Author Topic: ขั้นตอนหลัง Contract Signing คืออะไรครับ วางแผชีวิตไม่ถูกเลย  (Read 12139 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline aromdee

• ประชาชน
ไม่รู้จะต้องบอกและออกจากงานเมือ่ไหร่ดี เป็นงานที่ต้องการคนมาทำต่อทันทีด้วยครับ
สอบถามผู้รู้หน่อยครับ

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
อยากรู้เหมือนกันเลยครับ โทรไปเขาบอกให้รอวันที่ต้องไป Sign Contract and Orientation อย่างเดียวเลย วางแผนไม่ถูกกันเลย เหอๆ E21

Offline neung911

• StudentPilot
  • ประชาชน
อยากรู้เหมือนกันครับ 
จะได้วางแผนชีวิตต่อได้ ว่าจะบอกหัวหน้าเมื่อไหร่ จะได้หาคนมารับงานเดิมต่อ

Offline c_4sk

• ทหารเลว

Offline miracle

• ประชาชน
คร่าวๆ คือ  วันนั้นจะนัดไปฟังกำหนดการณ์ครับ ซึ่งแต่ละปีจะไม่เหมือนกัน   ในวันนั้นคุณอาจจะต้องวัดชุด  เลือกที่เรียนตามโควตาที่เค้าจัด  รับเอกสารและกำหนดนั้นเซ็นต์สัญญา   ฟังคำชี้แจงต่างๆ   หลังจากวันนั้นคุณก็ต้องเผื่อวันไปเข้าค่ายทหาร(ถ้ามี)  หลังจากนั้นก็นัดรับชุดและรอไปเรียนครุบ อซึ่ง ณ เวลานี้/ม่มีใครรู้กำหนดเวลาครับ เพราะต้องประสานหลายส่วน   วันที่ไปบริษัทน่าจะรู้เรื่องหมดครับ

Offline TK

• นักรบ
คร่าวๆ คือ  วันนั้นจะนัดไปฟังกำหนดการณ์ครับ ซึ่งแต่ละปีจะไม่เหมือนกัน   ในวันนั้นคุณอาจจะต้องวัดชุด  เลือกที่เรียนตามโควตาที่เค้าจัด  รับเอกสารและกำหนดนั้นเซ็นต์สัญญา   ฟังคำชี้แจงต่างๆ   หลังจากวันนั้นคุณก็ต้องเผื่อวันไปเข้าค่ายทหาร(ถ้ามี)  หลังจากนั้นก็นัดรับชุดและรอไปเรียนครุบ อซึ่ง ณ เวลานี้/ม่มีใครรู้กำหนดเวลาครับ เพราะต้องประสานหลายส่วน   วันที่ไปบริษัทน่าจะรู้เรื่องหมดครับ

เข้าค่ายทหารนี่ขึ้นกับอะไรหรือครับ ผมนึกว่าต้องเข้าทุกคนซะอีก???

Offline MEE

• ขุนศึก 9 ทัพ
ปีที่แล้วผลัดแรกไม่ได้ไปเข้าค่ายครับ หนีน้ำ

Offline miracle

• ประชาชน
เข้าค่ายที่กองพันทหารม้า สระบุรีครับ   ก็จะมีการอบรมการฝึกในระยะเวลาสั้นๆ  เช่น  การดำรงชีพในป่า  การยิงปืน  วินัยคนในเครื่ิงแบบ เป็นต้น  ประโยชน์ที่จะได้รับมากๆก็คือ  การละลายพฤติกรรม การได้รู้จักสนิทสนมเพื่อนๆที่สอบด้วยกันมาแม้ในอนาคตจะไม่ได้เรียนด้วยกัน  ส่งผลให้เกิดมิตรภาพที่ดีเพื่อการปฏิบัติงานในอนาคตครับ     ทุกปีนโยบายบริษั่จะพยายามส่งไปตลอดแต่เนื่องจากน้ำท่วมใหญ่  ท่วมแถวค่ายทหาร  ทั้งอุปสรรคการเดินทาง และทหารต้องไปช่วยชาวบ้านครับ  ผลัดแรกปีที่แล้วเลยต้องงดไป

Offline Xpdr

• ทหารเลว
ความเห็นส่วนตัวนะครับ เผื่อเป็นประโยชน์ ไม่ต้องรีบออกครับ รอให้แน่นอนเรื่องวันที่จะไปเทรนก่อนครับ
ตามกฏหมายจริงก็ให้แจ้งล่วงหน้า30วัน สำหรับที่ทำงานปัจจุบัน

ส่วนการมารับทุนTG เรายังไม่ได้รับการบรรจุเป็นพนักงานแต่อย่างใด ดังนั้นต่อให้วันลาออกเหลื่อมๆกันก็ไม่ได้ร้ายแรงอะไรหรอกครับ
เบี้ยเลี้ยงที่ได้เรียกว่าพออยู่พอกิน(โดยมากจะไม่ค่อยอยู่) ถ้าไม่ฟุ่มเฟือย ใครที่ห่วงเรื่องตรงนี้ก็ทำงานเก็บเงินไว้เป็นทุนอีกหน่อยครับ

ส่วนใครอยากพักผ่อนก่อนเริ่มเรียน อันนี้ก็แล้วแต่ครับ ถ้าไม่ติดอะไรก็ออกโลดอยากบวชแนะนำให้รีบบวชเลยครับ มีโอกาสไปผลัดแรกถ้าไม่ติดอะไรก็อย่าปล่อยโอกาสครับ ปี2011ผลัด2รออีกเกือบ5เดือนกว่าจะได้เริ่มเรียน มันโหวงเหวงนะเอ้อ

Offline kidarmy

• ประชาชน
 ถ้าต้องรอ 5 เดือนนี่ผมหางานทำไปพลางๆได้มั้ยนี่ ว่างจนไม่รู้จะว่างยังไงดี E22

Offline MEE

• ขุนศึก 9 ทัพ
5 เดือนสุดท้ายในชีวิตที่จะว่างนะครับ หลังจากเริ่มเรียนแล้วยิงยาว บิน+เรียนยันแก่ (- -")

Offline SatoBall

• ทหารเลว

Offline WL

• นักรบ
วันเซ็นสัญญา จะทำการจับเลือกรร. แบ่งผลัด วัดตัวตัดเครื่องแบบครับ หลังจากนั้นมีการเข้าค่ายฝึกดำรงชีพที่สระบุรี1สัปดาห์ เป็นการช่วยให้รู้จักกันด้วย แล้วก็กลับมาตรวจคดีที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติครับ ต่อมาก็เซ็นคำ้ประกัน รับเครื่องแบบ แล้วก็พร้อมไปเรียนแล้ว
เท่าที่สอบถามทางครูภาคพื้นของสบพ. หัวหิน ผลัดแรก10คน น่าจะเข้าเรียนประมาณธันวาครับ ซึ่งจะเหลื่อมกับที่MPL3 จะจบพอดี น่าจะอยู่ทันรับน้องครับ O33