Author Topic: ข่าววงในเอามาบอก  (Read 55938 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Kristijan Milenkovskiy

• ทหารเลว
  • *
เออ!!! พี่ๆครับ อยากทราบเนื้อหาแนวข้อสอบน่ะครับว่าออกประมาณกี่ข้อ แล้วก็เนื้อหาประมาณไหนครับ เพราะจริงๆ ผมก็อ่านรวมเกือบหมดน่ะครับ  O08 O08 O08

Offline BBC

• ประชาชน
ดีใจจริงๆครับ ก็ยังพอมีเวลาเตรียมตัวสอบ สู้ตายครับงานนี้ สอบครั้งแรกด้วยสิ ผม .... แหะ แหะ ...  O08

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ขอวงในอีกที จากแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือมาก QPเปิดมิถุนานี่ครับ แล้ว SPก็สอบหลังจาก QPเลยครับ  O15

jason

• Guest
ขอวงในอีกที จากแหล่งข่าวที่น่าเชื่อถือมาก QPเปิดมิถุนานี่ครับ แล้ว SPก็สอบหลังจาก QPเลยครับ  O15

สอบ SP หลังจาก QP หมายถึงว่าสอบ QP จบแล้วค่อยเปิด SP หรือเปิดสอบ SP หลังจากเปิดสอบ QP ครับ

จบ.

O29

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ

สอบ SP หลังจาก QP หมายถึงว่าสอบ QP จบแล้วค่อยเปิด SP หรือเปิดสอบ SP หลังจากเปิดสอบ QP ครับ

จบ.

O29

อยากทราบด้วยคนครับ...

หมายถึงรอให้การคัดเลือก QP เสร็จสิ้นเสียก่อนแล้วจึงค่อยเปิดรับสมัคร SP

หรือพอเปิดรับสมัคร QP ไปได้ซักระยะนึงแล้วก็เปิดรับสมัคร SP ทันทีครับ

ขอบคุณมากครับ

SXY  SXY  SXY

Offline Sky

• ประชาชน
ไม อีกที่บอกรับ QP เดือน เมษ งง   O12 + ไม่เข้าใจ  O22

อ้างอิงนะคับ

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=pcat&topic=3116

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ผมว่า มันใกล้เคียงกันครับ อาจมีการเปลี่ยนแปลงรายละเอียดนิดหน่อยครับ แต่ที่แน่ๆ นี่เป็นสัญญาณว่า ปีนี้การบินไทยเปิดรับทั้ง QP และ SP ครับ ดังนีั้นเตรียมตัวกันนะครับ
ตามข่าวของผมคือ สอบ QP เสร็จ SP ก็เริ่มสอบต่อนะครับ

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
QP เริ่มประกาศเมษา เริ่มขั้นตอนน่าจะ พ.ค. ถ้ารับ SP ต่อผมว่าก็เป้นไปได้เพราะโปร จะได้มารอบเดียว (ประหยัดค่าเดินทาง) ยังงัยก็รับปีนี้แน่ๆ ระยะเวลามันไม่ต่างกันมากหรอกไม่ต้องกังวลไป เตรียมตัวให้ดีๆพอ เพราะจะรู้เวลาที่แน่นอนก็ตอนประกาศนั่นแหละครับ ไม่มีใครรุ้แบบ แน่นอน 100 เปอร์เซ็นต์วันนี้หรอกครับ ยกเว้นคนรับมาบอกเอง

Offline pilotboy

• ทหารเลว
  • *
ถามความเห็นเพื่อนๆ หน่อยสิครับ

คือตอนนี้ผมกังวลมากกว่า QP หรือ SP หรือทั้งสองอย่าง

อาจจะไม่สามารถเปิดสอบได้ เนื่องจากปัญหาทางการเมือง

คนวงในช่วยบอกหน่อยสิครับว่า มันมีผลกระทบมากน้อยแค่ไหน

ผมอยากให้เปิดปีนี้มากๆๆๆๆ ขออย่าให้มีการปฏิวัติ หรือนองเลือดเลย

สาธุ

Offline Aussie

• ทหารเลว
  • *
ส่วนตัวผมเห้นว่ามีส่วนนะครับ แต่มีน้อยมากกว่าไม่มีเครื่องและ นักบิน เพราะเครื่อง 737 ต้องเอาไปให้นกแอร์ รวมกับนักบินที่ย้ายไปอยู่ สายการบิน ต่างประเทศ รวมกับกัปตันที่เกษียรแต่ละปี นักบินไม่สามารถสร้างได้ในไม่กี่วัน ต้องใช้เวลาเป้นปี QP ตอบโจทย์ข้อนี้ได้ดีที่สุด เพราะพร้อมใช้งานและมีว่างงานอยู่อีกเยอะ ส่วน SP นั้นเป็นการเปิดโอกาสให้คนไทย เพราะถ้าไม่มีการบินไทย ไม่มีแอร์เอเชีย พลเรือนอย่างเราที่เป้นคนธรรมดา จะไปมีโอกาศได้อย่างไร และกระบวนการคัดเลือกนั้น ทางสายการบินไทย สามารถหล่อหลอมบุคลิกภาพนักบินที่เค้าต้องการได้ตั้งแต่วิธีการคัดเลือก ไม่เหมือนกับ QP ที่ต่างที่มากัน อาจจะมีบ้างที่ไม่ได้เป็นไปอย่างที่การบินไทยต้องการ ข้อนี้ SP จะตอบโจทย์ได้ดีที่สุดครับ

Offline grid

ลองหาข้อมูลที่ TFTA น่าจะมีคำตอบครับ O19 O19

ผมลองเสริชหา TFTA แล้วแต่ไม่รู้ว่าชื่อเต็มจริงๆคืออะไร เลยหาไม่ได้ครับ ^^ O35

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
TFTA = Thai Flight Training Academy คับ

ถึงเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆที่จะสอบนักบิน SP ทุกๆท่าน ผมกำลังคิดว่า หากมาติวกัน โดยหาคนสอนแบบเน้นเฉพาะบทหรือหัวข้อสำคัญในการสอบรอบแรกมาติวพวกเราอาทิตย์ละครั้ง จะดีไหมครับ เฉลี่ยค่าสอนกัน เตรียมพร้อมกันตั้งแต่วันนี้เลยดีไหมครับ ช่วยๆกัน ก้าวไปด้วยกัน ^^ O35

กัมบาดีโย่ (สู้ตายย )

Offline Kristijan Milenkovskiy

• ทหารเลว
  • *
เอาด้วยคนครับ  O19 O19 O19 O19 O19 เต็มที่ไปเลย จะได้ไม่ต้องเสียใจทีหลัง

Offline BBC

• ประชาชน
ว่าแต่อยู่ที่ไหนกันบ้างล่ะครับ ถ้าจะติวด้วยกันก็คงต้องหาที่ๆกลางๆสำหรับทุกคน พอดีช่วงนี้ผมกำลังลุ้นกับงานใหม่อยู่อะครับ ยังไม่รู้ว่าจะได้ไปลงจังหวัดไหนเลย(อยู่ในภาคกลางตอนล่างนี่แหละครับ) แต่ขอให้ได้ที่ใกล้ๆกันครับ จะได้รวมกลุ่มกันช่วยๆกันเรียน สู้ๆครับ ทุกท่าน  E18

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ว่างๆลองไปซื้อหนังสือทดสอบ iq ที่ b2s มาทำเล่นดูครับ ช่วยได้บ้าง

ผมเคยไปเรียน PCAT มา แต่ปีนี้ยังเรียนไม่จบเลยไม่ได้สอบ พอมีเอกสารการเรียนอยู่บ้าง แล้วก็ว่าจะขอคำแนะนำเพื่อนที่สอบไปแล้ว ว่าสอบบทไหน ยังไง
แล้วก็มาติวเฉพาะบทกัน ผมว่า เน้น ฟิสิก กับ เลข ดีไหมครับ วิชาละ 3 เดือนกว่าๆ อาทิตย์ละครั้ง เน้นๆ

ติวที่ไหนกัน จะหาใครติว ผมไม่ค่อยทราบเท่าไหร่ อิอิ
มีใครพอรู้จักอาจารย์ที่สอนเก่งๆ เข้าใจง่ายๆไหมครับ

อีกอย่างผมทิ้งวิชาเลข ไปนานแล้ว เพราะจบ ม4 ก็ไปต่างประเทศเลย เมื่อวานนั่งเปิดหนังสือเลข ม5 มันยากกกว่าที่ออสเตรเลียมากๆๆๆๆๆเลยครับ เชื่อไหมครับ เมืองนอก อย่าง function เรียนง่ายกว่าเมืองไทยเยอะเลย อิอิ จริงๆผมไม่ค่อยฉลาดด้วยแหละครับ

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
จะติวกันที่ไหนบอกด้วยคับ

ไปด้วยคนนนนนนนน O22

• ทหารเลว
  • *
ก็ดีครับ จะได้รู้จักกันไว้และได้แชร์ความรู้ที่แต่ละคนมีด้วย แต่ว่าต้องหาแกนนำก่อนครับ เดี๋ยวผมตาม E47 E47 E47 E47 E47 E47

• ทหารเลว
  • *
ช่วงนี้มีความเคลื่อนไหวอื่นๆ อีกหรือเปล่าครับ O15 O15 O15 O15 O15 O15 O15 O15

Offline Athrun

นั่นสิครับ...

เห็นเค้าประท้วงปิดถนนกันนานๆแบบนี้   O08

ผมชักรู้สึกเสียวๆว่าจะกระทบกับการที่จะเปิดสอบหรือไม่เปิดสอบบ้างแล้วสิครับ  O23

ขอให้เปิดจริงๆทีเถอะครับ please  O21

SXY SXY SXY SXY

Offline giggs

• ทหารเลว
  • *
เรื่องติว นี่สนใจมากเลยนะคร๊าบบบบบ  ขอเป็นแนวร่วมด้วยคนซิครับ

Offline BBC

• ประชาชน
ช่วงนี้เครียดมากเลยครับพี่น้อง พอดีเพิ่งสอบงานราชการได้ ยังไม่รู้จะได้ไปลงไหนเลย กลัวว่าจะไปไกลเกิน เกรงว่าจะไม่สะดวกมาติวกับเพื่อนๆจัง    E08

Offline ball1551

• ประชาชน
ตกลงการบินไทยรับ sp ปลายปี 53 ชวร์ใช่ไหมครับ
แล้วใช้คะแนน Toeic เท่าไหร่ครับ  SXY E18

• นักรบ
ตกลงการบินไทยรับ sp ปลายปี 53 ชวร์ใช่ไหมครับ
แล้วใช้คะแนน Toeic เท่าไหร่ครับ  SXY E18

เตรียมไว้สัก 650 up ก็อุ่นใจไปได้เปราะหนึ่งแล้วละครับ

เพราะการบินไทย มีการสอบภาษาที่มีมาตรฐานของการบินไทยเองอีกทีคัรบ  O36

Offline ball1551

• ประชาชน
 O18 รบกวนถามพี่ๆ ข่าว sp การบินไทยรับปลายปี 53 แน่นอนใช่ไหมครับ

• นักรบ
O18 รบกวนถามพี่ๆ ข่าว sp การบินไทยรับปลายปี 53 แน่นอนใช่ไหมครับ

ผมขอตอบแทนพี่ๆเค้าแล้วกันนะครับ เพราะช่วงนี้พี่ๆเค้ามีตารางบินกันเยอะน่ะครับ

ที่ถามว่า รับปลายปี 53 แน่นอนใช่ไหม ยังไม่สามารถตอบว่า แน่นอน ได้ นะครับ จนกว่าจะมีการประเทศผ่านเวปการบินไทยอย่างเป็นทางการนะครับ

ส่วนที่ว่า จะมีการรับสมัคร ก็เป็น ตามหัวข้อครับ ว่า ข่าววงใน ส่วนวงไหนนั้น ก็ ตามคำตอบในช่วงต้นๆ ของ กระทู้นี้เค้าได้กล่าวกันไว้แล้วน่ะครับ

แต่สุดท้าย ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน จนกว่าจะมีประกาศ ออกมาอย่างเป็นทางการครับ

ส่วนคนที่เตรียมตัวสอบ ก็ สู้ๆ กันต่อไปครับ  O19   O18

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

ผมขอตอบแทนพี่ๆเค้าแล้วกันนะครับ เพราะช่วงนี้พี่ๆเค้ามีตารางบินกันเยอะน่ะครับ

ที่ถามว่า รับปลายปี 53 แน่นอนใช่ไหม ยังไม่สามารถตอบว่า แน่นอน ได้ นะครับ จนกว่าจะมีการประเทศผ่านเวปการบินไทยอย่างเป็นทางการนะครับ

ส่วนที่ว่า จะมีการรับสมัคร ก็เป็น ตามหัวข้อครับ ว่า ข่าววงใน ส่วนวงไหนนั้น ก็ ตามคำตอบในช่วงต้นๆ ของ กระทู้นี้เค้าได้กล่าวกันไว้แล้วน่ะครับ

แต่สุดท้าย ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน จนกว่าจะมีประกาศ ออกมาอย่างเป็นทางการครับ

ส่วนคนที่เตรียมตัวสอบ ก็ สู้ๆ กันต่อไปครับ  O19   O18

ดีมากน้อง E30 E30

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
บ้านเมืองวุ่นวายอีกแล้ว กลัวจริงๆ เลย  E08 E08

• นักรบ
ไม่ต้องกังวลแล้วครับ

ข่าวดีมาแล้ววว SOC3