Author Topic: SP2013 เตรียมตัวกันอย่างไรครับ  (Read 9442 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline skykick59

• ประชาชน
ตามหัวข้อเลยนะครับ อยากให้มาแชร์วิธีเตรียมตัวกัน โดยเฉพาะคนที่เคยสอบผ่านรอบแรกมาได้แล้ว และกำลังรอโอกาสแก้มือกับกัปตันครับ  O33

ผมหวังว่าบริษัทฯ จะยังใช้กำหนดการเดิมครับ หรือไม่ก็เลื่อนมาเร็วขึ้นเหมือนตอนปี 2011 ได้ยิ่งดี  O30

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
รอบกัปตันก็เตรียมเมหือนเราไปสัมภาษณ์งานครับ ประวัติของเรา เตรียมไปดีๆ ฝึกร้องเพลงอะไรก็ได้ไว้บ้าง เผื่อให้โดนร้องเพลง ฝึกคูณเลข 2 หลัก ไว้หน่อยครับ เขียนชื่อย้อนจากหลังไปหน้า เป็นต้น

ระวังผ่านกัปตันแล้วไปตกโปรนะ คราวนี้ยาวเลยเน่อ

Offline skykick59

• ประชาชน
รอบกัปตันก็เตรียมเมหือนเราไปสัมภาษณ์งานครับ ประวัติของเรา เตรียมไปดีๆ ฝึกร้องเพลงอะไรก็ได้ไว้บ้าง เผื่อให้โดนร้องเพลง ฝึกคูณเลข 2 หลัก ไว้หน่อยครับ เขียนชื่อย้อนจากหลังไปหน้า เป็นต้น

ระวังผ่านกัปตันแล้วไปตกโปรนะ คราวนี้ยาวเลยเน่อ

O30 ขอบคุณมากครับ ปีนี้ถ้าเปิด คงจะเป็นโอกาสครั้งท้ายๆของผมแล้ว  O07

Offline cleartoland

• ทหารเลว
  • *
  • Every one can fly
ขอฝันใฝ่ในฝันอันเหลือเชื่อ ขอสู้ศึกทุกเมื่อไม่หวั่นไหว ใใ - นักบิน 305- - นักบิน 305- - นักบิน 305-

Offline zianaum

• นักรบ
  • **
The best preparation are to exercise a good command of english and to be ready to take the test with a positive frame of mind and a healthy attude.

FROM TG

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
ดูแผนที่ครับ รูท เมืองและประเทศที่ กบท บิน ออกทั้งรอบข้อเขียนและรอบกัปตัน

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
เลขฝึกทำโจทย์เลข ม ต้นไปครับ ปีแล้วไม่มีระดับ ม ปลายเลย (เอาข้อสอบสอบเข้าเตรียมทหารมานั่งหัดทำ ใกล้เคียงสุด) ฟิสกส์ก็ออกแต่กลศาสตร์และไฟฟ้าง่ายๆเช่นต่อขนาน อนุกรม  ความรู้พื้นฐานการบิน หา Jeppesen มาอ่านครับ เอาเฉพาะเรื่อง history of flight (ใครสร้างเครื่องบินคนแรก ที่ไหน เมื่ไหร่ ชื่อเครื่องว่าอะไร?? ฯลฯ) แล้วก็ principles of flight (แรงสี่แรง , flight controll surfaces)  ความรู้รอบตัวขวนขวายเองครับทั้งจากข่าว และก็โผในเว็บนี้ที่ moddy88 และหลายๆคนเคยโพสไว้ในอีกกระทู้นึง ความรู้บริษัทก็เปิดเว็บ กบท. อ่านเลยครับ >>>> ที่พิเศษๆก็เช่น (A380 มีกี่ล้อ ออกมา 2 ปีละที่เห็น) แต่ปีนี้ผมเก็งให้คือ a380 ลำแรก ชื่ออะไร  มาถึงไทยวันไหน ผลิตที่ไหน ทำสีที่ไหน  ตอนนี้(ณ เวลาสอบ)มี a380 กี่ลำ ลำล่าสุดชื่ออะไร  ใช้บินไปรูทไหนบ้าง>>>ผมว่าในที่ผมว่ามาต้องมีซักข้อแหละ   และก็ชื่อ DD คือใหม่  และประวัติ THAI Smile

ภาษาอังกฤษ หาโจทย์โทเฟลเก่ามานั่งฝึกทำดูครับ  aptitude ก็ใครรู้จักเพื่อนที่ไปติวมาก็ยืม sheet ไปซีรอกซ์แล้วหัดทำครับ   และก็ผมเคยเห็นร้าน asia book เซ็นทรัลลาดพร้าวมีหนังสือรวม aptitude test อยู่ครับ  โชคดีครับ โอกาสมาถึงแล้ว

Offline TK

• StudentPilot
  • นักรบ
Part general knowledge หนักไปกับเลข ม.ต้น ครับ พวกเลข ม.หลายมีโผล่มาบ้าง สามสี่ข้อ เช่น เลขยกกำลัง อินทิเกรต log เเล้วเเต่คนถนัด ถ้าอยากฝึกฝนก่อนเเนะนำอ่าน GMAT ครับ ค่อนข้างใกล้เคียง ส่วนฟิสิกส์เปนเรื่องพวก เเรง นิวตัน การเคลื่อนที่ ต่อไฟฟ้าอนุกรม+ขนาน ประวัติเเนะนำหนังสือ 50ปีการบินไทย(ใครไม่มี หลังไมค์มาเด่วเมล์ให้) ครบถ้วนที่สุด ที่เหลือก็อ่านข่าวเอาครับ ความรู้รอบตัว ข่าวต่างประเทศ(อ่านใน cnn 3 เดือนก่อนสอบ) ความรู้การบินทั่วไป

Eng ฝึกทำ Toefl ครับ ข้อสอบ Toefl จะยากกว่านะครับ ถ้าทำ Toefl ได้ ข้อสอบ TG ก็ไม่น่าห่วง

Aptitude เป็นเเบบพื้นฐานไม่ยากมาก อนุกรม พับกล่อง ลากเล้น Shorterm(อันนี้ไม่หมูครับ) พยายามทำให้เกินครึ่งก็ไม่น่าห่วงละ ลองไปดู aptitude test workbook by Jim Baret ครับ ใกล้เคียง