Author Topic: Let's share ideas about Self-financed sponsor for CPL !!!  (Read 15292 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline N1

• ประชาชน
เมื่อครั้งสอบ SP การบินไทย ปี 2008 ผมตกรอบ APTITUDE TEST จึงอยู่ในข่ายต้องยอมรับกฎเว้นวรรคห้ามสอบ 3 ปี ซึ่งส่งผลถึงเงื่อนไขเรื่องอายุในการสมัครสอบ ทำให้โอกาสในการกลับมาล้างตาอีกครั้งต้องหมดไปโดยปริยาย

หลังจากความผิดหวังครั้งนั้น ประเด็นเรื่องการเรียนบินทุนส่วนตัวจึงเริ่มผุดเข้ามาในความคิดของผม แต่แล้วด้วยข้อจำกัดเรื่องทุนทรัพย์ ซึ่งการก่อหนี้คงเป็นหนทางเดียวถ้าหากตัดสินใจเดินหน้าจริงๆ ประกอบกับโอกาสที่จะเดินไปถึงจุดหมายภายหลังจากการลงทุนในครั้งนี้ก็ดูเหมือนจะเป็นไปได้ไม่มากเอาเสียเลย (อ้างอิงจากข้อมูลที่เคยได้ทราบมาปากต่อปาก) จึงทำให้ผมรู้สึกว่าเส้นทางนี้ มันช่างเต็มไปด้วยความเสี่ยงมากเหลือเกินสำหรับผม ในขณะคนที่มีทุนอยู่แล้วอาจจะไม่รู้สึกถึงความเสี่ยงตรงนี้มากอย่างผมก็เป็นได้ ดังนั้น ความคิดในครั้งนั้นจึงมีอันต้องหยุดชะงักไปจนกระทั่งวันนี้

ผมแค่อยากทราบมุมมองความคิดเห็นหรือคำแนะนำของ QP แต่ละท่านที่ได้ตัดสินใจเดินบนเส้นทางนี้ (Self-financed sponsor) ทั้งที่เรียนจบและประสบความสำเร็จได้ทำงานอย่างที่ตั้งใจแล้ว หรือที่เรียนจบแล้วและขณะนี้กำลังอยู่ในระหว่างรอสอบกับสายการบินต่างๆ รวมไปถึงท่านที่กำลังอยู่ในระหว่างการตัดสินใจว่าจะเดินบนเส้นทางนี้หรือไม่

ยังไงรบกวนมาช่วยแบ่งปันประสบการณ์ มุมมอง หรือคำแนะนำดีๆ เพื่อเป็นแนวทางในการติดสินใจเรื่องนี้กันนะครับ เพราะเรียนตามตรงด้วยความจริงใจว่า สำหรับผม ถึงแม้ในความเป็นจริงมันจะดูเป็นไปได้ยากเย็นแสนเข็ญยิ่งนัก
แต่ความคิดในครั้งนั้นมันก็ยังคงวนเวียนอยู่ในหัวผมจวบจนทุกวันนี้  O26

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
สำหรับผมผมตัดสินใจไปเรียนที่ออสเตรเลียทั้งๆที่ยังไม่เคยสอบ sp เลย ทหารก็ยังไม่ได้เกณ
ผมอยากทำความฝันให้เป็นความจริงทั้งๆที่รู้ว่ามันเสี่ยงที่จะตกงาน ผมก็เลยคิดแผนสองเอาไว้เผื่อมันไม่ได้เป็นตามที่หวังระหว่างรอสมัครสายการบินหรือโดนแบนสามปี สำหรับผมถ้าคิดที่จะไปเรียนก็ต้องเป็นให้ได้ไม่ใช่วาเรียนไปวันๆ qp มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียคู่แข่งหลักร้อยแต่เสี่ยงตกงาน sp คู่แข่งมากแต่ได้งานชัว ในโลกของความเป็นจริงมันไม่มีอะไรแน่นอนหรอกครับ
จับจ้องที่จุดหมายไม่ใช่ที่อุปสรรค

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
เมื่อกี้พิมพ์ไว้ยาวววววมากกก มากจนคอมแฮงค์เลย เสียอารมณ์ไม่อยากพิมพ์ใหม่แล้ว!!! O33

ผมเองคนนึงที่จบทุนส่วนตัว ฝากไว้สั้นๆ ตอนนี้ฝืดมาก สายการบินเค้าก็อยากได้คนที่มีชม.บินสูงๆ ใครจะอยากได้เด็กจบใหม่ 230 ชม. ยกเว้นตอนนี้มีการบินไทย ที่เดียวที่รับ โดยไม่สนใจชม.บิน แอร์เอเชียที่พึ่งประกาศรับก็พึ่งจะมีปีนี้เป้นปีแรก ที่ไม่ Require ชม.บิน จากเมื่อก่อนนักบินกองทัพล้วนๆ เพราะชม.บินถึง ดังนั้น ถ้าหวังว่าจบมาแล้วจะสอบการบินไทยอย่างเดียว มันก็เสี่ยงไปหน่อย ถ้าไม่ได้จะไปทำอะไรละ รอสอบใหม่อีก3 ปีหรือ (ความรู้มันอัพเดททุกวัน สามปีที่หายไปจะไปทำอะไร) แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมด คนที่บินเป้นแล้วอย่างน้อยคงได้ Idea อยู่แล้วละ ว่าการบินเค้าต้องการ คนที่มีบุคลิกแบบไหน ดังที่เห็นได้ว่า คนที่สอบ QP มีเปอร์เซ็นท์ได้สูงกว่า SP เพราะคนเหล่านี้เค้าถูกปลูกฝังความคิดแบบนักบินมาตั้งแต่อยู่โรงเรียนการบินกันแล้ว

สิ่งที่ผมจะทิ้งไว้ก็คือ conection มีหรือยัง ความหมายของผม Connection แตกต่างจากคำว่าเส้น
เส้นคือ คุณเป็นใครไม่รู้ แต่ผมจะรับคุณ คุณมีมาตรฐานหรือไม่ผมไม่รู้แต่ผมจะเอาคนนี้ ซึ่งวงการการบิน เชื่อผมเหอะไม่มีเส้นหรอก ใครจะอยากเอาธุรกิจไปเสี่ยงกับคนแค่คนที่ไม่มีมาตฐานการบิน เพียงคนเดียวเพราะธุรกิจมูลค่ามันมากมาย

แต่ Connection ที่ผมหมายถึง ในเมื่อคนสองคน บินได้เหมือนกัน แต่ต้องเลือกคนใดคนหนึ่งจากสองคนนี้ มาตฐานเท่ากัน ถ้าคุณเป็นคนคัดเลือก ทุกอย่างเหมือนคุณจะเลือกใคร คนนึงใครก็ไม่รู้ แต่อีกคนเป็นลูกของเพื่อน เราต้องยอมรับครับว่าสังคมเราเป็นแบบนี้ เราเป็นสังคมอุปถัม ซึ่งเป็นแบบนี้ทุกวงการแหละ

โชคดีนะครับ ทุกท่าน

• ทหารเลว
  • *
อ้อ อีกเรื่องที่อยากแนะนำ ถ้าคิดว่าจะเรียนบินด้วยทุนส่วนตัว นะครับ อันนี้ความคิดผมนะ ผมว่าเรียนเมืองไทยอ่ะดีที่สุดแล้ว เพราะอย่างน้อยเรามีรุ่นพี่รุ่นน้อง ผมคิดแบบนั้นนะครับ

Offline CAD_PILOT

• ประชาชน
เป็นการตัดสินใจในการที่ได้ทำในสิ่งที่ตัวเองรัก และภูมิใจ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่กำลังอยู่ในความเสี่ยงนี้
ก็เป็นอะไรต้องวางแผนดีๆ ต้องมี Back up plan ให้ตัวเองด้วยนะครับ
ผมเพิ่งจบจากแคนาดา..ใจอยากเรียนในไทยแต่กำลังเงินไม่ถึง ขอให้โชคดีนะครับ

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เมื่อกี้พิมพ์ไว้ยาวววววมากกก มากจนคอมแฮงค์เลย เสียอารมณ์ไม่อยากพิมพ์ใหม่แล้ว!!! O33

ผมเองคนนึงที่จบทุนส่วนตัว ฝากไว้สั้นๆ ตอนนี้ฝืดมาก สายการบินเค้าก็อยากได้คนที่มีชม.บินสูงๆ ใครจะอยากได้เด็กจบใหม่ 230 ชม. ยกเว้นตอนนี้มีการบินไทย ที่เดียวที่รับ โดยไม่สนใจชม.บิน แอร์เอเชียที่พึ่งประกาศรับก็พึ่งจะมีปีนี้เป้นปีแรก ที่ไม่ Require ชม.บิน จากเมื่อก่อนนักบินกองทัพล้วนๆ เพราะชม.บินถึง ดังนั้น ถ้าหวังว่าจบมาแล้วจะสอบการบินไทยอย่างเดียว มันก็เสี่ยงไปหน่อย ถ้าไม่ได้จะไปทำอะไรละ รอสอบใหม่อีก3 ปีหรือ (ความรู้มันอัพเดททุกวัน สามปีที่หายไปจะไปทำอะไร) แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมด คนที่บินเป้นแล้วอย่างน้อยคงได้ Idea อยู่แล้วละ ว่าการบินเค้าต้องการ คนที่มีบุคลิกแบบไหน ดังที่เห็นได้ว่า คนที่สอบ QP มีเปอร์เซ็นท์ได้สูงกว่า SP เพราะคนเหล่านี้เค้าถูกปลูกฝังความคิดแบบนักบินมาตั้งแต่อยู่โรงเรียนการบินกันแล้ว

สิ่งที่ผมจะทิ้งไว้ก็คือ conection มีหรือยัง ความหมายของผม Connection แตกต่างจากคำว่าเส้น
เส้นคือ คุณเป็นใครไม่รู้ แต่ผมจะรับคุณ คุณมีมาตรฐานหรือไม่ผมไม่รู้แต่ผมจะเอาคนนี้ ซึ่งวงการการบิน เชื่อผมเหอะไม่มีเส้นหรอก ใครจะอยากเอาธุรกิจไปเสี่ยงกับคนแค่คนที่ไม่มีมาตฐานการบิน เพียงคนเดียวเพราะธุรกิจมูลค่ามันมากมาย

แต่ Connection ที่ผมหมายถึง ในเมื่อคนสองคน บินได้เหมือนกัน แต่ต้องเลือกคนใดคนหนึ่งจากสองคนนี้ มาตฐานเท่ากัน ถ้าคุณเป็นคนคัดเลือก ทุกอย่างเหมือนคุณจะเลือกใคร คนนึงใครก็ไม่รู้ แต่อีกคนเป็นลูกของเพื่อน เราต้องยอมรับครับว่าสังคมเราเป็นแบบนี้ เราเป็นสังคมอุปถัม ซึ่งเป็นแบบนี้ทุกวงการแหละ

โชคดีนะครับ ทุกท่าน

I agree, there is no such thing as 100% in this industry....connection !!!!anyone can share some with me plz i have none

Offline golf307

• FLY away
อ้อ อีกเรื่องที่อยากแนะนำ ถ้าคิดว่าจะเรียนบินด้วยทุนส่วนตัว นะครับ อันนี้ความคิดผมนะ ผมว่าเรียนเมืองไทยอ่ะดีที่สุดแล้ว เพราะอย่างน้อยเรามีรุ่นพี่รุ่นน้อง ผมคิดแบบนั้นนะครับ

Cheaper and less risk i would say! BUT coin always has two side!!!!! remember

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ผมเป็นเพียวหนึ่งใน25คนจากรุ่นจองผมที่ไปเรียนทุนส่วนตัวแล้วได้งานเป็นนักบินการบินไทย จะขอลองบอกตัวเลขหน่อยละกันนะครับ
รุ่น AP69 ปี 2007ได้ QP3คน ปี 2008ได้ QP2คน
รุ่น AP70 ปี 2008ได้ QP1คน
รุ่น AP71 ปี 2008ได้ QP2คน
รุ่น AP72 และ 73 ปี 2008ได้ QP อย่างหละคน
ผมว่าจากห้ารุ่นที่ผมได้กล่าวถึงมีนักบินทุนส่วนตัวมากกว่าร้อยคน ลองคิดดูหละกันนะครับจากสถิตที่ผมได้อ้างอิงไปนะครับ ว่าคุณพร้อมไหม โชคดีครับ O15

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
โอกาสสอบ QP ไม่ได้มันเยอะนะครับ ไม่อยากให้เสี่ยงเรียนไปก่อนเลย มันแพง

เหมือนอย่างที่เคยโพสต์ไปนานมาแล้ว มีพ่อลูกคู่หนึ่ง พ่อเป็นกัปตันใหญ่ ลูกก็อยากเป็นนักบินเหมือนกันครับ
แต่สุดท้ายลูกไปตกที่รอบโปร

พอมีโอกาส พ่อก็ชวนคุณลูกเดินเล่นในหมู่บ้านที่เค้าอยู่ พ่อก็ชี้ไปที่บ้านที่มีฐานะแล้วบอกว่า ดูสิลูก บ้านนี้เค้าเป็นนักบัญชี ส่วนบ้านโน้นเป็นหมอ อีกบ้านนึงเป็นพ่อค้าขายส่ง อีกบ้านขายตรง จิตรกร ขายเสื้อ ซ่อมรถ ฯลฯ มีเพียงบ้านเค้านี่แหล่ะที่เป็นบ้านนักบิน จบ

งานในโลกนี้มีอีกเยอะ หากงานที่เราฝัน มันไม่เหมาะกับเรา เราก็ไปทำอย่างอื่นสิครับ ความฝันของเรามีได้หลายเรื่อง เราอยากไล่ตามเรื่องไหนก็เลือกเอา เรื่องไหนไปไม่ได้ ก็ไล่ตามอันอื่นไปก่อน มีโอกาสค่อยกลับมาไล่ตามใหม่ก็ได้นะครับ

ถ้าหากว่าสิ่งที่ฝันคือการได้บิน การจะไปเรียน PPL แล้วซื้อเครื่องบินมาบินเล่น ก็สามารถทำได้นะครับ จะมาขับบริการผู้โดยสารทุกวันๆทำไมให้เหนื่อย ได้บิน 1 วันก็คือได้บิน ถือว่าบรรลุสิ่งที่ฝันแล้วก็จบ

ไม่ได้อยากให้ท้อกันนะครับ แต่เราต้องมองโลกอย่างที่โลกเป็น ไม่ใช่อย่างที่เราอยากให้โลกเป็น

เรียนเองแล้วสอบไม่ได้เนี่ย มันเปลืองเกินไปหรือเปล่ากับการเงินของเรา เราต้องคิดให้รอบด้าน ถ้ามันไม่ได้กระทบเท่าไหร่ จะเรียนไปก่อนก็ไม่ใช่เรื่องแย่ครับ

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *
โอกาสสอบ QP ไม่ได้มันเยอะนะครับ ไม่อยากให้เสี่ยงเรียนไปก่อนเลย มันแพง

เหมือนอย่างที่เคยโพสต์ไปนานมาแล้ว มีพ่อลูกคู่หนึ่ง พ่อเป็นกัปตันใหญ่ ลูกก็อยากเป็นนักบินเหมือนกันครับ

พอมีโอกาส พ่อก็ชวนคุณลูกเดินเล่นในหมู่บ้านที่เค้าอยู่ พ่อก็ชี้ไปที่บ้านที่มีฐานะแล้วบอกว่า ดูสิลูก บ้านนี้เค้าเป็นนักบัญชี ส่วนบ้านโน้นเป็นหมอ อีกบ้านนึงเป็นพ่อค้าขายส่ง อีกบ้านขายตรง จิตรกร ขายเสื้อ ซ่อมรถ ฯลฯ มีเพียงบ้านเค้านี่แหล่ะที่เป็นบ้านนักบิน จบ

งานในโลกนี้มีอีกเยอะ หากงานที่เราฝัน มันไม่เหมาะกับเรา เราก็ไปทำอย่างอื่นสิครับ ความฝันของเรามีได้หลายเรื่อง เราอยากไล่ตามเรื่องไหนก็เลือกเอา เรื่องไหนไปไม่ได้ ก็ไล่ตามอันอื่นไปก่อน มีโอกาสค่อยกลับมาไล่ตามใหม่ก็ได้นะครับ

ถ้าหากว่าสิ่งที่ฝันคือการได้บิน การจะไปเรียน PPL แล้วซื้อเครื่องบินมาบินเล่น ก็สามารถทำได้นะครับ จะมาขับบริการผู้โดยสารทุกวันๆทำไมให้เหนื่อย ได้บิน 1 วันก็คือได้บิน ถือว่าบรรลุสิ่งที่ฝันแล้วก็จบ

ไม่ได้อยากให้ท้อกันนะครับ แต่เราต้องมองโลกอย่างที่โลกเป็น ไม่ใช่อย่างที่เราอยากให้โลกเป็น

เรียนเองแล้วสอบไม่ได้เนี่ย มันเปลืองเกินไปหรือเปล่ากับการเงินของเรา เราต้องคิดให้รอบด้าน ถ้ามันไม่ได้กระทบเท่าไหร่ จะเรียนไปก่อนก็ไม่ใช่เรื่องแย่ครับ

จริงมากๆครับ

แต่อยากรู้ว่าทำไมคนที่จบมาแล้วยังไม่ได้บินไม่ไปลองสมัครสายการบินต่างชาติดูละ เห็นตอนนี้มีเปิดอยู่แถว ME, require แค่ cpl non type rated.

• ทหารเลว
  • *

แต่อยากรู้ว่าทำไมคนที่จบมาแล้วยังไม่ได้บินไม่ไปลองสมัครสายการบินต่างชาติดูละ เห็นตอนนี้มีเปิดอยู่แถว ME, require แค่ cpl non type rated.

ไม่ใช่ไม่สมัครครับแต่สมัครแล้วเค้าไม่รับ เพราะชม.บินน้อยเค้ารับชม.บินเยอะๆ เรียงชม.ลงมา หางานในเมืองไทยยังมีโอกาศมากกว่าต่างประเทศเยอะ หมายถึง แอร์ไลน์นะครับ

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *

ไม่ใช่ไม่สมัครครับแต่สมัครแล้วเค้าไม่รับ เพราะชม.บินน้อยเค้ารับชม.บินเยอะๆ เรียงชม.ลงมา หางานในเมืองไทยยังมีโอกาศมากกว่าต่างประเทศเยอะ หมายถึง แอร์ไลน์นะครับ
ลองหาที่เป็น abinitio หรือ second officer อะครับ
Desired Profile
•   Be the holder of a valid CPL/IR dual engine land license from a well recognized flying school.
•   Be 18 years of age or above but not exceeding 30 years.
•   Medically fit and pass the GCAA medical examinations.
•   Pass a technical evaluation and other forms of assessment.
•   Sign a minimum of 5 years service bond with our airline.

Interview Date as follows

29 - 30 June 2010

อันนี้เป็น แนวเดียวกับที่ tg รับ qp ครับ

ตอนนี้ qatar เพิ่งปิดรับไป เหลือแค่ AA รีบๆไปสมัครกันนะครับ ไปบุกเบิกกันหน่อย

Offline icon007

• ทหารเลว
  • *
ผมก็เป็นคนนึงที่ชีวิตนี้ไม่ว่าจะทำอะไรใดๆ ไม่เคยมีเลย connection อ่ะ บางทีนึงอิจฉาคนที่เค้ามีอ่ะนะ แต่ก็ต้องทำความเข้าใจปรับตัวและเรียนรู้ที่จะอยู่ในสังคมประเทศไทยที่ยังไงๆ ก็เป็นแบบนี้แหละครับ สำหรับการรับ qp ผมเคยได้ยินคำว่า "บินก็บินกันได้ทุกคนแหละ เอาคนที่รู้จักไม่ดีกว่าเหรอ" ซึ่งมันก็ถูกของเค้าอ่ะนะ ทำไงได้ ประเทศไทย ก็ต้องตามความฝันกันต่อไป O19

• ทหารเลว
  • *

ลองหาที่เป็น abinitio หรือ second officer อะครับ
Desired Profile
•   Be the holder of a valid CPL/IR dual engine land license from a well recognized flying school.
•   Be 18 years of age or above but not exceeding 30 years.
•   Medically fit and pass the GCAA medical examinations.
•   Pass a technical evaluation and other forms of assessment.
•   Sign a minimum of 5 years service bond with our airline.

Interview Date as follows

29 - 30 June 2010

อันนี้เป็น แนวเดียวกับที่ tg รับ qp ครับ

ตอนนี้ qatar เพิ่งปิดรับไป เหลือแค่ AA รีบๆไปสมัครกันนะครับ ไปบุกเบิกกันหน่อย
ขอบพระคุณมากครั เกิดมาไม่เคยได้ยินเลยคำว่า  Abinitio เด๋วขอหาข้อมูลก่อนนะครับ เดี่ยวจะมาบอกกันนะครับ

Offline spazemonkeyz

• ประชาชน
ถ้าเรียนทุนส่วนตัวที่เมืองไทย เราสามารถเรียนแล้วทำงานไปด้วยได้เปล่าครับ เป็นไปได้ไหมครับ

Offline Athrun

ถ้าเรียนทุนส่วนตัวที่เมืองไทย เราสามารถเรียนแล้วทำงานไปด้วยได้เปล่าครับ เป็นไปได้ไหมครับ

เมื่อหลายปีก่อนสามารถเรียนเฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ได้ครับ

แต่ไม่นานมานี้กรมการบินพลเรือนได้ออกกฎมาว่า

หลักสูตร CPL ในเมืองไทยต้องเรียนแบบเต็มเวลาและจบภายใน 1 ปีเท่านั้นครับ

SXY SXY SXY SXY

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
ผมก็เป็นคนนึงที่ชีวิตนี้ไม่ว่าจะทำอะไรใดๆ ไม่เคยมีเลย connection อ่ะ บางทีนึงอิจฉาคนที่เค้ามีอ่ะนะ แต่ก็ต้องทำความเข้าใจปรับตัวและเรียนรู้ที่จะอยู่ในสังคมประเทศไทยที่ยังไงๆ ก็เป็นแบบนี้แหละครับ สำหรับการรับ qp ผมเคยได้ยินคำว่า "บินก็บินกันได้ทุกคนแหละ เอาคนที่รู้จักไม่ดีกว่าเหรอ" ซึ่งมันก็ถูกของเค้าอ่ะนะ ทำไงได้ ประเทศไทย ก็ต้องตามความฝันกันต่อไป O19

Normal situation บินได้ทุกคนครับ แต่ความสามารถที่แท้จริงจะเห็นกันตอน Emergency ซึ่งเป็นสิ่งที่บอกว่าทำไมบางคนเป็นกัปตันได้ แต่บางคนไม่ได้

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

ทำงานพาร์ททาร์ม หรือทำงานบนอินเตอร์เน็ต หรืองานที่ไม่ต้องมีออฟฟิตอาว ก็พอไหวครับ