Author Topic: อยากให้ช่วยกันสรุปแนวข้อสอบเมื่อวานเพื่อรวบรวมเอาไว้ครับ  (Read 42587 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream
มีอยู่ 1 ข้อครับผมจำได้

http://www.rmutphysics.com/physics1/My%20Webs/chap5/chap5-IE/index8.htm

ตามนี้ครับ ข้อ 5-5

เอามาจากฟิสิกส์ราชมงคลครับ

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
ในโจทย์คณิตข้อหนึ่งถามว่า Anna กับ John (ชื่อน่าจะประมาณนี้) เดินทางจากจุดๆหนึ่งไปยังที่เดียวกัน

โดยที่ Anna ใช้เวลาพักหยุดระหว่างทางรวมเป็นเวลา 1.20 ชม. ส่วน John ใช้เวลาหยุดพัก "as half as tong"

คือใครพอจะทราบบ้างครับว่าหมายความอะไร??

ฮาดีครับข้อนี้ ผมก็อ่านโจทย์อยู่ ละย้อนกลับไปมาสองรอบได้ ว่า tong มันไปเดินทางตอนไหน -*-  E47

like 1,000,000 ครั้ง

Offline Wolf

ในโจทย์คณิตข้อหนึ่งถามว่า Anna กับ John (ชื่อน่าจะประมาณนี้) เดินทางจากจุดๆหนึ่งไปยังที่เดียวกัน

โดยที่ Anna ใช้เวลาพักหยุดระหว่างทางรวมเป็นเวลา 1.20 ชม. ส่วน John ใช้เวลาหยุดพัก "as half as tong"

คือใครพอจะทราบบ้างครับว่าหมายความอะไร??

ฮาดีครับข้อนี้ ผมก็อ่านโจทย์อยู่ ละย้อนกลับไปมาสองรอบได้ ว่า tong มันไปเดินทางตอนไหน -*-  E47

like 1,000,000 ครั้ง
คือผมเห็นข้อสอบแบบนี้ แล้วทำให้ผมคิดว่า โจทย์มันไม่มีคำตอบที่ถูกรึป่าว E21
ตั้งมาเพื่อวัด accuracy โดยเฉพาะอะไรแบบนั้นรึป่าว?

เพราะหลายข้อเลยที่ผมพยายามคิด แต่มันไม่มีในตัวเลือก (หรือผมทำผิด E47)

Offline Sec

• นักรบ
  • **
อันนี้เห็นด้วยเต็มๆครับ ไม่มีคำตอบเพียบเลย - สอบนักบิน 308-

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์

Offline Sec

• นักรบ
  • **
คำตอบที่เป็น none of above ใช่ป่ะครับ 55+

ข้อที่มี none of above ส่วนใหญ่มีคำตอบครับ - นักบิน 309-
ไอ้ที่ไม่มีนี่แหละครับน่ากัว

Offline dimkotozawa

ใช่ครับ ผมเจอหลายข้อเลยที่คิดแล้วไม่มีคำตอบ ประเด็นคือเสียเวลาครับ เพราะเราคิดว่าเราคิดถูกแต่ทำไมม่มีคิดเลขผิดป่าวฟ่ะ ก็จะย้อนไปคิดอีกรอบ ผลเหมือนเดิมครับ คะแนนก็ไม่ได้ เวลาก็เสียไปอีก

มีอยู่ 1 ข้อครับผมจำได้

http://www.rmutphysics.com/physics1/My%20Webs/chap5/chap5-IE/index8.htm

ตามนี้ครับ ข้อ 5-5

เอามาจากฟิสิกส์ราชมงคลครับ
ข้อนี้ใช่ Lami law (sin law) คิดจะง่ายกว่าครับ
sinA/a = sinB/b = sinC/c
จำได้ว่าข้อนี้เป็นข้อสุดท้ายที่ผมทำพอทำเสร้จเวลาหมดพอดีครับ

Offline kentmere

• ประชาชน
ขอบคุน คุณ tlealone นะคับ
สำหรับภาษอังกฤษ
โอ้โหพอเปิดแล้วรู้สึกเซงเครื่องเสียงมากถึงจะฟังไม่รู้เรื่องหมดแต่ก้อยังรู้เรื่อง O29
แต่ที่ไปฟังที่ธรรมศาสตร์นี่เกินบรรยายอ่ะคับ O12
เซงจิงๆๆแทนที่จะได้คะแนนมาทดแทนฟิสกส์กะเลข - นักบิน 309-

ก็เขาบอกว่าเท่าเทียมกันหมดทุกคนนิครับ (ไม่รู้เรื่องทุกคน) O34

Offline paeng

• ทหารเลว
  • *
ถ้าเป็น aviation english ของ mcmillan ก็เหมือนที่บ้านมีเป๊ะเลยค่ะ แง่ วางอยู่ต่อหน้าต่อตา
เห็นมันทุกวัน แต่ไม่เอามาดูเลยอ่า เศร้า O22

• ทหารเลว
  • *
ข้อ anna น่ะค่ะ น่าจะเป็น as half as long นะคะ รู้สึกจะมีพิมพ์ผิดหลายที่เลย ตั้งแต่หัวข้อสอบ คำว่า physic ต้องเป็น physics ไม่ใช่หรอ แง้วก้อภาษาอังกิด พิมพ์ผิดมากกว่า ห้า จุดแน่นอน ที่จำได้ แย่มาก คือ จะพูดว่า fight แต่เขียน flight

เซ็งอ่ะ มีข้อสอบอยู่กะตัว ไม่เคยคิดจะแตะมันเลย

Offline grid

เอาน่าา กับการแพ้เพราะไม่เคยได้ลงแข่ง น่าเสียดายนะครับ

ผมดีใจที่ได้สอบครับอย่างน้อยก็ได้ดินสอ+ยางลบ แถมดินสอถูกเหลาโดยนักบินที่สอบได้รุ่นที่แล้วอีกต่างห่าง จะเก็บใส่กล่องอย่างดีเลยครับ 555+++ O30 O30

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ทุกๆท่านเรามาเตรียมเหลาดินสอให้รุ่นน้องกันมั้ยครับ O31

อยากอยู่เหมือนกันครับ ผมจะเหลาให้แหลมเฟี้ยวเลย ตอนแรกนึกว่าแหลมไม่ดีจะฝนยากทู่ๆดีกว่า เขียนไปเขียนมากุดซะงั้นสงสัยจะเครียสจัดมั่วแต่ฝนข้อที่ทำได้หลายรอบเพราะกลัวไม่ได้คะแนน (เพราะทำได้น้อยเหลือเกิน) กดซะกุดเลย

• ทหารเลว
  • *
ว่าจะพยายามลืมสิ่งไม่ดีๆที่ได้ทำไป ก็อดิดถึงมันไม่ได้ ในที่สุด ก็ได้ฟัง listening
ทั้งหมดและดูเฉลย พระเจ้า มันง่ายมากมาก ชัดมากมากด้วย ราวกับคนละคนพูด
แต่ภ่ยใต้ความกดดันและสภาพแวดล้อมไม่เอื้ออำนวย performance ของเรา drop
ลงได้ถึงเพียงนี้ แต่สิ่งที่ไม่ fair คือ ในหนังสือ มี choice แค่ 2 choices ให้เลือก และหนังสือก็
เขียนโดยอาจารย์ดังๆ แต่ choice ที่เพิ่มมาหลอกที่เหลือ 2 ข้อนั้น ได้มีการ approve แล้วหรือยังว่านี่คือ
ข้อสอบที่ดี การออกข้อสอบเพื่อการวัดผลที่ดีเป็นสิ่งที่ยากที่สุดในการเรียนการสอนนะ การให้เวลาในการทำสอบกับความยากง่ายก็ต้องสัมพันธ์กันด้วย
ไม่พูดแล้วดีกว่า เสียใจจัง - สอบนักบิน 304-

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
ชุดเครื่องเขียนที่แพงสุดตั้งแต่เคยมีมา

ดินสอแท่งละ 150 บาท= 300 บาท
ยางลบ ก้อนละ             300 บาท
รวมแล้วเป็น 600 บาท ค่าสมัครสอบ พอดี อิอิ

ของที่ระลึกทรงคุณค่าจริงๆ  E30

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream
ว่าจะพยายามลืมสิ่งไม่ดีๆที่ได้ทำไป ก็อดิดถึงมันไม่ได้ ในที่สุด ก็ได้ฟัง listening
ทั้งหมดและดูเฉลย พระเจ้า มันง่ายมากมาก ชัดมากมากด้วย ราวกับคนละคนพูด
แต่ภ่ยใต้ความกดดันและสภาพแวดล้อมไม่เอื้ออำนวย performance ของเรา drop
ลงได้ถึงเพียงนี้ แต่สิ่งที่ไม่ fair คือ ในหนังสือ มี choice แค่ 2 choices ให้เลือก และหนังสือก็
เขียนโดยอาจารย์ดังๆ แต่ choice ที่เพิ่มมาหลอกที่เหลือ 2 ข้อนั้น ได้มีการ approve แล้วหรือยังว่านี่คือ
ข้อสอบที่ดี การออกข้อสอบเพื่อการวัดผลที่ดีเป็นสิ่งที่ยากที่สุดในการเรียนการสอนนะ การให้เวลาในการทำสอบกับความยากง่ายก็ต้องสัมพันธ์กันด้วย
ไม่พูดแล้วดีกว่า เสียใจจัง - สอบนักบิน 304-

"ต้องออกข้อสอบให้สามารถวัดประสิทธิภาพและประสิทธิผลของการเรียนการสอนให้ได้ผลที่ถูกต้องที่สุด"

อันนี้จำมาจากวิชาวัดและประเมินผลครับ แฮ่ๆ

Offline ta86

• นักรบ
  • **
คุณ paeng และ คุณ tlealone เราไปแสดงความคิดเห็นในเว็บบอร์ด thaiairasiapilot กันดีกว่าครับเพื่อให้ admin ของทางเว็บเขาได้รับฟังความคิดเห็นของเรากันบ้างถึงแม้ความหวังอาจจะริบหรี่ ใจจริงอยากให้นำคะแนน listening ของ TOEIC มาใช่แทนที่ส่วนของ Listening เพราะฟังยังไงก็ฟังไม่ออก ขนาดผมนั่งอยู่แถวที่ 3 ที่ถือว่าค่อนข้างใกล้ลำโพงแล้วน่ะครับ  O26

ผมว่าทำใจเถอะครับ มันก็เน่ากันหมดแหละครับ ขึ้นอยู่ว่าใครจะมากกว่าใครแค่นั้นเองครับ
เดี๋ยวเขาก็มีวิธีวัดของเขาเองแหละครับ เขาก็คงอยากได้คนที่เหมาะสมเข้าไปแหละครับ