Author Topic: มีแต่คนบอกว่าคนที่เรียนcpl ทุนส่วนตัวยังตกงานกันอีกเป็นร้อยคน แลัวทำไมยังมีคนกล้าเรียนอี  (Read 40184 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Hope

• ประชาชน
       พอจะเรียนทุกคนรอบตัวก้พูดแบบนี้ บางคนบอกให้เอาตังไปหาเส้นดีกว่าทั้งที่ข่าวปาวๆว่านักบินขาดแคลน แต่สายการบินกลับอยากได้นักบินที่มีชมบินมาแล้วพอสมควร แล้วคนที่พึ่งเรียนจบจะทำยังไงครับ
        คนใกล้ตัวผมเห็นมีอยู่คนสองคนที่เรียนเองแล้วได้งาน คนนึงตัวเค้าเองยังพูดว่าถือว่าโชคดีมากเพราะยังมีเพื่อนเค้าไม่ได้งานอีกเยอะ อีกคนนึงยอมกู้ตังมาเรียน จบแล้วเกือบสี่ปีถึงได้งานลุ้นกันตัวโก่ง
        ผมเลยอยากทราบความเห็นของคนที่เรียนทุนส่วนตัว ทั้งที่กำลังเรียนหรือเรียนจบแล้วรองานอยู่ว่ามีความคิดเห็นยังไงบ้าง คนที่เรียนจบแล้วบางคนได้งาน บางคนกลับสอบไม่ผ่าน เงินสองล้านบาท คุ้มค่าอยู่แล้วถ้าได้งาน แต่ถ้าไม่ได้ล่ะ....
        ขอบคุณครับ

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ประเด็นนี้ดูน่ากลัวจะดราม่าจังเลยครับ...

ถ้าว่ากันตามตรงมนุษย์เราเวลาวาดฝันไว้ในใจ จะมีด้วยหรอครับที่คนไหนที่วาดฝันไว้ว่าจะไม่ได้...ถ้าเราลงทุนลงเงินเรียนไป2ล้านกว่า เพราะถ้าเค้าคิดว่าจะไม่ได้เค้าคงไม่ลงทุนกระมังครับ

ผมเองก็เป็นอีกคนครับที่ทำงานด้านการบิน เห็นและรับรู้ถึงข้อมูลตรงนี้มาก็เยอะ

แต่ถึงกระนั้น

รู้ทั้งรู้ว่ามันยาก รู้ทั้งรู้มันมีโอกาศไม่ได้  แต่ก็ต้องยอมรับนะครับว่าในใจลึกๆมันอยากลองซักทีครับ มันอยากทำตามฝันดู ถึงเหตุผลมันจะเห็นๆอยู่นะครับ O08 O11

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
บางทีความฝันของคนๆ นึงก็วัดออกมาเป็นมูลค่าตัวเลขไม่ได้นะครับ

ถ้าตัดเรื่องพื้นฐานด้านการเงินทางบ้านออก สองล้านกว่า ผมว่าเสี่ยงมาก เงินขนาดนี้ตั้งตัวทำอย่างอื่นได้มากมาย
ทางที่ดีต้องรู้จักตัวเองดีพอประมาณนึงก่อนครับ ฟังคนรอบข้างแนะนำก็ดีครับ แต่ไม่มีใครที่จะรู้ใจตัวเราเองดีที่สุดครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ส่วนตัวพี่ว่าเรียนเอง เสี่ยงมากนะครับ แต่อันนี้ก็นานาจิตตังน่ะครับ
แต่จากการที่นักบินไหลไปสายการบินอื่นมากมาย และเค้าก็ไม่มีนักบินที่มีประสบการณ์ให้เลือกมากมายอีกต่อไปนั้น สายการบินก็อาจต้องหันกลับมาเลือกรับนักบินจบใหม่เพิ่มขึ้นครับ
แต่กันนี้มันก็ยังเป็นเรื่องของอนาคตอันใกล้อยู่นะครับ ขึ้นอยู่กับเวลาตกฟากอีกน่ะแหล่ะ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
พี่ durasial พูดถูกครับ มันอยู่ที่ช่วงเวลาตกฟากด้วย เพื่อนเจ้าของกระทู้อาจจะจบมาช่วงสี่ปีก่อนหน้า ซึ่งธุรกิจสายการบินซบเซา แต่ตอนนี้ ทุกที่ต้องการนักบิน ทุนส่วนตัวเลยเป็นคำตอบ พี่ว่าข้อมูลของน้องอาจจะเก่าไปนิด ตอนนี้ทุนส่วนตัวที่เหลือในตลอดพี่ว่าไม่ถึงร้อยแล้วละครับ แต่ต้องแบ่งพวกที่ยังไม่ได้งานเป็นสองส่วน ณ ตอนนี้นะ พวกแรกพึ่งจบออกมาแล้วยังไม่มีที่ไหนเปิดรับเลย กำลังจะเปิด เลยยังรองานอยู่ ส่วนอีกพวกคือพวกที่จบมาแล้ว(สักพัก) สอบไปหลายที่ แต่ไม่ได้ซักที ซึ่งต้องย้อนมาดูแล้วละครับ ว่าตัวเอง Qualified พอที่เค้าต้องการไหม ฮึฮึ ส่วนหนึ่งมาจากกระบวนการคัดเลือกตั้งแต่แรก ที่โรงเรียนการบินและสถาบันบางที่ คัดเข้ามา

สรุปทุกการลงทุนมีความเสี่ยงครับ high risk high return แต่เราจะเป็นนักบินแล้ว เราต้องเสี่ยงแบบมีความรู้ กล้าเสี่ยงในเรื่องที่เรารู้ หาทางหนีที่ไล่ไว้เพื่อ แผนสอง แผนสาม เราต้องมี ไม่ใช่ว่าเรามีความอยาก แล้วปล่อยให้ความหยากนั้นเอาชนะเหตุผล

สวัสดีปีใหม่ครับ

• ราชาเทวะ
http://www.youtube.com/watch?v=dz3ZXUpNHBg

ดังคลิ๊ปนี้ เค้าพูดความจริงว่าขาดแคลน แต่พูดความจริง ไม่หมด เบี่ยงประเด็นบ้าง พี่ที่เป็นด็อกเตอร์คนขวาพูดดีสุด และจริงที่สุด พี่ตุ้ย(กัปตัน) ก็อยากจะพูดความจริง แต่ก็อ้ำอึ้งๆ พูดได้ไม่เต็มปากเพราะเกรงใจบริษัทเก่า กลัวจะมีปัญหา สุดท้าย ผมว่าประเด็นนี้ ตัดสินใจเองนะครับ ฮึฮึ

• ราชาเทวะ
ประเด็นทั้งหมดที่ถูกพูดถึงกันก็เริ่มมาจากข่าวนี้แล

Offline kidarmy

• ประชาชน
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจลงทุน

Offline iahova

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
ผมมีคําถามครับ ผมอยากทราบเหตุผลในการเรียนทุนส่วนตัวของผู้ที่อายุยังไม่เกินเกณฑ์การสอบ studentpilot ของสายการบินต่างๆ ในปัจจุบันครับ

ผมสงสัยว่าทำไมถึงไปเรียนทุนส่วนตัว ทั้งที่ยังมีโอกาสเป็นนักบินสายการบินได้โดยไม่ต้องเอาเงินสองล้านกว่าๆไปเสี่ยง
คืออยากจะทราบว่ามันมีข้อดีกว่าสอบstudent pilot อย่างไรครับ ถามเป็นความรู้นะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแถลงไขครับ

Offline ounpug

• นักรบ
  • **
พี่ durasial พูดถูกครับ มันอยู่ที่ช่วงเวลาตกฟากด้วย เพื่อนเจ้าของกระทู้อาจจะจบมาช่วงสี่ปีก่อนหน้า ซึ่งธุรกิจสายการบินซบเซา แต่ตอนนี้ ทุกที่ต้องการนักบิน ทุนส่วนตัวเลยเป็นคำตอบ พี่ว่าข้อมูลของน้องอาจจะเก่าไปนิด ตอนนี้ทุนส่วนตัวที่เหลือในตลอดพี่ว่าไม่ถึงร้อยแล้วละครับ แต่ต้องแบ่งพวกที่ยังไม่ได้งานเป็นสองส่วน ณ ตอนนี้นะ พวกแรกพึ่งจบออกมาแล้วยังไม่มีที่ไหนเปิดรับเลย กำลังจะเปิด เลยยังรองานอยู่ ส่วนอีกพวกคือพวกที่จบมาแล้ว(สักพัก) สอบไปหลายที่ แต่ไม่ได้ซักที ซึ่งต้องย้อนมาดูแล้วละครับ ว่าตัวเอง Qualified พอที่เค้าต้องการไหม ฮึฮึ ส่วนหนึ่งมาจากกระบวนการคัดเลือกตั้งแต่แรก ที่โรงเรียนการบินและสถาบันบางที่ คัดเข้ามา

สรุปทุกการลงทุนมีความเสี่ยงครับ high risk high return แต่เราจะเป็นนักบินแล้ว เราต้องเสี่ยงแบบมีความรู้ กล้าเสี่ยงในเรื่องที่เรารู้ หาทางหนีที่ไล่ไว้เพื่อ แผนสอง แผนสาม เราต้องมี ไม่ใช่ว่าเรามีความอยาก แล้วปล่อยให้ความหยากนั้นเอาชนะเหตุผล

สวัสดีปีใหม่ครับ

เห็นด้วยกับพี่ pilotguide มากครับ คุณสอบเป็นศิษย์การบินได้แล้ว ไม่ได้หมายความว่าตัวคุณเองก็จะเป็นที่ยอมรับของแอร์ไลน์ทันที ผมคิดว่า เหมือนกับเรียนมหาลัยล่ะครับ มีทั้งคนเก่งและไม่เก่ง แต่ก็จบออกมาได้เหมือนกัน แต่บริษัทก็ต้องเลือกคนที่เก่งกว่าอยู่แล้ว ใครจะไม่ชอบคนเก่งครับ คนที่เรียนทุนส่วนตัว แล้วสอบติดแอร์ไลน์ก็มีอีกมาก แต่ก็ไม่จำเป็นที่จะต้องพูดถึงเพราะก็สบายไปแล้ว แต่ที่ยังเหลือๆอยู่ในตลาด แบบว่า สอบที่ไหนกี่ทีก็ไม่ผ่าน ต้องย้อนกลับมาถามตัวเองแล้วล่ะ ว่าคุณติดอาวุธให้ตัวเองดีพอหรือยัง อ่านหนังสือ ใฝ่หาความรู้เพิ่มเติมนอกเหนือจากการเรียนพอหรือยัง ลองประเมินตัวเองในจุดนี้และเตรียมแผนการเอาไว้ ก่อนที่จะเอาตัวเองเข้าไปอยู่ที่เสี่ยงนะครับ

Happy New Year  E18

Offline LT787

• ประชาชน
 O08
ทุนส่วนตัวที่เรียนจบ ชั่วโมงบิน 200 กว่าๆชั่วโมง มีทั้งที่ได้งานแล้วและยังรออยู๋ เหมือนทุกอาชีพครับ

มันก็เหมือนกับการลงทุนเรียน Master degree เมืองนอกอะครับ ทำไมลงทุนตั้งแพง เพื่ออะไร ?
ก็เพราะเค้าต้องการ Qualification นั้นมาเพื่อสมัครงานและทำธุรกิจที่ตัวเองต้องการ หรือเพื่อ เพิ่ม Profile ให้ตัวเอง

ในความคิดของผมนะครับ ถ้าคุณต้องการที่จะเป็นนักบินจริงๆ รักการบิน มีทุนที่ไม่เดือดร้อนตัวเองและครอบครัว มีความตั้งใจจริง มีแผนสำรองระหว่างรองานเป็นนักบิน ภาษาอังกฤษดีจริงๆ ก็เป็นอะไรที่น่าจะลองลงทุนเรียนนะครับ เพราะคุณจะได้เปิดประตูโอกาสให้กว้างขึ้นถึงแม้มันจะไม่กว้างมากนัก 

+ กับว่าถ้ามี Profile ดี, การศึกษาดี, มีpotential etc. ผมเชื่อว่ามีโอกาสได้งานแน่นอนครับ เพราะอย่างที่บอกทุกองค์กรณ์อะครับอยากได้คนที่ มีความรู้ความสามารถที่เหมาะสมแก่อาชีพ และยิ่งถ้ามี Profile ที่ดี ก็เหมือนเป็น Bonus เล็กๆ ครับ

สุดท้าย: คนที่ได้เป็น SP ของสายการบินก็สบายสุดครับ แต่บางทีโชคชะตาของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันครับ

• ราชาเทวะ
ผมมีคําถามครับ ผมอยากทราบเหตุผลในการเรียนทุนส่วนตัวของผู้ที่อายุยังไม่เกินเกณฑ์การสอบ studentpilot ของสายการบินต่างๆ ในปัจจุบันครับ

ผมสงสัยว่าทำไมถึงไปเรียนทุนส่วนตัว ทั้งที่ยังมีโอกาสเป็นนักบินสายการบินได้โดยไม่ต้องเอาเงินสองล้านกว่าๆไปเสี่ยง
คืออยากจะทราบว่ามันมีข้อดีกว่าสอบstudent pilot อย่างไรครับ ถามเป็นความรู้นะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแถลงไขครับ

ง่ายมากครับน้อง คนที่คิดจะเรียนทุนส่วนตัวตอนนี้มีอยู่ 4 แบบ
1 คนที่อยากเป็นนักบินจริงๆ โดยไม่สนว่าจะยังงัยก็ใจมันรัก แบบนี้ผมเห็นด้วยนะ เพราะยังงัย ถ้าคุณรักคุณทำไปเถอะ
2 คนที่เงินเหลือ ก็ฉันอยากเป็นนักบิน เงินฉันเหลือ ก็มันเงินชั้นใครจะทำไม ไม่ได้งานก็ไม่เป็นไร ฉันมีอย่างอื่นทำ แบบนี้ผมว่าก็โอเค ทำให้คนที่สนใจการบินเพิ่มขึ้นอีกเยอะ
3 คนที่คิดว่า การเป็นนักบิน มันง่าย หรือ พวกโลกสวย และโดนใส่ข้อมูลที่ผิดๆมาจากหลายๆ แหล่ง ไม่ว่าจะเป็นโรงเรียนการบิน เพื่อน สื่อ หรืออะไรก็แล้วแต่ พี่อยากจะบอกว่า มันไม่ง่ายไปทั้งหมดครับ ถ้าการเป็นนักบินมันง่ายมาก ทุกวันนี้นักบินคงมีเยอะมาก อยากให้น้องๆ ลองหาข้อมูลให้เยอะอีกหน่อย ทำความเข้าใจกับมันมากอีกนิด แล้วน้องจะรู้ว่า มันอาจจะไม่ได้ง่ายเหมือนที่น้องๆคิดครับ
4 คนที่อายุเกิน เค้ามีใจรักการบิน แต่สอบ SP ไม่ได้ หมดหนทาง ทางเดียวคือ QP ผมอยากให้น้องๆ คิดให้ดีครับ ไม่ได้ห้าม จะบอกเลยว่าดีด้วยซ้ำ ถ้ามีเงินอยู่แล้ว จะเรียนบิน โดยไม่ต้องกู้ แต่ถ้าต้องกู้เงินมาเรียน คิดให้หนักครับ อาชีพนักบิน ไม่ใช่ทั้งหมด ยิ่งถ้าเคยสอบสายการบินมาแล้วหลายที แต่สอบที่ไรก็ไม่ผ่านสำหรับ SP ลองคิดกลับกันดูว่าที่เราไม่ผ่านอาจจะเป็นเพราะ เราไม่เหมาะสมจริงๆ หรือไม่ เพราะถ้าเป็นแบบนั้นจริง เท่ากับเราเอาเงินอีกสองล้าน ส่งตัวเองไปตายนะครับ อาชีพอื่นท่เหมาะกับเรามีอีกเยอะ

สรุป คิดให้ดี แต่ละคนมีข้อมูลและ condition ไม่เหมือนกัน ดังนั้นคิดดีๆครับ ผมยินดีนะครับให้คำปรึกษา ส่งเมล์มาก็ได้ แต่ลองอ่านข้อความข้างต้นก่อน ว่าตัวเองเข้าข่ายแบบไหน

Offline Hope

• ประชาชน
     พอดีมีพี่ที่รู้จักเป็นนักบินอยู่สายการบินแห่งชาติ แกบอกว่าไม่เคยรู้จักอาชีพนี้มาก่อน เรียนจบบริหารมา งานที่ทำอยู่ไม่จบที่ทำงาน เหนื่อย..แค่อยากหาอาชีพที่ทำแล้วจบไม่ต้องกลับมาทำต่อที่บ้าน ตอนแรกจะสมัครสจ๊วตแต่มองแล้วว่าอาชีพนักบินมั่นคงกว่า เลยขอเงินที่บ้านเรียนซะเลย โดยที่ไม่รู้ว่ามีการสอบชิงทุนด้วยซ้ำ โชคดีแกได้งานสายการบินเล็กก่อนย้ายมาที่ใหญ่
     แกเลยเป็นเหมือนแรงบันดาลใจของผมอ่ะครับ ทั้งที่เมื่อก่อนคิดว่าคนจะเป็นนักบินต้องถูกเลี้ยงดูมาแบบนั้นตั้งแต่เด็ก(ตามที่สถาบันกวดวิชาและหนังสือบอกมา) ตัวผมเองก็พึ่งเริ่มสนใจอาชีพนี่ได้ซักปีที่แล้ว เลยรู้สึกมีความหวังนิดๆ แต่ด้วยจำนวนเงินค่าเรียนที่สูงพอตัว เลยต้องคิดความเป็นไปได้หลายๆทางเอาไว้ - นักบิน 305-
     ยังไงขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำของพี่ๆครับ

• นักรบ
  • **
     พอดีมีพี่ที่รู้จักเป็นนักบินอยู่สายการบินแห่งชาติ แกบอกว่าไม่เคยรู้จักอาชีพนี้มาก่อน เรียนจบบริหารมา งานที่ทำอยู่ไม่จบที่ทำงาน เหนื่อย..แค่อยากหาอาชีพที่ทำแล้วจบไม่ต้องกลับมาทำต่อที่บ้าน ตอนแรกจะสมัครสจ๊วตแต่มองแล้วว่าอาชีพนักบินมั่นคงกว่า เลยขอเงินที่บ้านเรียนซะเลย โดยที่ไม่รู้ว่ามีการสอบชิงทุนด้วยซ้ำ โชคดีแกได้งานสายการบินเล็กก่อนย้ายมาที่ใหญ่
     แกเลยเป็นเหมือนแรงบันดาลใจของผมอ่ะครับ ทั้งที่เมื่อก่อนคิดว่าคนจะเป็นนักบินต้องถูกเลี้ยงดูมาแบบนั้นตั้งแต่เด็ก(ตามที่สถาบันกวดวิชาและหนังสือบอกมา) ตัวผมเองก็พึ่งเริ่มสนใจอาชีพนี่ได้ซักปีที่แล้ว เลยรู้สึกมีความหวังนิดๆ แต่ด้วยจำนวนเงินค่าเรียนที่สูงพอตัว เลยต้องคิดความเป็นไปได้หลายๆทางเอาไว้ - นักบิน 305-
     ยังไงขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำของพี่ๆครับ

ใช่พี่คนที่เพิ่งย้าย fleet จาก B6 มา 330 รึป่าวเอ่ย  E25

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ผมกำลังจะเริ่มเรียนบินทุนส่วนตัวในอีกไม่กี่สัปดาห์

ผมคุยกับพี่ๆนักบินที่เป็น QP หลายคน  บางคนเขาก็สนับสนุน  บางคนเขาก็ 50/50   แต่พี่ๆเขาก็ไม่ได้รู้จักตัวคุณเท่ากับตัวคุณเองหรอกครับ  คุณ จขกท ก็ต้องฟังหูไว้หูครับ  ลองถามใจตัวเองดูครับ   คุณมีความเชื่อมั่นในตัวของคุณเองมากน้อยแค่ไหน?  คุณคิดว่าคุณสามารถที่จะแข่งขันกับคนอื่นได้หรือไม่?  อยากทำอาชีพนี้จริงป่าว?  คือถ้ายังไม่รู้จักตัวเองดีพอ ผมแนะนำให้ลองไปบินซิม หรือลองขอติดตามเครื่องบินขึ้นไป (เมืองไทยไม่รู้ทำได้ไหม? แต่ตอนนั้นผมอยู่เมืองนอก ผมก็ตามเพื่อนไปบิน   บางทีอาจารย์ก็พาเด็กไปบินเล่นหลังสอบไฟนอลเสร็จ)  ลองทำความรู้จักตัวคุณเองดูก่อนดีไหมครับ?

โดยส่วนตัว ผมมีความสุขที่ได้ทำตามความฝันครับ  ถึงแม้ว่าในอนาคตผมจะสอบไม่ผ่าน ผมก็จะไม่เสียใจที่เลือกเดินมาทางนี้ครับ  I would rather die trying than not flying! 

ปล. บางกอกจะเปิดรับ SP เร็วๆนี้แล้วผมน่าจะมีสิทธิ์สอบ  ผมก็คงไม่คิดจะรออ่ะครับ  สอบติดหรือไม่ติด ก็ต้องจ่ายเงินเรียนอยู่ดี 

อืม... หรือถ้าจะลดความเสี่ยงก็ลองดูที่ Royal Sky อ่ะครับ รู้สึกตอนนี้มีเปิดหลักสูตรที่เรียน CPL แล้วแถม IP (Instructor Pilot) ที่จบมาแล้วต้องเป็นครูการบิน   จขกท ลองเช็คดูอีกทีนะครับ  ผมไม่แน่ใจเท่าไร

Phew

• Guest
ผมกำลังจะเริ่มเรียนบินทุนส่วนตัวในอีกไม่กี่สัปดาห์

ผมคุยกับพี่ๆนักบินที่เป็น QP หลายคน  บางคนเขาก็สนับสนุน  บางคนเขาก็ 50/50   แต่พี่ๆเขาก็ไม่ได้รู้จักตัวคุณเท่ากับตัวคุณเองหรอกครับ  คุณ จขกท ก็ต้องฟังหูไว้หูครับ  ลองถามใจตัวเองดูครับ   คุณมีความเชื่อมั่นในตัวของคุณเองมากน้อยแค่ไหน?  คุณคิดว่าคุณสามารถที่จะแข่งขันกับคนอื่นได้หรือไม่?  อยากทำอาชีพนี้จริงป่าว?  คือถ้ายังไม่รู้จักตัวเองดีพอ ผมแนะนำให้ลองไปบินซิม หรือลองขอติดตามเครื่องบินขึ้นไป (เมืองไทยไม่รู้ทำได้ไหม? แต่ตอนนั้นผมอยู่เมืองนอก ผมก็ตามเพื่อนไปบิน   บางทีอาจารย์ก็พาเด็กไปบินเล่นหลังสอบไฟนอลเสร็จ)  ลองทำความรู้จักตัวคุณเองดูก่อนดีไหมครับ?

โดยส่วนตัว ผมมีความสุขที่ได้ทำตามความฝันครับ  ถึงแม้ว่าในอนาคตผมจะสอบไม่ผ่าน ผมก็จะไม่เสียใจที่เลือกเดินมาทางนี้ครับ  I would rather die trying than not flying! 

ปล. บางกอกจะเปิดรับ SP เร็วๆนี้แล้วผมน่าจะมีสิทธิ์สอบ  ผมก็คงไม่คิดจะรออ่ะครับ  สอบติดหรือไม่ติด ก็ต้องจ่ายเงินเรียนอยู่ดี 

อืม... หรือถ้าจะลดความเสี่ยงก็ลองดูที่ Royal Sky อ่ะครับ รู้สึกตอนนี้มีเปิดหลักสูตรที่เรียน CPL แล้วแถม IP (Instructor Pilot) ที่จบมาแล้วต้องเป็นครูการบิน   จขกท ลองเช็คดูอีกทีนะครับ  ผมไม่แน่ใจเท่าไร

คุณ SKYWOLF พอจะบอกได้ไหมครับว่าจะไปเรียนบินที่ไหน และเหตุใดจึงเลือกเรียนที่นี่?

• นักรบ
  • **
ถึง SKYWOLF
ส่วนตัวผมและพี่ๆในกลุ่มก็ยังเชียร์ให้เรียนที่ๆเคยคุยกันมานะครับ
เพราะดูจาก potential แล้วคิดว่า ทางนั้นน่าจะดีที่สุดนะ
 E37

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3

คุณ SKYWOLF พอจะบอกได้ไหมครับว่าจะไปเรียนบินที่ไหน และเหตุใดจึงเลือกเรียนที่นี่?

เรียนที่ BAC ครับ  พี่ pilotguide แนะนำมา  (เหตุผลง่ายไหม? 555+)

อันนี้เหตุผลส่วนตัวนะครับ  
- ไม่เรียนที่ IAC เพราะไม่ชอบอาจารย์อินเดีย  ไม่ได้บอกว่าอาจารย์อินเดียจะแย่  เพื่อนอินเดียก็มีเยอะ  แต่ผมรู้สึกว่าสำเนียงอินเดียฟังยาก  ... ผมอยาก concentrate กับเนื้อหามากกว่าการแปลคำพูดอาจารย์    
- สบพ ก็น่าสนใจนะครับ แต่ดูเหมือนเด็กส่วนใหญ่จะเป็นศิษย์ของการบินไทย และทุนส่วนตัว   (ได้ connection ไม่เยอะอ่ะ)  แล้วไปหาแฟนกับญาติพี่น้องลำบาก    (ผมไม่มีรถ)
- Royal Sky  ไม่ได้ไปสมัครเรียนเพราะเข้าใจว่าก่อนหน้านี้เขาสอน part time  เลยไม่เป็นที่ยอมรับของหลายๆสายการบิน  (แต่รู้สึกจะมี full time แล้วนะเพราะเห็นว่ามีพี่คนนึงได้กบท)  แต่ผมก็ยังไม่อยากเสี่ยงกับโรงเรียนนี้
- BSC ศรีราชา  ค่าเรียนถูกสุดในไทยล่ะ  แต่ว่าเปิดใหม่   ผมไม่อยากเสี่ยงอ่ะ
- เมืองนอก   ค่าเรียนถูก  แต่ผมขายรถแล้ว  ส่งของกลับไทยแล้ว   ถ้าจะเรียน... ยังไงก็ต้องใช้เวลาประมาณ 1 ปี
ถ้าเป็นโรงเรียนห่วยๆ ค่าเรียนถูกๆ ก็จะเรียนนานหน่อยเพราะเครื่องบินไม่พอ  FAA checkers ไม่พอ
ไหนจะต้องมาเสียเวลา convert license อีก
***ถ้าสิ่งที่ผมพิมพ์ไป ขัดหูขัดตาบุคคลท่านใด  ผมก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
หรือถ้าผมเข้าใจอะไรผิดก็ชี้แจงได้ครับ***

ส่วนที่ BAC มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียจากที่สำรวจคร่าวๆ
ข้อเสียก็ประมาณว่า...
- เน็ตโรงแรมไม่ค่อยดี
- ฟิตเนสห้องโคตรเล็ก
- เหมือนพี่นักบินหลายๆคนจะบ่นให้ผมฟังนะครับว่า  ไม่ค่อยพอใจกับการทำงานของคณะผู้บริหารและพนักงานของ BAC    (พี่ pilotguide ไม่ได้ว่าอะไรใครเลยนะครับ  อย่าเข้าใจผิดคนล่ะครับ  ...  ผมฟังมาจากรุ่นพี่ BAC คนอื่นๆ)

ซึ่งข้อเสียพวกนี้  ผมรับได้ครับ  เน็ตห่วย...ผมก็ติดเน็ตเอง    ฟิตเนสเล็ก... เดี๋ยวผมไปหาฟิตเนสตรงอื่นเล่นเอาก็ได้
ส่วนคณะผู้บริหารกับพนักงานของ BAC จะดีหรือไม่ดี  ผมไม่อยากตัดสินพวกเขาจากคำบอกเล่าครับ  (ผมไว้หูฟังหูครับ)

จุดเด่นที่ผมเลือก BAC ก็คือว่า...
- ได้ฝึกในสนามบินดอนเมือง ซึ่งมี airlines ขึ้นลงจริงๆ  และจะได้เจอกับสถานการณ์จริงหลายๆอย่าง  เช่นโดน hold ไม่ให้ขึ้น  555+
- ก็หวังไว้ว่าจะได้รู้จักคนหลายๆแบบครับ
http://www.bangkokflying.com/BACWeb/wordpress/?page_id=31
ปล. อ่านดีๆนะครับ  ที่เห็นว่า Thai Regionals หลายๆคนอ่ะ  ... น่าจะหมายความว่าตกงาน  
- ไปหาญาติๆและแฟนง่ายหน่อย
- เผื่อมารับ job สอนหนังสือแถวสยามช่วงวันเสาร์อาทิตย์  พอดีมีโรงเรียนนึงเขาให้ผมเยอะดีครับ   ม่ายรู้วันธรรมดาจะออกมาจากสถานกักกัน Mida ได้บ้างป่าว?  มี curfew  E21

หวังว่าเหตุผลที่ผมให้มาจะพอเพียงนะครับ  อาจจะตรงไปหน่อย  

ถึง SKYWOLF
ส่วนตัวผมและพี่ๆในกลุ่มก็ยังเชียร์ให้เรียนที่ๆเคยคุยกันมานะครับ
เพราะดูจาก potential แล้วคิดว่า ทางนั้นน่าจะดีที่สุดนะ
 E37

ขอบคุณครับพี่ ounpug    สอบบางกอกให้ผ่านนะคร้าบบบ

Offline nonghoey

• ประชาชน

ส่วนที่ BAC มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียจากที่สำรวจคร่าวๆ
ข้อเสียก็ประมาณว่า...
- เน็ตโรงแรมไม่ค่อยดี
- ฟิตเนสห้องโคตรเล็ก
- เหมือนพี่นักบินหลายๆคนจะบ่นให้ผมฟังนะครับว่า  ไม่ค่อยพอใจกับการทำงานของคณะผู้บริหารและพนักงานของ BAC    (พี่ pilotguide ไม่ได้ว่าอะไรใครเลยนะครับ  อย่าเข้าใจผิดคนล่ะครับ  ...  ผมฟังมาจากรุ่นพี่ BAC คนอื่นๆ)

ซึ่งข้อเสียพวกนี้  ผมรับได้ครับ ...

E11 E11 E11 E11

Offline KimZzz

• นักรบ
  • **

- Royal Sky  ไม่ได้ไปสมัครเรียนเพราะเข้าใจว่าก่อนหน้านี้เขาสอน part time  เลยไม่เป็นที่ยอมรับของหลายๆสายการบิน  (แต่รู้สึกจะมี full time แล้วนะเพราะเห็นว่ามีพี่คนนึงได้กบท)  แต่ผมก็ยังไม่อยากเสี่ยงกับโรงเรียนนี้

ประเด็นนี้ เป็นที่ถกเถียงกันมานาน
ผมกำลังตัดสินใจเรียนเองเหมือนกัน
อยากทราบว่าตกลงการบินไทยเค้ายอมรับรึยังครับ

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ผมรู้ตัวเองครับ แต่ผมพยายามชั่งนําหนักในเรื่องของเหตุผลอยู่ครับ ผมไม่อยากตัดสินใจโดยใช้เพียงความต้องการน่ะครับ

O11

Offline golf307

• FLY away
ส่วนผมก้อว่า 50/50 แล้วแต่ดวงจิงๆ

ส่วนตัวแล้วผมเลือกเรียนทุนสวนตัวเพราะใจรัก และรู้จักคนทำอาชีพนี้ดีว่าถึงจะไปอยู่airline แล้วก้อยังต้องตะกายเป็นกับตันกันต่อไป เรียนตลอกชีวิต รับผิดชอบสูงเครียส แต่ถ้าเป็นงานที่รัก ก้อยังดีกว่าต้องไปทำอย่างอืนที่ไม่ได้รัก.......และสุดท้ายก้อเป็นแค่งาน หาเลียงครอบครัว

ผมเคยเรียนวิศวะกำลังไปได้ด้วยดี แต่ ขอที่บ้านเริมเรียนใหม่ใน สาขาการบินโดยเฉพาะ ถึงหลังจากที่จบมาจะซวย 2008 เศรษฐกิจล้มน้ำมันแพง แต่ผมก้อพยายามต่อไป หางานไปด้วยเรียนโทรไปด้วย ได้บินแต่สายการบินก้อมีปันหา แต่ผมเชือว่าทุกอย่างมันลงแล้วก้อต้องขึ้น ในปี2013-2015จะเป็นปีทอง ของ QP หลายๆคนเพราะ QP เหลือน้อยมากๆแล้ว คาดว่าประมาน 50-80คน เพราะคนกลัวตกงานทำให้คนเรียนน้อยลง

ด้วยเหตุการตอนนี้ เครื่องเข้ามาเยอะจนหน้าตกใจและรีบใช้คน airline ต่างๆจึงอยากได้ QP มากกว่าSP แน่นอนและโอกาศที่จะงานนั้นหน้าจะสูง รวมถึง General Aviation ที่ครูตู้ย(นักบิน การบินไทยเก่า)บอกนั้น ในบ้านเราก้อเริ่มโตเช่นกัน และครูการบินใน รร.ต่างๆก้อขาดแคลนเป็นอย่างมาก .................แต่ถ้าปีหน้า2014 เศรษฐกิจล้ม ก้อตัวใครตัวมันคับ

ปล. มันก้อเหมื่อนนิพาน น้นแหละ ถ้าได้ปฏิบัติแล้วก้อเหมือนได้เดินเข้าไปหานิพาน ถึงจะอีกกี่ล้านชาติภพ อย่างน้อยคุนก้อได้เข้าไปใกล้อีกนิดนึง ไม่แน่อาจจะถึงนิพานในชาตินี้เลยก้อได้............แต่ถ้าไม่ทำไม่ปฏิบัติ ก้อไม่มีวันถึง

Offline golf307

• FLY away
ประเด็นทั้งหมดที่ถูกพูดถึงกันก็เริ่มมาจากข่าวนี้แล

ผมว่า DD การบินไทยกลัว ว่านอกจากที่นักบินการบินไทยจะไหลไปต่างประเทศแล้ว ยังกลัวนักบินเขาจะไปอยู่ บางกอก แอเอเซียด้วย

เพราะฉะนั้นก้อจะพยายาม จะโกงด้วยการ สุมหัว เอ้ย เจรจา........... ว่า เห้ย เราไม่ขโมยนักบินกันนะมันจะได้ไปไหนไม่ได้

เราจะได้ไม่ต้องขั้นเงินเดือน...แข่งกัน เหมือน ฮ้วประมูล หรือ การฮั้วราคาตั๋วเข้าออสเตรเสียที่การบินไทยโดนปรับ

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **

ผมว่า DD การบินไทยกลัว ว่านอกจากที่นักบินการบินไทยจะไหลไปต่างประเทศแล้ว ยังกลัวนักบินเขาจะไปอยู่ บางกอก แอเอเซียด้วย

เพราะฉะนั้นก้อจะพยายาม จะโกงด้วยการ สุมหัว เอ้ย เจรจา........... ว่า เห้ย เราไม่ขโมยนักบินกันนะมันจะได้ไปไหนไม่ได้

เราจะได้ไม่ต้องขั้นเงินเดือน...แข่งกัน เหมือน ฮ้วประมูล หรือ การฮั้วราคาตั๋วเข้าออสเตรเสียที่การบินไทยโดนปรับ

ผมก็พยายามหาเบาะแสนี้อยู่ตั้งนาน ที่แท้มันก็เป็นเช่นนี้เอง....

Offline ton122

• ทหารเลว
  • *

มันเป็นเช่นนี้ล่ะครับ

Offline Danupol

• ประชาชน

ลองชิมลางกับ SP รึยังครับ ถ้ายังก็ลองดูก่อนครับเผื่อได้   O36

Offline Xpdr

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
คุณSky wolf ครับ

BAC ทุนส่วนตัวไม่ต้องไปอยู่ MIDA ก็ได้นะครับ ก็เลือกoptionที่ไม่อยู่โรงแรม ไม่ได้เสียหายอะไรครับ เพราะเค้าไม่ได้ให้อยู่ฟรี (อันนี้จากเมื่อตอนที่ผมเรียนอยู่นะครับ) แต่ถ้าไปอยู่แล้วต้องทำตามCurfew ทุกๆอย่างครับ ไม่มีข้อยกเว้น เพราะถ้ายกเว้นคนนึงก็จะมีอีกหลายๆคนตามมาครับ  ถ้าเกิดจะต้องทำงานเพื่อหารายได้เป็นพิเศษ หรือมีข้อติดขัดอะไร คุยกับ Marketing ไว้ให้เรียบร้อยก่อนเลยครับ ให้ทางMarketing เค้าไปคุยกับทางฝ่ายฝึกบินให้ ในเรื่องของการจัดตารางอะไรต่างๆ มีรุ่นน้องคนนึงทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย เค้าก็จะขอFix วันไว้ว่า มาวันไหน ไม่มาวันไหน บางวันเรียนตอนเย็นมากไม่ได้อะไรแบบนี้ คุยไว้แต่แรกแล้วจะไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้ามาคุยทีหลังรับรองได้ว่ายาวและเซ็งจิต

เรื่องข้อเสียต่างๆที่พูดไว้มันก็มีบ้างครับ เอาไว้เข้าไปเรียนรู้และปรับตัวด้วยตัวเราเอง
สุดท้ายแล้วมันอยู่ที่เราครับ ระบบเป้นอย่างไร แต่ถ้าเราจริงจังใฝ่หาความรู้จากตำราตลอดเวลา ทำตัวเองให้ Current รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ  ขอให้โชคดีนะครับ มีอะไรสงสัยก็ถามผมหลังไมค์ได้ครับ