว่าน่าสนใจ สำหรับคนที่คิดว่าจะเรียนทุนส่วนตัวอยู่แล้วนะครับ  O15

อ้อ เข้าใจแล้วครับ พอดีกำลังคุยเรื่อง TAA อยู่ผมเลยงง นะครับ O08

• ราชาเทวะ
อ่อขอโทษด้วยครับที่ทำให้เข้าใจผิด มาเบี่ยงประเด็นซะงั้น ขอโทษจริงๆนะครับ แต่เห้นเป็นโอกาศที่ดีครับ เลยเอามาบอกข่าวกันไว้ก่อน

Offline Wolf

พอดีแอบแว้บเข้าบอร์ด TAA เลยเอาเกณฑ์การคัดเลือกมาฝากครับ

http://www.thaiairasiapilot.com/webboard/index.php?topic=100.msg419#msg419

ดูคะแนนก่อนความถูกต้องซะงั้น  O08

Offline giggs

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณ คุณ pilotguide มากครับบสำหรับข่าว E30

ขอบคุนที่นำข่าวมาบอกเสมอนะครับคุณ pilotguide  E30 E30 E30

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
ที่ผมบอกผมหมายถึงจะเข้าเรียนพร้อมคนที่ใช้ทุนส่วนตัวเรียนที่ BAC ครับไม่ได้เกี่ยวกับแอร์เอเชียเลยครับ และถามว่าทำไมต้องติดสัญญาเพราะว่า BAC จะออกค่าเรียนหลักสูตรครูการบินให้ เพื่อเป้นครูของ BAC ต่อไปอีก 3  ปี นั่นหมายถึงอะไร? หมายถึงท่านก็จะมีชม.บินเยอะขึ้น ประสบการณ์การบินเยอะขึ้น ดีกว่าคนที่จบทุนส่วนตัวทั่วไป และเมื่อครบตามสัญญาท่านก็ไปเป็น QP สายการบินอื่นๆได้ครับ ผมว่าน่าสนใจ สำหรับคนที่คิดว่าจะเรียนทุนส่วนตัวอยู่แล้วนะครับ  O15

ก็เห็นว่าช่วงนี้ครูไม่ค่อยได้บินกันไม่ใช่เหรอครับ ? ยังจะรับเข้าไปอีกเหรอ ?

• ราชาเทวะ