Author Topic: อยากสอบถามเรื่อง ทุน Student pilot ของ TG อ่ะครับ  (Read 8367 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ZhenTou

• Guest
ขอรบกวนพี่ๆในบอร์ดด้วยครับ พอดีผมเป็นสมาชิกใหม่ แล้วก็สนใจอยากที่จะเป็นนักบินอ่ะครับ ทีนี้ผมก็พอรู้อยู่บ้างว่า TG เค้าจะมีทุนนักบินให้สอบ ผมก็เลยสนใจอ่ะครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรดี ก็เลยขอฝากคำถามสัก 2-3คำถาม รบกวนพี่ๆช่วยตอบด้วยครับ

1. ข้อสอบ Basic knowledge จะมีวิชาอะไรบ้างอ่ะครับ แนวข้อสอบ ประมาณไหน เนื้อหายากรึป่าว พวกฟิสิกส์อะไรพวกนี้อะครับ ไม่ค่อยถนัด

2. นอกจากทุนของTG แล้ว มีสายการบินไหนที่เปิดรับสมัครทุนนักบินอีกมั้ยอ่ะครับ

ตอนนี้นึกได้แค่ 2 คำถามอ่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ  O07

ปล.ผมโพสถูกบอร์ดช่ายมั้ยครับ

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
ตอบให้ละกันครับ ช่วงนี้บอร์ดเงียบ ๆ หน่อย เพราะเพิ่งผ่านช่วงสอบไปไม่นาน เดี๋ยวถ้าใกล้ ๆ จะมีสอบคงจะกลับมาคึกกันเหมือนเดิม  E47

1. มี 3 ชุด นะครับ
   1.1 ความรุ้รอบตัวทั่วไป ข่าวสารบ้านเมือง ความรุ้ด้านการบิน ความรุ้เกี่ยวกับบริษัท เลข ฟิสิกส์ เนื้อหาพื้นฐานมากครับ
ไม่อยากแนะนำแบบนี้เลย แต่ถ้าน้อง(รึเปล่า ?) ไม่ถนัดฟิสิกส์ ก็ไม่ต้องทำก็ได้นะ ผมก็ข้าม ๆ ไป เพราะไม่ถนัดเหมือนกัน
   1.2 ภาษาอังกฤษ Reading Listening ยากกว่า TOEIC เล็กน้อยถึงปานกลางครับ
   1.3 Aptitude พวกความถนัดอ่ะครับ ดูรูป ทดสอบความจำ ฝึกจินตนาการ อะไรพวกนั้น

2. ถ้าเป็น Student Pilot ตอนนี้มีแค่ กบท. กับ แอร์เอเชียครับ

ถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมอะไร ลองดูกระทู้เก่า ๆ นะครับ คำถามแบบนี้เยอะมาก
จะเป็นนักบินต้องขยันให้มาก ๆ นะครับ อิอิ (ผมขี้เกียจอยู่เลยไปไม่ถึงไหนซักที   O08)

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ให้น้อง ZhenTou เริ่มอ่านจากกระทู้เก่าๆ ครับ อ่านย้อนไปเลย ในนี้เป็นคลังความรู้ขนาดใหญ่เลยครับ
พวกพี่ๆเขามาโพสท์ข้อสอบเก่าๆไว้เยอะมาก ลองหาอ่านดูครับ

Offline ssuttapong

• ประชาชน
แนะนำให้อ่าน blog ของพี่ ภูสูง ครับ http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=peerapoom&group=1
ส่วนทุนจริงๆแล้วที่ให้ทุน(ออกค่าเรียนให้) มีที่การบินไทยที่เดียวครับ
ส่วนที่ให้สอบเพื่อเข้าไปตอนนี้มี ไทยแอร์เอเชียกับ ไทยสไมล์(รับจากที่สอบการบินไทย)
ซึ่งต้องใช้ทุนส่วนตัวหรือว่ากู้เรียนครับ แต่จบมาก็คือได้ทำงานเป็นนักบินสายการบินนั้นๆเลยครับ

ZhenTou

• Guest
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ  O07