Author Topic: ข่าววงในเอามาบอก  (Read 55939 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline teptawat

• ATT02/08
  • นักรบ
 E30 SP2010 เปิดประมาณ OCT นะครับ

E25 QP2010 เปิดประมาณ JUN นะครับ

โชคดีครับทุกคน เตรียมตัวด้วยล่ะ E18

Offline Kristijan Milenkovskiy

• ทหารเลว
  • *
นี่ถ้าจริงก็คงมีเวลาอ่านหนังสือรอนะครับ ขอให้เปิดจริงๆเถอะนะครับ ไม่อยากเก้ออีก  O08 O08 O08 O08 O08

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
ข่าวดี นะครับ....อิอิ

ปล.ถ้าไม่อ่านหนังสือจะสอบติดป่าวหว่า

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
ไม่ทราบว่าได้ข่าวนี้มาจากไหนเพราะผมเข้าไปใน tgpilotrecruitment.com เขาเขียนว่า
Dear TG pilot wannabe,

As of 2010, TG has sufficient pilots to operate in current flights, and enough pilots for a few years to come. However, TG will still be recruiting pilots, just enough to compensate for retiring pilots in each year. At this point, there are around 20 pilots who retire each year. As a result, TG will only need around 20 pilots each year. Since TG had posted a "Loss' in the pass 2 years, they are on a tight budget in every department. Which means that the chance of recruiting SP is rather slim for the next few years to come. TG will most likely recruit QP only (they can be put into trainning straight away without wasting time in flying school), maybe RTAF as well.

In the near future, TG won't be expanding their fleets, instead they will modernise the fleets and maintain the number of 87 aircrafts.

For those who is thinking of getting CPL by self-sponsoring, it is very very risky, and it does not guarantee that you will get a job as a pilot. Many of them paid 3 Million baht and 1 year of thier life, and ended up where they used to work, or working in their parents business. Think very carefully before you decided to self-sponsor. Talk to people, pilots, any one who can give advice.

I'm not writing this to discourage anyone from being a pilot, I know its a dream job to many. I just wanna inform you guys of the current situation. I really do feel for you guys who have been waiting and maybe have waited too long. You deserve to know.

Goodluck

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
เชื่อเถอะ ว่าอยู่ในเหตุการณ์ด้วยกัน confirmed  ตามคนโพสต์จริงๆ เตรียมตัวได้แล้ว สู้ๆ  SOC3

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
ไกล้มากๆครับต้องเตรียมตัวด่วนเลย

เทียวเล่นไม่ได้แล้วอ่ะ

Offline artty

• ประชาชน
อยากทราบว่าตอนนี้ถ้าไปเรียนทุนตัวเองต้องเรียนแบบไหน
ระหว่าง CPL กะ PPL

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
อยากทราบว่าตอนนี้ถ้าไปเรียนทุนตัวเองต้องเรียนแบบไหน
ระหว่าง CPL กะ PPL

ถ้าเรียนทุนส่วนตัวเพื่อจะมาเป็นนักบินพาณิชย์ เหมือนพี่ๆหลายๆท่านที่นี่ต้อง CPL ครับ (Commercial Pilot License) ที่หลายๆล้านอ่ะครับ  O11

ส่วน PPL คือ (Private Pilot License) ครับ 

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ว๊าวๆๆ ช่วงนี้มีแต่ข่าวดีๆทั้งนั้นเลยนะครับ

ผมเพิ่งเข้าไปอ่านข่าวในเว็บ hflight ก็มีข่าวว่าการบินไทยได้สั่งซื้อ B787 Dreamliner เป็นจำนวน8ลำ คาดว่าเครื่องจะมาพร้อมกับA380ในปี 2012ครับ และนอกจากนี้ก็ได้เช่าเครื่องB777-300ER จากJet Airways มา 3 ลำจะ เข้าFleetเดือนเมษานี้แล้ว ข่าวนี้ไม่Confirmนะครับ ต้องรอการยืนยันอย่างเป็นทางการอีกทีครับ

เป็นคนนึงที่อยากให้การบินไทยกลับมาแข็งแกร่งไวๆครับ 

Offline sarapochay

• ATT02/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ

confirm ครับพี่น้อง   E30 เตรียมอ่านหนังสือกันได้เลยครับ  O19
« Last Edit: 01 March 2010, 23:25:51 +07 by sarapochay »

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
อย่างนี้สินะถึงเรียกว่าข่าววงใน E47

Offline oldjet

แนะนำคุณ artty ให้เรียนแบบ MPL ไปเลยน่าจะมีหนทางดีกว่าCPL ครับจบมาพร้อมบินกับเครื่องแบบที่มีในสายการบินนั้นๆได้เลยไม่ต้องมาเสียเวลาเรียนอีก O35 O35

Offline uanmuic

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
ขอถามหน่อยนะครับ คือปกติแล้วTGจะคิดอายุตามระเบียบราชการ คือตั้งแต่ 1 ตุลาคมเป็นต้นไป
ถ้าเกิดSPเปิดสอบประมาณเดือนตุลาคมจริงๆ ปีนี้จะคิดอายุแบบไหนหรือครับ
เพราะถ้าคิดกันตามปีงบประมาณจริงๆ ก็จะเหมือนไม่ได้เปิดทั้งปี 2009 และ 2010 เลยนะครับ
เพราะคนที่จะสอบได้ต้องอายุไม่เกิน30 หลังวันที่ 1 ตุลาคม 2011 เป็นต้นไปเท่านั้น
ซึ่งคนที่มีสิทธิ์สอบครั้งสุดท้ายในปี2010ก็จะไม่มีโอกาสสอบอยู่ดี

เพราะถ้าเปิดสักประมาณเดือนไหนก็ได้แต่ก่อน 1 ตุลาคม 2010
ก็จะเปิดอกาสให้คนที่มีโอกาสในปี2010นี้เป็นครั้งสุดท้ายได้สอบอีกครั้งนะครับ

คือถ้าพวกพี่ๆน้องๆมีโอกาส ผมฝากช่วยถามผู้ใหญ่ในเรื่องนี้ด้วยได้ไหมครับ

ไม่ทราบว่าอ่านเข้าใจไหมครับ คือพอดีผมไม่ค่อยได้ใช้ภาษาไทยเท่าไหร่น่ะครับ

ขอบคุณครับ

Offline grid

That's a good news!!!...

All candidates, prepare for take off....

Offline Athrun

E30 SP2010 เปิดประมาณ OCT นะครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ

ที่พี่บอกว่าเปิดประมาณตุลาคมนั้น

หมายถึงเปิดให้สมัครในเดือนตุลาคม

หรือสอบข้อเขียนในเดือนตุลาคมครับ

แล้วกำหนดเรื่องอายุเหมือนตอนปี 2008 คือไม่เกิน 30 ปีใช่ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

SXY  SXY  SXY

ปล. งงๆเรื่องการนับอายุเหมือนกันครับ ใครก็ได้ช่วยอธิบายให้เข้าใจทีครับ  O37

Offline Dan

• ATT01/08
หึหึ เรื่องอายุไม่ต้องงงมากครับ เพราะตอนประกาศจะบอกว่าเลยว่าผู้ไม่มีสิทธิ์คือคนที่เกิดก่อนวันที่เดือนปี
แต่มันเป็น topic เพราะคนที่คาบเส้น จะเริ่มล่ก เพราะไม่แน่ใจว่าจะลุยเต็มตัวดีป่าว เท่านั้นแหละ
ยังไงผมก็เป็นกำลังใจให้คับ

ไม่ได้เป็นเพราะสอบไม่ได้ ยังไงก็ดีกว่าไม่ได้เป็นเพราะไม่มีโอกาสสอบ

Offline sarapochay

• ATT02/08
วันเวลาดังกล่าวเป็นวันรับสมัครครับผม ยังมีเวลาๆ O02 O02 O02

Offline grid

ผมขอสอบถามเกี่ยวกับ MPL ในนี้เลยได้ไหมครับ ว่าคือยังไง เรียนประมาณกี่เดือน ครับ
เท่าที่ผมเข้าใจคือ เรียนประมาณ 8 เดือน แล้วเข้าซิมเอา จบมาได้ Rate type A330 จากนั้นก็เ้ข้าการบินไทย เลือกฟลีทเลยหรือเปล่าครับ ^^

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
320 มิใช่เหรอครับท่าน  O35

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
ต้องขยันอ่านหนังสือซะแล้ว O11 O19 ตุลาเจอกัน
ผมไม่รู้ว่าMPLนี่Typeไหนนะ แต่ถ้าเข้าการบินไทยมาก้อเข้าfleetตามtypeอะแหละ
MPLเรียนแค่ปีครึ่งก้อน่าจะมาบินแล้ว ส่วนแบบเก่าเรียนตั้ง2ปีแนะกว่าจะได้บิน

Offline oldjet

ลองหาข้อมูลที่ TFTA น่าจะมีคำตอบครับ O19 O19

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
 O28  O30  O34  O36   O02  O07  O10  O18  O22  - นักบิน 303-  - สอบนักบิน 302-  SXY  E06  E11  E18  E30  E25  E47

ดีใจ ดีใจมาก ดีใจมากมาก ดีใจ๊ดีใจ ดีใจสุดสุด ดีใจจนพูดไม่ออก ดีใจจนบอกไม่ถูก
ดีใจโคตรโคตร โคตรโคตรของดีใจ เอาเป็นว่าดีใจแล้วกัน

สวัสดี

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ต้องขยันอ่านหนังสือซะแล้ว O11 O19 ตุลาเจอกัน
ผมไม่รู้ว่าMPLนี่Typeไหนนะ แต่ถ้าเข้าการบินไทยมาก้อเข้าfleetตามtypeอะแหละ
MPLเรียนแค่ปีครึ่งก้อน่าจะมาบินแล้ว ส่วนแบบเก่าเรียนตั้ง2ปีแนะกว่าจะได้บิน

MPL ที่ TG สอน เป็น 330 ครับ

แต่... เปิดสอนแล้วเหรอ O35 O35 O35

โอว จะเปิดสอบแล้วเหรอ ยินดีด้วย ว่าแต่ ไม่ต้องไปติวกันหรอกนะ ผมว่า เปลือง!!! โรงเรียน Pแมว อะไรเนี่ย (จะโดน รร ตามมาด่าป่าวหว่า เอิ๊กๆ)

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ผมว่าสมาชิกรวมตัวกันติวกันเองก็น่าจะดีนะ เอิ๊กๆ

Offline B777-200ER

• ATT01/08
  • นักรบ

MPL ที่ TG สอน เป็น 330 ครับ

แต่... เปิดสอนแล้วเหรอ O35 O35 O35

โอว จะเปิดสอบแล้วเหรอ ยินดีด้วย ว่าแต่ ไม่ต้องไปติวกันหรอกนะ ผมว่า เปลือง!!! โรงเรียน Pแมว อะไรเนี่ย (จะโดน รร ตามมาด่าป่าวหว่า เอิ๊กๆ)
เท่าที่อ่าน มีความรู้สึกว่า DuraSail กำลังจะริเริ่มธุรกิจ ใหม่นะครับเนี๊ยะ ว่ามะพวกเรา
 O28 O28

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
เดี๋ยว DuraSail เปิดติวเองครับ ราคาไม่แพงแน่นอน  E33

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
เป๋ง ขอหมูกรอบพริกเผา+ไข่เจียวหนึ่งกล่อง
คนอารายย ทำงานได้ทุกอย่างเลยเว้ย เมพขิงๆ

Offline Kristijan Milenkovskiy

• ทหารเลว
  • *
น่าจะตั้งเป็นชมรมแล้วติวแนวข้อสอบนะครับ ท่าจะดี 555+

Offline Athrun

พี่เป๋งจะเปิดติวเมื่อไหร่

บอกผมด้วยนะครับพี่

ผมจะไปสมัครเรียนเป็นคนแรกเลยครับ  O02

ว่าแต่เรียนฟรีใช่ปะครับ  O30

SXY  SXY  SXY