Author Topic: ได้ยินข่าวดีสำหรับผู้สอบนักบินการบินไทยครับ  (Read 38657 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
พอดีว่าวันนี้ได้ข่าวจากผู้ใหญ่ท่านนึงในการบินไทย(ขอสงวนไม่บอกตำแหน่งนะครับ) ผมไม่ได้ฟังจากหูตัวเองนะครับ พอดีคนสนิท(มาก)ของผมบอกว่า ผู้ใหญ่ท่านนี้บอกว่า ปีนี้จะรับนักบินเยอะเนื่องจากรองรับเครื่องบินที่จะเข้ามาใหม่ เรื่องลูกเรือก็มีนะครับ แต่ขอข้ามละกัน เพราะฉนั้นพยายามเอาให้ผ่านรอบโปรให้ได้นะครับ เผลอๆอาจจะรับคนที่ผ่านรอบโปรหมดเหมือนที่TGบอกมาจริงๆก็ได้ครับ พยายามเตรียมตัวให้ดีละกันครับ ปีนี้มีโอกาสค่อนข้างสูงทีเดียว เผื่อบางคนที่หมดไฟลองสอบขำๆจะได้ฮึดสู้ขึ้นไปอีก เอาใจช่วยนะครับ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
ดีใจกันข่าวที่ได้ยินจริงๆครับ แต่กลัวจะไม่ผ่านตั้งแต่รอบกัปตันไทย ที่เพิ่งสอบมาเมื่อเร็วๆนี้อ่ะครับ  E08

Offline GreanJung

• ประชาชน
ก็ที่ผ่านมาก็เอาหมดหนิครับ ผ่านเท่าไหร่เอาเท่านั้น แค่คนสอบผ่านมันน้อย ไม่ได้ถึงมาตรฐานกันเองไม่ใช่หรือครับพี่

ก็เห็นเค้าบอกกันงี้ทุกปี อยากได้เยอะๆ แต่มันได้แค่นี้จะให้ทำยังไงล่ะครับ

แต่จะว่าไป ก็อาจจะดี ห่วยๆอย่างผมคงมีโอกาสบ้างเนอะ คริคริ E30

• ทหารเลว
  • *
คิดว่าแค่ผ่านแล้วเอาหมดจริงๆหรือครับ หรือเคยติดตามข่าวสมัยที่คนๆนึงที่ตกรอบโปรแล้วอายุเกินจึงส่งอีเมลถามโปรหรือเปล่าครับ ถ้าผมจำไม่ผิด โปรเค้าตอบแนวๆว่า เค้าทำหน้าที่ของเค้าจบ แล้วผลก็ส่งให้ขึ้นกับการบินไทยพิจารณาตอนสุดท้ายอีกทีครับ แล้วการที่บอกว่าผ่านเท่าไหร่รับหมดนี่จะได้ทำให้ผู้สอบตั้งใจเต็มที่ครับ

Offline spazemonkeyz

• ประชาชน
ปกติผ่านโปรเค้าก็เอาอยู่แล้วนิ

• ประชาชน
แหม แล้วถ้าไม่บอกว่าผ่านเอาหมดพี่จะไม่ตั้งใจสอบกันเหรอคร้าบบบ นี่กัปตันมาเห็นคงให้ตกกระจายเลยนะคร้าฟฟ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ชื่อ "เกรียนจัง" ใช่ไหมครับ

เหมาะดีนะครับ  E30

• ประชาชน

555 แหมพี่ครับ ผมก็พูดตามเนื้อผ้า มึตรงใหนที่พูดผิดเหรอครับ 55 ป่าวเกรียนจริงๆนะคร้าบบ E25

• ประชาชน
คือถ้าคนผ่านเยอะแล้วมาคัดออกทีหลัง และปีต่อมายังจะรับใหม่อีก มันก็ดูไม่เข้าท่านะครับ การบินไทยจะมาเสียเงินสองต่อทำไมล่ะพี่ ถ้าปีที่แล้วได้เยอะจนพอ ปีนี้ก็ไม่ต้องรับใหม่ให้เปลืองเงินเล่น ชิมิ

ผมว่ารายนั้นก็คงมีปัญหาจริงๆแหละครับ ถึงกับขนาดส่งเมลล์ไปหาโปร 55

ถึงผมจะเกรียนแต่ก็เกรียนอย่างมีหลักการนะครับ 55 ตั้งใจสอบๆไปเถอะครับพี่ๆ ผลดีอยู่กับตัวพี่ๆเองทั้งน้านน ป๋มไม่ได้ไปสอบด้วยซะโหน่ยยยย  O27

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน
ชื่อเกรียนจัง แต่ดูมีหลักการจริงๆ  E38 E38 E38

คือถ้าคนผ่านเยอะแล้วมาคัดออกทีหลัง และปีต่อมายังจะรับใหม่อีก มันก็ดูไม่เข้าท่านะครับ การบินไทยจะมาเสียเงินสองต่อทำไมล่ะพี่ ถ้าปีที่แล้วได้เยอะจนพอ ปีนี้ก็ไม่ต้องรับใหม่ให้เปลืองเงินเล่น ชิมิ

ผมว่ารายนั้นก็คงมีปัญหาจริงๆแหละครับ ถึงกับขนาดส่งเมลล์ไปหาโปร 55

ถึงผมจะเกรียนแต่ก็เกรียนอย่างมีหลักการนะครับ 55 ตั้งใจสอบๆไปเถอะครับพี่ๆ ผลดีอยู่กับตัวพี่ๆเองทั้งน้านน ป๋มไม่ได้ไปสอบด้วยซะโหน่ยยยย  O27

• ทหารเลว
  • *
ใช่ครับสำหรับเรื่องที่ส่งอีเมลไปหาตอนนั้น คนนั้นถูกว่าว่ามีปัญหาจริงๆ ถึงขั้นโปรอีเมลตอบมาweb tgpilotrecruitment(น่าจะใช่นะครับ)ถึงกับเป็นกระทู้ปักหมุดจริงๆ
แต่ที่มาแจ้งเนี่ยครับคือผมก็เป็นคนที่ค่อนข้างติดตามข่าวสารมาตลอดก่อนตัดสินใจสอบ ทั้งจากรุ่นพี่เพื่อนและน้องหลายๆคนที่เป็นนักบินTG จะขอชี้แจงดังนี้ครับในเรื่องที่แจ้งว่าปีนี้รับเยอะ
ในกรณีแรกครับถ้าในกรณีที่รับนักบินที่สอบผ่านรอบโปรหมดจริงๆอย่างที่คุณgreanjungบอกแหละครับว่าไม่หน้าเสียดายเหรอที่ต้องตกแล้วโดนแบน3ปี อย่าลืมนะครับว่าก็สามารถคิดได้ว่าในปีหน้าคนที่เหมาะสมกว่าแล้วมาสอบ(ขออนุญาตใช้คำว่าเหมาะสม)ก็มีเยอะนะครับ
อย่างลองดูหลายปีก่อนตอนที่ธุรกิจการบินถูกคาดการว่าจะรุ่งเรืองมาก ก่อนเจอปัญหาต่าง ช่วงนั้นการบินไทยเคยรับ เกือบ 70ถึงเกือบ90คน เลยครับ ซึ่งแน่นอนว่าถ้าไม่ผ่านเค้าก็ไม่เอาอยู่แล้วเพราะว่าคะแนนของคนที่ได้เป็นนักบินนั้นโปรเค้าเก็บไว้ตลอดครับ ถ้าเกิดเคื่องตกหรือมีปัญหาอะไรนี่โปรจะแย่นะครับเพราะสามารถดูคะแนนได้ แล้วอีกอย่างครับ ผู้ใหญ่ท่านนั้นจะพูดทำไมครับว่าปีนี้จะรับนักบินเยอะ ไม่ได้พูดกับคนไม่กี่คนนะครับ แต่เป็นการบรรยายเลย ซึ่งแน่นอนครับว่าอย่างน้อยๆต้องผ่านอยู่แล้วแหละ
ส่วนกรณีต่อไปนะครับถ้าคิดได้อีกแบบ คุณgreanjung ทราบหรือไม่ว่าก่อนที่โปรเค้าจะสอบนี่เค้าต้องมาอยู่ที่เมืองไทยมาบรีฟกับTGก่อนนะครับว่าต้องการคนแบบไหนไม่ใช่ว่าอยู่ๆจะมาสอบๆๆๆๆแล้วส่งคะแนนนะครับ แน่นอนว่ามาตรฐานขั้นต่ำเค้าต้องมีอยู่แล้วครับ แต่ก็ต้องอยู่กับTGด้วย แต่ละปีไม่เหมือนกันนะครับ(เหมือนกับที่สมัยก่อนไม่มีรอบTEAM WORK นั่นแหละครับ TGเพิ่มมาทีหลังเพราะเห็นว่านักบินที่ผลิตไปบางคนทำงานกับคนอื่นไม่ค่อยดีแบบที่หวังไว้) สมมติเช่นมาตรฐานโปรอยู่ที่ 50 แต่การบินไทยต้องการ 70 แต่ปีนี้อาจจะต้องการนักบินเยอะ อาจลดเหลือ 65 ก็ได้ครับ แล้วในกรณีที่ผมใช้คำว่าเหมาะสมกับคนที่ผ่านรอบโปรเนี่ย เพราะหลายต่อหลายครั้งนะครับที่คนที่ไบรท์กว่าเยอะจริงๆแล้วไม่ได้(ถามเพื่อนผมหลายคนที่ทั้งผ่านและไม่ผ่าน) อย่างเพื่อนผมยังพูดเลยครับว่า ให้สอบใหม่พรุ่งนี้อาจจะไม่ผ่านก็ได้ เพราะลองเปรียบเทียบกับเพื่อนคนที่ตกแล้วทำได้น้อยกว่าในทุกด้านจริงๆ แต่อย่าลืมนะครับว่าโปรเค้าคุยมาแล้วว่าต้องการคนแบบไหนในปีนั้น อาจจะไม่ต้องการคนเก่งเกินไปเพราะอาจจะมีแนวโน้มไม่ฟังใครหรือวัฒนธรรมองค์กรเป็นอย่างไรเข้ากับองกรณ์ได้ไหม ต้องการคนที่ไม่ต้องเก่งมากแต่มีแนวโน้มอยู่กับเค้านานๆไม่ไปไหนเพราะคนเก่งเค้าก็มักจะมีทางเลือกเยอะอย่างนี้เป็นต้นครับ อันนี้ผมยกตัวอย่าง เพราะอย่าลืมว่าการที่โปรเค้าจะใช้มาตรฐานเดียวทั่วโลกยากนะครับ คนแต่ละประเทศพื้นฐานความเหมาะสมไม่เหมือนกัน ภาษาอังกฤษก็ใช้ได้ดีไม่ดีแตกต่างกัน อย่างที่บอกแหละครับว่าเพื่อนคนที่ได้เค้ายังบอกแบบไม่ค่อยมั่นใจเลยว่าได้ เพราะมีการเปรียบเทียบกับเพื่อนคนที่ไบรท์กว่าจริงๆอย่างเห็นได้ชัด ขอยกตัวอย่างโปรชุด กอร์ดอนนะครับ ชุดนี้เท่าที่ฟังๆมาไม่ได้เน้นผลของการสอบที่ออกมาเท่าไหร่ครับ แต่เน้นขั้นตอนแนวความคิด(ไปศึกษาข้อมูลจากคนที่ทั้งได้และไม่ได้เอาเองนะครับว่าเป็นยังไง) คนที่สอบได้เพื่อนผมแต่ละคนเลยไม่มีใครบอกว่าตัวเองเก่งเลยครับ มันจะบอกแค่ว่าโชคดีที่เหมาะกับเค้าพอดี
ส่วนเรื่องที่ตั้งใจสอบหรือไม่นั้น คนแบบนี้มีจริงๆนะครับเพื่อนผมหลายๆคน รวมทั้งผมด้วย ที่คิดเสมอว่าลองสอบดูอย่าไปหวังอะไรมากถ้าได้ก็ได้เองเพราะคนสอบได้มันน้อยมากถ้าเทียบเป็นเปอร์เซนต์ อย่างผมก็ได้ทุนไปเรียนต่อรออยู่แล้ว เลยเตรียมสอบเล็กๆน้อยๆ รอบแรกของ TAA ผมอ่านแค่4วัน ของ TG 2วัน เพราะผมขี้เกียจมากครับ เป็นแบบนี้มานานละ รอบอื่นๆก็ 15 นาทีคืนก่อนสอบครับแล้วยังเล่นเกมยันเที่ยงคืนต่ออยู่เลย ที่ผมมาแจ้งข่าวเพราะอยากให้คนแบบนี้แหละครับฮึดสู้เต็มที่เพราะปีนี้แนวโน้มโอกาสได้น่าจะสูงอยู่ จะได้ไม่ต้องมาเสียใจในภายหลังถ้าเกิดไม่ได้ขึ้นมาครับ

• ประชาชน
โห พิมพ์มาซะยาวเลยนะครับ 5555  O30

ผมงงนิดนึงครับ ที่บอกว่ามีคนผ่านโปรแล้วบริษัทไม่เอาเนี่ย เพื่อรอคนที่เหมาะสมกว่า มันมีจริงๆเหรอครับ จะไปหวังรอน้ำบ่อหน้าจริงๆเหรอครับ สอบทีก็มีค่าใช้จ่ายเยอะ แล้วก็ไม่ใช่ว่าทุกคนจะผ่านมาตรฐาน เค้าผ่าน แล้วจะยังไปแบนเค้าอีก ผมว่า logic พี่ฟังดูไม่ค่อยmake senseนะครับ

แล้วที่ว่าจะลด standard จาก 70 เป็น 65 อะไรของพี่เนี่ย อืมมมมมม...  แค่ผมฟังแค่นี้ยังรู้สึกไม่ค่อยดีเลยพี่ นี่ตกลงผมต้องขึ้นเครื่องบินที่มีคนขับมาตรฐานลดลงไรงี้เหรอ โหววว เสียวก้นเลยพี่ 5555

สุดท้ายผมก็ยังยืนยันให้พี่ๆตั้งใจสอบกันมากๆหน่อยนะครับ ไอ้ที่บอกมันขึ้นอยู่กับ bright  ไม่bright ในวันสอบเนี่ย ผมว่ามันก็เตรียมตัวกันมาได้พี่ พักผ่อนให้พอ เตรียมตัวมาพอสมควร ไม่ใช่มาล่กๆเอาวันสุดท้าย มันก็จะเฟรชเองล่ะพี่ แต่จากที่พี่บอกว่าเตรียมตัว 15 นาทีก่อนวันสอบเนี่ย สงสัยพี่คง genius น่าดูนะครับ สอบผ่านทั้งคู่เลย  E30

อีกนิดนึงก่อนจบนะพี่ 555 ผมไม่อยากให้คำว่า"โชค"มามีส่วนร่วมกับการเป็นนักบินเลย สมมุติพี่ผ่าน ได้เป็นนักบิน พี่ไม่รู้หรอกวันใหนพี่จะหมดโชค สมมุตินะครับ ไม่ได้แช่ง ถ้าไปบินเดี่ยวแล้วเครื่องดับ gear ไม่กาง น้ำมันหมด comm fail อากาศปิด ...  พี่ยังจะหวังพึ่งโชคมั้ยครับ การเตรียมบินคืนก่อนหน้าแค่ 15 นาทีอาจจะไม่พอในการนำโชคนะครับ พี่รู้จักทฤษฎี Swiss cheese มั้ย?  ผมไม่อยากให้การเตรียมตัวไม่พอมาเป็นชีสรูแรกนะครับพี่

ปล.ผมไม่ได้แช่งจริงๆนะ ด้วยความหวังดี จุ๊บๆ

Offline patta

• ทหารเลว
  • *

ผมว่ายังไงการบินไทยต้องมีตัวเลขคร่าวๆ อยู่ในใจไว้แล้วล่ะครับว่าจะรับกี่คน

ไอ้ที่ว่าผ่านรับหมดก็คงเป็นการให้กำลังใจนะครับ ไม่งั้นคุณกรียนจังลองคิดดูนะครับ
 ว่าถ้าเกิดปีนั้นผ่านโปรไปได้ซัก300คน เค้าจะรับหมดจริงหรือไม่
  งบประมาณที่ใช้เทรนเป็นเท่าไหร่ ลองคูณดูนะครับ
 ผมคิดว่าคนเราได้รับข้อมูลอะไรมาก็ควรจะไตร่ตรองนิดนึงนะครับ ไม่ใช่ว่าฟังอะไรมาแล้วก็จะเชื่อไปตามนั้นหมด
 อืม...แล้วอีกนิดนึงนะครับ ผมอยากให้ระวังเรื่องคำพูดคำจาหน่อยนะครับเห็นหลายกระทู้ละ
 ไอ้พวกแดกดันประชดประชันน่ะ เลิกเถอะครับ ผู้ใหญ่หลายๆคนเข้ามาอ่านแล้วมันจะรู้สึกไม่ดีน่ะครับ
 แต่เห็นจากการตั้งชื่อของคุณแล้วผมเลยไม่แน่ใจว่าคุณต้องการเข้ามาทำอะไรในเวปนี้กันแน่น่ะครับ

Offline aerospace engineer

มาพักดื่มน้ำชากันก่อน จะได้ใจเย็นๆกัน มาๆเดี๋ยวผมเลี้ยงครับ อิอิ  O18 O18 O08

• ทหารเลว
  • *
 O18 O18
 ผมไม่มีไรอยู่แล้วครับ อ่านเวปนี้มานาน มีแต่ความรู้สึกดีๆที่ทุกคนมาแบ่งปันกัน
 อยากจะเตือนเค้าเฉยๆน่ะครับ ว่าหลายๆคำพูดของเค้า มันทำให้คนอื่นรู้สึกไม่ดี
 ถ้าอายุยังน้อยอยู่ก็กลัวจะติดนิสัย ด้วยความหวังดีครับ แต่ถ้าแก่แ้ล้วก็แล้วไปครับ

• ประชาชน
สมมุติถ้าได้ 300 คนจริง ก็ค่อยๆทยอยเทรนไงครับ ไม่เห็นต้องส่งพร้อมกันเลย ลูกเรือเค้าก็ทำกันยังงี้นะครับ บริษัทจะได้ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในปีถัดๆไปไงครับ ถ้าได้เยอะขนาดนั้นจริง ก็อาจจะไม่เปิดรับอีกซัก 2-3 ปีไง

Offline MEE

ถ้าให้เลือกระหว่าง...

1) เอาหมด ขอแค่ผ่านเกณฑ์ ผ่านแบบฉิวเฉียดก็เอา...แล้วไม่ต้องรับไปอีกซัก 2-3 ปี
2) เอาพอดีๆ เฉพาะคนที่คะแนนดีๆ...ปีหน้าก็แค่เปิดรับใหม่ แล้วเอาเฉพาะคนคะแนนดีๆอีก

เกรียนจะเลือกข้อไหนครับ

สอบนักบินเค้าเอาคุณภาพครับ ไม่ใช่ปริมาณ

...

อีกนิดนึงนะครับ ผมเข้าเว๊บนี้มาก็หลายปี มีแต่บรรยากาศดีๆนะครับ ทุกคนแบ่งปัน+แชร์ข้อมูลกันตลอด ถ้าน้องจะเกรียนจะป่วนก็ไปที่อื่นดีกว่าครับ แต่ถ้าอยากศึกษาข้อมูล อยากเตรียมตัวเป็นนักบิน เกรียนควรปรับปรุงคำพูดคำจาซะใหม่นะครับ ไม่งั้นติดเป็นนิสัยแล้วไปสอบโปรรอบทีมเวิร์คแล้วจะซึ้ง

ปล.ผมไม่ได้แช่งจริงๆนะ ด้วยความหวังดี จุ๊บๆ

Offline raptor

• ประชาชน
O18 O18
 ผมไม่มีไรอยู่แล้วครับ อ่านเวปนี้มานาน มีแต่ความรู้สึกดีๆที่ทุกคนมาแบ่งปันกัน
 อยากจะเตือนเค้าเฉยๆน่ะครับ ว่าหลายๆคำพูดของเค้า มันทำให้คนอื่นรู้สึกไม่ดี
 ถ้าอายุยังน้อยอยู่ก็กลัวจะติดนิสัย ด้วยความหวังดีครับ แต่ถ้าแก่แ้ล้วก็แล้วไปครับ
  E30

Offline MEE

ลืมขอบคุณ คุณ Get_Lost สำหรับข้อมูลดีๆครับ

ถ้าผมผ่านรอบกัปตันไปได้ อาจจะโทรไปปรึกษานะครับ ต้องขอรบกวนด้วย

• ประชาชน
ถ้าให้เลือกระหว่าง...

1) เอาหมด ขอแค่ผ่านเกณฑ์ ผ่านแบบฉิวเฉียดก็เอา...แล้วไม่ต้องรับไปอีกซัก 2-3 ปี
2) เอาพอดีๆ เฉพาะคนที่คะแนนดีๆ...ปีหน้าก็แค่เปิดรับใหม่ แล้วเอาเฉพาะคนคะแนนดีๆอีก

เกรียนจะเลือกข้อไหนครับ

สอบนักบินเค้าเอาคุณภาพครับ ไม่ใช่ปริมาณ

...

อีกนิดนึงนะครับ ผมเข้าเว๊บนี้มาก็หลายปี มีแต่บรรยากาศดีๆนะครับ ทุกคนแบ่งปัน+แชร์ข้อมูลกันตลอด ถ้าน้องจะเกรียนจะป่วนก็ไปที่อื่นดีกว่าครับ แต่ถ้าอยากศึกษาข้อมูล อยากเตรียมตัวเป็นนักบิน เกรียนควรปรับปรุงคำพูดคำจาซะใหม่นะครับ ไม่งั้นติดเป็นนิสัยแล้วไปสอบโปรรอบทีมเวิร์คแล้วจะซึ้ง

55. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ที่ผมออกมาทักท้วงเนี่ย เป็นเพราะข้อมูลบางอย่างมันไม่ตรงกับที่มันเป็นน่ะสิครับ ไม่ได้ตั้งใจจะเกรียน  E47

ปีนี้ลองสอบดูให้ได้สัก 50+ สิครับ แล้วพวกพี่ก็จะเชื่อผมเอง

ปล.ไม่ได้เกรียนจริงๆนะครับ 555

• ATT03/10
  • ประชาชน

ผมว่ายังไงการบินไทยต้องมีตัวเลขคร่าวๆ อยู่ในใจไว้แล้วล่ะครับว่าจะรับกี่คน

ไอ้ที่ว่าผ่านรับหมดก็คงเป็นการให้กำลังใจนะครับ ไม่งั้นคุณกรียนจังลองคิดดูนะครับ
 ว่าถ้าเกิดปีนั้นผ่านโปรไปได้ซัก300คน เค้าจะรับหมดจริงหรือไม่
  งบประมาณที่ใช้เทรนเป็นเท่าไหร่ ลองคูณดูนะครับ
 ผมคิดว่าคนเราได้รับข้อมูลอะไรมาก็ควรจะไตร่ตรองนิดนึงนะครับ ไม่ใช่ว่าฟังอะไรมาแล้วก็จะเชื่อไปตามนั้นหมด
 อืม...แล้วอีกนิดนึงนะครับ ผมอยากให้ระวังเรื่องคำพูดคำจาหน่อยนะครับเห็นหลายกระทู้ละ
 ไอ้พวกแดกดันประชดประชันน่ะ เลิกเถอะครับ ผู้ใหญ่หลายๆคนเข้ามาอ่านแล้วมันจะรู้สึกไม่ดีน่ะครับ
 แต่เห็นจากการตั้งชื่อของคุณแล้วผมเลยไม่แน่ใจว่าคุณต้องการเข้ามาทำอะไรในเวปนี้กันแน่น่ะครับ

ขนาด QP 2010   สอบรอบโปรยังผ่านมาได้แค่ 19 คนเองครับ     เห็นได้ว่าบริษัทไม่ได้รับเน้นปริมาณ ผ่านได้มาตรฐานเท่าไหร่ก็รับหมด  ถ้าเน้นปริมาณเค๊าคงรับQPเยอะๆสัก100คน แล้วส่งเรียนATT Conversion แล้วให้ขึ้นบินเลยซะดีกว่า         เพราะบริษัทไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลาส่งSP ไปเรียน CPL, MPL 1 ปี      ปีนี้SPหาคนได้ตามเกณฑ์สัก100คนก็เก่งแล้วครับ   

• ATT03/10
  • ประชาชน
ว่าไปน้อง GreanJung ก็ดูเกรียนสมชื่อ   แต่ผมสงสัยว่าทำไมข้อมูลของน้อง GreanJung มันค่อนข้างตรงและเป็นความจริง ข้อมูลInsider  และ ดูมีความรู้ด้านการบินเยอะพอสมควร     ไม่ทราบว่ามีพ่อ ญาติ หรือ เพื่อน  เป็นนักบินการบินไทยรึป่าวครับ

E47 E47 E47

โห พิมพ์มาซะยาวเลยนะครับ 5555  O30

ผมงงนิดนึงครับ ที่บอกว่ามีคนผ่านโปรแล้วบริษัทไม่เอาเนี่ย เพื่อรอคนที่เหมาะสมกว่า มันมีจริงๆเหรอครับ จะไปหวังรอน้ำบ่อหน้าจริงๆเหรอครับ สอบทีก็มีค่าใช้จ่ายเยอะ แล้วก็ไม่ใช่ว่าทุกคนจะผ่านมาตรฐาน เค้าผ่าน แล้วจะยังไปแบนเค้าอีก ผมว่า logic พี่ฟังดูไม่ค่อยmake senseนะครับ

แล้วที่ว่าจะลด standard จาก 70 เป็น 65 อะไรของพี่เนี่ย อืมมมมมม...  แค่ผมฟังแค่นี้ยังรู้สึกไม่ค่อยดีเลยพี่ นี่ตกลงผมต้องขึ้นเครื่องบินที่มีคนขับมาตรฐานลดลงไรงี้เหรอ โหววว เสียวก้นเลยพี่ 5555

สุดท้ายผมก็ยังยืนยันให้พี่ๆตั้งใจสอบกันมากๆหน่อยนะครับ ไอ้ที่บอกมันขึ้นอยู่กับ bright  ไม่bright ในวันสอบเนี่ย ผมว่ามันก็เตรียมตัวกันมาได้พี่ พักผ่อนให้พอ เตรียมตัวมาพอสมควร ไม่ใช่มาล่กๆเอาวันสุดท้าย มันก็จะเฟรชเองล่ะพี่ แต่จากที่พี่บอกว่าเตรียมตัว 15 นาทีก่อนวันสอบเนี่ย สงสัยพี่คง genius น่าดูนะครับ สอบผ่านทั้งคู่เลย  E30

อีกนิดนึงก่อนจบนะพี่ 555 ผมไม่อยากให้คำว่า"โชค"มามีส่วนร่วมกับการเป็นนักบินเลย สมมุติพี่ผ่าน ได้เป็นนักบิน พี่ไม่รู้หรอกวันใหนพี่จะหมดโชค สมมุตินะครับ ไม่ได้แช่ง ถ้าไปบินเดี่ยวแล้วเครื่องดับ gear ไม่กาง น้ำมันหมด comm fail อากาศปิด ...  พี่ยังจะหวังพึ่งโชคมั้ยครับ การเตรียมบินคืนก่อนหน้าแค่ 15 นาทีอาจจะไม่พอในการนำโชคนะครับ พี่รู้จักทฤษฎี Swiss cheese มั้ย?  ผมไม่อยากให้การเตรียมตัวไม่พอมาเป็นชีสรูแรกนะครับพี่

Offline aerospace engineer

ว่าไปน้อง GreanJung ก็ดูเกรียนสมชื่อ   แต่ผมสงสัยว่าทำไมข้อมูลของน้อง GreanJung มันค่อนข้างตรงและเป็นความจริง ข้อมูลInsider  และ ดูมีความรู้ด้านการบินเยอะพอสมควร     ไม่ทราบว่ามีพ่อ ญาติ หรือ เพื่อน  เป็นนักบินการบินไทยรึป่าวครับ

E47 E47 E47

สงสัย GreanJung เป็นกัปตันแอบมาสังเกตการณ์แน่เลยครับ  E47 ล้อเล่งหน่า(เสียงอ่าง เถิดเทิง)

• ทหารเลว
  • *
ใจเย็นครับๆ ข้อมูลที่ผมได้รับมาก็มาจาก หลายๆท่านใจการบินไทยนี่แหละครับ แล้วก็คุณเกรียนจังเรื่องที่บอกว่า โชค นี่เข้าใจผมผิดนะครับ ลองอ่านใหม่แล้วอย่าใช้ความคิดตนเองเป็นที่ตั้งครับ คือแบบว่าเข้าใจที่ผมจะสื่อผิดเกือบหมดเลย E39 อธิบายเรื่องเดียวแล้วกันนะครับเช่นเรื่องโชคนี่ ยกตัวอย่าง สมมติคนที่สอบได้เพราะพ่อแม่เลี้ยงดูมาจนโตอยู่ในสภาพแวดล้อมต้องสู้ชีวิต เป็นคนที่พยายามตั้งใจด้วยตนเองถึงแม้ว่าจะเก่งสู้คนอื่นไม่ได้ แต่ถูกคัดเลือกด้วยเหตุผลดังที่กล่าวมา ไม่ได้หมายถึงว่าเค้าจะเก่งกว่าคนอื่นนะครับ แต่เค้าเหมาะสมจริงๆ ในกรณีนี้ก็บอกได้เลยครับว่าเค้า"โชคดี"จริงๆที่เกิดมาไม่รวยทำให้เค้าสู้ชีวิตจนมีทุกวันนี้ได้ อันนี้แหละครับที่ผมอยากจะสื่อ ลองไปไล่อ่านแล้วพิจารณาใหม่นะครับ ส่วนเรื่องเตรียม 15 นาทีก่อนบินนี่ อย่าเพิ่งเอาเรื่องสอบมาปนกับความเป็นความตายสิครับ ไม่ใช่ว่าผมเตรียมตัวสอบน้อยแล้วจะเป็นคนไม่มีความรับผิดชอบนะครับเพราะผมเองก็มีทางเลือกเผื่อไว้หลายทางอยู่แล้วจึงไปสอบแบบสบายๆครับ เป็นตัวของตัวเอง เวลาจริงๆจังๆผมก็เต็มที่ครับ คุณเกรียนจังพูดซะผมเสียเลย O21 เอาเป็นว่าผมยังพอลำดับความสำคัญได้แล้วกันครับ ส่วนเรื่อง QP ล่าสุด 19 คนนี่โปรไม่ใช่ชุดกอร์ดอนใช่ไหมครับ เห็นพี่ๆที่TGก็บอกว่า2ชุดนี้เค้าวัดผลต่างกันนะครับรู้สึกว่าจะเน้นผลที่ออกมามากไปหน่อยจึงตกกันเยอะ รายละเอียดความแตกต่างลองหาๆดูนะครับ ส่วนเรื่องที่คนอื่นว่าคุณเกรียนจังนี่ ผมว่าดีออกครับ ผมเป็นคนนึงหละที่ชอบฟังความเห็นหลายๆด้านยิ่งขัดเท่าไหร่ก็ยิ่งดีครับ มันจะได้เห็นแนวความคิดของแต่ละคน โดยเท่าที่ผมเคยทำงานมาผมชอบนะครับที่ได้เข้าใจคนอื่นได้พูดคุยกับคนอื่น ไม่ใช่ว่าความเห็นเค้าแปลกแล้วจะไม่ดีนะครับ ชีวิตคนเราแต่ละคนมันแตกต่างกันครับ ยิ่งเรารู้เยอะเท่าไหร่ยิ่งดี แต่อย่าเชื่อในทุกสิ่งที่รับรู้นะครับ แต่ควรเก็บไปคิดพิจารณาครับ เราจะเห็นโลกกว้างขึ้นเข้าใจคนอื่นมากขึ้น
ปล. จะดีใจดีหรือเปล่าเนี่ยที่กระทู้ผมเป็น มาม่า E06

• ประชาชน

ขนาด QP 2010   สอบรอบโปรยังผ่านมาได้แค่ 19 คนเองครับ     เห็นได้ว่าบริษัทไม่ได้รับเน้นปริมาณ ผ่านได้มาตรฐานเท่าไหร่ก็รับหมด  ถ้าเน้นปริมาณเค๊าคงรับQPเยอะๆสัก100คน แล้วส่งเรียนATT Conversion แล้วให้ขึ้นบินเลยซะดีกว่า         เพราะบริษัทไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลาส่งSP ไปเรียน CPL, MPL 1 ปี      ปีนี้SPหาคนได้ตามเกณฑ์สัก100คนก็เก่งแล้วครับ   

เห็นด้วย ก็คนผ่านมีแค่นี้ จะให้บริษัททำยังไง บริษัทก็อยากได้นักบินเพิ่ม แต่มันไม่พอนี่นา

แต่ผมก็เชื่อ ถ้าผ่านเยอะเค้าก็พร้อมรับเยอะ เพราะผ่านก็คือผ่าน คะแนนถึงมาตรฐาน ก็รับหมด ใครจะผ่านน้อยผ่านมากก็ช่าง ก็ผ่านเหมือนกัน

รับรองไม่มีผ่านแล้วคัดออกเพื่อรอคนที่เหมาะสมกว่าปีหน้าหรอก เชื่อผมสิ

จะไปหวังกับอนาคตที่มันไม่แน่นอนได้ยังไงเล่า

• ประชาชน
อ่อ ถ้าเรื่องเข้าใจผิดก็ขออภัย แต่เรื่องรับเยอะรับน้อยก้อยังยืนยันเหมือนเดิมเน้ออออ

• ทหารเลว
  • *
  เข้าใจว่าไม่ได้เน้นปริมาณครับ นักบินมันเน้นปริมาณไม่ได้มาตั้งแต่แรกอยู่แล้วผมเข้าใจ
  แต่การบริหารทรัพยากรบุคคล อย่างน้อยน่าจะต้องมีเป้าหมายว่าปีนี้กี่คนนะครับ
 แต่ที่ผ่านมา มันได้มา ไม่ถึงเป้าเท่านั้นเอง
ก็เลยสามารถใช้คำพูดที่ว่า ผ่านเท่าไหร่เอาหมด
 และเนื่องจากที่ เจ้าของกระทู้เค้าพูดว่า มีกัปตันท่านหนึ่งบอกว่าปีนี้จะรับเยอะ
งั้นแสดงว่าคำพูดของกัปตันไม่มีความหมายอะไรเลยสินะครับ เพราะยังไงก็ผ่านมากันได้น้อยอยู่แล้ว
และผ่านเท่าไหร่รับหมด แสดงว่าการบินไทยไม่มีอำนาจการตัดสินใจ ขอแค่โปรให้ผ่านก็เอาหมด
แล้วอย่างนี้คำพูดของกัปตันมีความหมายว่าอย่างไรครับ หมายความว่าไปขอร้องโปรให้ลดมาตรฐานเพื่อให้ได้นักบินเยอะตามต้องการตามที่กัปตันบอกมันก็ไม่ใช่ถูกไหมครับ ดังนั้นผมคิดว่าที่กัปตันพูดมันหมายถึงขยายเพดานของตัวเลขที่คาดว่าจะได้จากทุกปีให้มากขึ้น (รับเยอะตามความหมายของกัปตัน)
แต่ที่ว่าจะลดมาตรฐาน หรืออะไรคงไม่ใช่  แต่ตัวเลขคร่าวๆที่ต้องการผมว่ายังไงการบินไทยก็ต้องมีครับ มันเป็นมาตรฐานของทุกองค์กรในการบริหารจัดการทรัพยากรบุคคลครับ นี่คือสิ่งที่ผมต้องการจะสื่อ ไม่ใช่บอกว่าเน้นปริมาณครับ
« Last Edit: 17 June 2011, 20:23:21 +07 by patta »

Offline giggs

• ทหารเลว
  • *
ลืมขอบคุณ คุณ Get_Lost สำหรับข้อมูลดีๆครับ

ถ้าผมผ่านรอบกัปตันไปได้ อาจจะโทรไปปรึกษานะครับ ต้องขอรบกวนด้วย

ถ้าผ่านขอแชร์ข้อมูลด้วยนะครับบบบบ O06

Offline grid

ทำให้ดีที่สุดครับ ....ง่ายๆ สั้นๆ Simply มาก ทำให้ดีที่สุด แล้วคุณจะได้เองครับ