Poll

เรียนทุนตัวเองจบไป จะมีงานรองรับรึป่าวคับ

ไม่ทราบว่าถ้าเรียนทุนตัวเองปีนี้ จบแล้วจะมีงานรองรับรึป่าวคับ
0 (0%)
ที่เค้าบอกนักบินขาดแคลน ตอนนี้ยังขาดแคลนอยู่รึป่าวคับ
0 (0%)
ถ้าขาดแคลนอีก 2 ปีแนวโน้มจะเปนยังไงคับ
1 (100%)

Total Members Voted: 1

Author Topic: เรียนทุนตัวเองจบไป จะมีงานรองรับรึป่าวคับ  (Read 9256 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline changnoyz

• ประชาชน
- ไม่ทราบว่าถ้าเรียนทุนตัวเองปีนี้ จบแล้วจะมีงานรองรับรึป่าวคับ
- ที่เค้าบอกนักบินขาดแคลน ตอนนี้ยังขาดแคลนอยู่รึป่าวคับ
- ถ้าขาดแคลนอีก 2 ปีแนวโน้มจะเปนยังไงคับ

ปล. กลัวเสียไป 2 ล้าน จบแล้วไม่มีงานทำมากคับ T~T

ขอบคุณคับ

Offline Topaz

• ATT02/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
พูดตรงๆนะครับ เรียนเองจบมามี225ชั่วโมงเครื่องบินเล็ก โอกาสได้งานนี่ยากมากนะครับ
ถ้ามาการบินไทยก็ต้องสอบโปรเฟสเซอร์อยู่ดี เห็นมาเยอะนะครับที่เรียนออกมาแล้วก็ต้องหางานต่อไป E08
แล้วช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี อย่างนกแอร์เค้าก็ลดเที่ยวบินลงเยอะ นักบินจากตรงนั้นก็เลยว่างอีก(แถมเค้ามีชั่วโมงแล้วนะ)ไปแข่งกะเค้ายาก
ทางที่ดีที่สุดคือสอบเป็นSPให้ได้แหละครับ ผมเห็นพี่ๆน้องๆที่เรียนจบมาแล้วยังไม่มีงานทำอีกมาก O23
แต่ถ้าต้องการไล่ตามความฝัน ทำแล้วสบายใจก็ทำไปเถอะครับเพราะไม่ได้ไปทำอะไรผิดนิ O02
แล้วที่ว่านักบินขาดแคลนนี่ความจริงแล้วเค้าต้องการนักบินที่มีชั่วโมงบินมาแล้วมากกว่านะครับ อย่างพวกเราที่เรียนจบมาเป็นลูกเจี๊ยบมันต้องเอาไปฝึกอีกเยอะ
เศรษฐกิจแย่งานก็หายากตามไปด้วยนะครับ  O11 ถ้าสายการบินยังแย่อยู่ความต้องการนักบินก็น้อยลงครับ
คนไม่มีเงินก็ไม่ค่อยเที่ยว เที่ยวบินก็จะน้อยตาม ต้องดูตามเศรษฐกิจนะครับ E08
สรุปคือจบมางานไม่ชัวร์ ถ้าสอบได้ก็มีงานครับเห็นอย่างมีคนสอบSPตกตลอด พอไปเรียนจบมาไปสอบQPทีเดียวผ่านเลย E47
อันนี้มันดวงทั้งสิ้นครับ ขอให้โชคดีนะครับพี่น้อง HAPPY HAPPY

Offline happylanding

• ATT03/08
  • ประชาชน
ถ้ามีตังเหลือเฟือ อยากเรียนบินเอง(ทุนส่วนตัว) ก็เอาเหอะครับ
แต่โอกาสได้งาน ก็ไม่ง่ายอย่างที่คิดหรอกนะครับ
เหมือนกับที่กระทู้ข้างบนบอกไปแล้ว

แต่ถ้าไม่ได้มีตังเหลือเฟือ ก็พยายามสอบ SP ให้ได้เถอะครับ
ตอนนี้เพื่อนผม เรียนจบมาแล้ว ยังไม่มีงานอีกเพียบเลย
นี่ยังไม่นับรุ่นพี่ รุ่นน้อง นักบินเก่าๆที่ตกงาน อีกเพียบบบบบบบบบบบบบ

สายการบิน ที่เค้าต้องการ เป็นนักบินที่มีประสบการณ์มาแล้วมากกว่าครับ
ไม่ใช่เพิ่งจบมาจากโรงเรียนการบิน มีชั่วโมงเครื่องบินเล็ก แค่สองร้อย ชั่วโมง

ถ้าอยากขับเครื่องบินจริงๆ เป็นนักบิน
ลองไปเรียนแบบ Private Pilot ดูก่อนก็ได้นะครับ
(แต่ไม่ได้ CPL นะครับ) ได้ความรู้สึกเหมือนกัน
ราคาถูกกว่า หลายเท่า ครับ

อย่าทิ้งความฝัน จงเพียรพยายามต่อไป
แต่อย่าให้ความอยาก มาเหนือความเหมาะสม นะครับ
สู้ๆๆๆๆ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ถ้ามีตังเหลือเฟือ อยากเรียนบินเอง(ทุนส่วนตัว) ก็เอาเหอะครับ
แต่โอกาสได้งาน ก็ไม่ง่ายอย่างที่คิดหรอกนะครับ
เหมือนกับที่กระทู้ข้างบนบอกไปแล้ว

แต่ถ้าไม่ได้มีตังเหลือเฟือ ก็พยายามสอบ SP ให้ได้เถอะครับ
ตอนนี้เพื่อนผม เรียนจบมาแล้ว ยังไม่มีงานอีกเพียบเลย
นี่ยังไม่นับรุ่นพี่ รุ่นน้อง นักบินเก่าๆที่ตกงาน อีกเพียบบบบบบบบบบบบบ

สายการบิน ที่เค้าต้องการ เป็นนักบินที่มีประสบการณ์มาแล้วมากกว่าครับ
ไม่ใช่เพิ่งจบมาจากโรงเรียนการบิน มีชั่วโมงเครื่องบินเล็ก แค่สองร้อย ชั่วโมง

ถ้าอยากขับเครื่องบินจริงๆ เป็นนักบิน
ลองไปเรียนแบบ Private Pilot ดูก่อนก็ได้นะครับ
(แต่ไม่ได้ CPL นะครับ) ได้ความรู้สึกเหมือนกัน
ราคาถูกกว่า หลายเท่า ครับ

อย่าทิ้งความฝัน จงเพียรพยายามต่อไป
แต่อย่าให้ความอยาก มาเหนือความเหมาะสม นะครับ
สู้ๆๆๆๆ

แหม่ อันนี้ของจริงมาตอบเองเลยนะเนี่ย

ชอบประโยคนี้จัง
"อย่าทิ้งความฝัน จงเพียรพยายามต่อไป
แต่อย่าให้ความอยาก มาเหนือความเหมาะสม นะครับ"

อย่าใจร้อนตัดสินใจครับ
ลองทำงานอย่างอื่นดูไปพร้อมๆกัน  ทำใจให้เป็นกลาง แล้วตัดสินใจอีกครั้งครับ
ไม่มีอะไรทำก็เรียนโทอีกซักใบไปเลยดีกว่า ชีวิตจะวุ่นวาย หายจากโลกไป 2 ปี พอดี
แล้วเราจะเห็นโลกใบนี้ในมุมมองที่แตกต่างออกไปครับ

Offline kangaroo

• ประชาชน
ปลอยภัยที่สุดคือสอบspครับ แต่ถ้าอยากเรียนทุนส่วนตัวก้ไม่ใช่ว่าจะยากมากมายครับ ขึ้นอยู่กับตัวเองว่าจะทำให้จบมาแบบนักบินดาดๆหรือจบมาอย่างมีคุณภาพครับ บอกได้เลยว่าการเข้าแอร์ไลน์เมืองไทยโอกาสยังเปิดกว้างสำหรับพวกเราครับเพียงแต่ช่วงนี้ก็ต้องว่ากันไปตามสภาพเศรษฐกิจ ถ้าเป็นต่างประเทศกับชม.สองร้อยกว่าต้องไปบินส่งของตามไร่นานู่นน่ะครับ หลังจากนั่นก็ขยับมาเป้นครู จากนั้นก็ต้องไปบินcharterเครื่องmulti piston กว่าจะได้เข้าแอร์ไลน์ก็นู่นนนนเลขสามกลางๆ ส่วนถ้าจะไปวัดกับพวกqpที่มีชม.มาแล้วดูผิวเผินเราเสียเปรียบตรงแค่ประสบการณ์ครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าเค้าจะเป้นนักบินที่ดีกว่าเราครับ ขอย้ำสำหรับคนที่จะเรียนทุนส่วนตัวนะครับว่าหากเข้าไปแล้วก้ต้องทำตัวเองให้มีดี นั่นก็หมายความว่าคุณก็ต้องทำอะไรที่พิเศษกว่าคนอื่นเค้า ตอนนี้อยากจะทำอะไรก็รีบตัดสินใจแล้วมุ่งมั่นทำให้สำเร็จไปครับ

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ที่ตอบๆมาชัดเจนแล้วครับ
เพื่อนผมอีกหลายคนเหมือนกันที่เรียนบินจบมาแล้วยังเคว้งหางานทำไม่ได้ บางคนได้แล้วแต่จนแล้วจนรอดยังไม่ถูกเรียกไปเทรนก็มี  - นักบิน 305-

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ถ้าอายุยังไม่มาก สอบSPไปเรื่อยๆก่อนดีกว่าครับ อย่างน้อยก็ยังได้ประสบการณ์การสอบ ผ่านไปคุยกับโปรให้ได้
ส่วนQPเท่าที่เห็นเนี่ย พี่ๆแต่ละคนเค้าเตรียมตัวกันเยอะมากกกก อ่านหนังสือกันแบบคนละเรื่องกับพวกเตรียมสอบSPเลย
เคยเห็นตัวอย่างข้อสอบQPตอนที่เรียน SPใกล้จบ บอกตรงๆว่าอ่านแล้วทำไม่ได้เลย ยากจริงๆ
แถมถ้าผ่านความรู้ยังต้องมาสอบโปรอีก (สำหรับTG) ส่วนสายการบินอื่นก็ต้องดูแนวโน้มว่าเค้าจะรับเพิ่มหรือจะยิ่งลดเที่ยวบิน

ส่วนเรื่องความฝัน ถ้าอยากบินจริงๆ แล้วไม่มีปัญหาเรื่องทุนทรัพย์ก็ไม่มีปัญหาครับ
แต่ถ้าอยากได้งานAirlineก็พยายามตอนสอบSPดีกว่าครับ
 O19