Poll

เครื่องบินค่ายไหนที่เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่สอบได้ปี2012นี้อยากจะไปบินในอนาคต

Airbus
2 (10.5%)
Boeing
17 (89.5%)

Total Members Voted: 18

Author Topic: สำหรับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่สอบผ่าน ใครอยากบินเครื่องแบบไหนบ้าง มาแลกเปลี่ยนกัน  (Read 19683 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
ขออนุญาติแลกเปลี่ยนข้อมูลสำหรับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในสักนิดที่สอบผ่านโปรเฟสเซอร์มาแล้วในปีนี้สักนิดนะครับ
ว่าถ้ามีโอกาสได้ไปเรียนแล้ว มีความใฝ่ฝันว่าอยากจะไปบินเครื่องอะไรกันบ้างครับ พร้อมขอเหตุผลด้วยนะครับ ถ้าระบุรุ่นได้เลยยิ่งดีนะครับ
และ ท่านอยากจะไปเรียนที่ไหนกันบ้าง เหตุผลไม่ต้องก็ได้นะครับ ไม่อยากให้ดราม่า  O08

โดยส่วนตัวของผมเอง ผมอยากจะบินเครื่องBoeingนะครับ โดยเฉพาะ747 เพราะมีเหล่าเต๊ง ดูใหญ่โตโอ่โถง เครื่องยนต์เยอะ เพื่อความปลอดภัย แต่ไม่แน่ใจว่าจบเลยจะไปบิน4เครื่องยนต์ได้เลยมั้ย

และโรงเรียนก็อยู่ในระหว่างเก็บข้อมูลอยู่

ตัวผมเองได้ไปเยี่ยมชมมาแล้วทั้ง หัวหินและBACในดอนเมือง และปลายเดือนนี้ผมได้ขอเข้าไปเข้าชมที่นครพนมอีก เพื่อใช้เป็นข้อมุลเปรียบเทียบในการตัดสินใจเลือกโรงเรียน ตอนจับฉลาก(ถ้ามีโอกาสได้เลือก) ผมคิดว่าทุกโรงเรียนก็ต้องมีหลักสูตรการเรียนการสอนทั้งGround School และ Flight School อย่างเข้มข้นอย่างแน่นอน เพราะต้องผลิตนักบินไปทำงานรับผิดชอบชีวิตผู้โดยสารอีกมากมาย ที่เหลือก็คงจะเป็นสภาพแวดล้อมและประโยชน์จากความแตกต่างในแต่ละโรงเรียน ซึ่งเราเห็นว่าเป็นผลดีต่อตัวเราในอนาคตให้ตัดสินใจเลือกโรงเรียนนั้นๆต่อไป  O36

« Last Edit: 16 September 2012, 17:50:05 +07 by pumpump »

Offline thebinder

• ประชาชน
340-600 ครับ แต่คงยากระ  E21
มันเป็นเครื่องบินที่ผมคิดว่าสวยที่สุดในเรื่องดีไซน์ หนะ
แต่เรื่องความคุ้มค่า .....

• นักรบ
มีคนบอกกันว่าชอบแอร์บัส แต่ทำไมผลคะแนนโหวต หนักไปโบอิ้งหมดเลย  E53

ผมเห็นพวกพี่พูดกันแบบนี้ มันทำให้ผมมีแรงฮึดที่จะทำตามแบบพวกพี่ให้ได้ทุกทีเลย  O33

ตั้งใจอ่านหนังสือเยอะๆ พัฒนาตัวเองอยู่สม่ำเสมอตลอดเวลาครับ อย่ารอเวลา แล้ววันที่ฤดูการสอบมาถึงเราจะเข้าไปได้เรื่อยๆเองครับ

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ยังไม่ติด แต่อยากบิน 777 ครับ ใหญ่ ยาว อวบ เครื่องแรงครับ และผลิตมาค่อนข้างนาน น่าจะไม่มีข้อบกพร่องแล้วครับ E47

Offline อยากเป็นกัปตัน

• ทหารเลว
ตองเจ็ดครับสำหรับผม เคยได้ยินมาว่ามีระบบความปลอดภัยที่ทันสมัยและพึ่งพานักบินน้อยที่สุดครับ

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
ถ้าโชคดีได้สอบผาน TAA ก็คงหวังให้ซักวันเค้าสั่ง Airbus A350 แบบ AirAsia X มาเลย์ครับพี่  น่าบินมากกกกก  ส่วนของ TG ก็ต้อง A380 แน่นอน  ชอบ side-stick มากกว่า yoke อิอ

• นักรบ
ผมชอบ side-stick แต่รัก Boeing Concept อ๊ะ  - สอบนักบิน 308-
E25
แหม่ ถ้าสลับกันเป็น"ชอบYoke Stick แต่รัก Airbus Cocept" นี่จะมีที่ลงเลยนะครับ AB6

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
แหมน้องๆพอสอบคัดเลือกได้ก้อคิดอยากจะบินโน่นนี่แล้ว พี่ว่าเอาใกล้ๆตัวก่อนไม่ดีกว่าหรืออย่านึกว่าบินเครื่องที่ รร.การบินจะผ่านหมดนะ ไม่แน่เกิดบริษัทเขาเอาจริงเรื่องการฝึกบินที่ รร.การบินและเมือถึงเวลาตรวจสอบฝีมือบินเกิดไม่ผ่านตามเกณท์ที่กำหนดก้อเรียบร้อยเก็บกระเป๋ากลับบ้านเลยนะครับไม่ใช่ง่ายๆนะครับ สู้มาศึกษาแบบของเครื่องบินที่ตัวเองตั้งใจจะไปฝึกที่ รร.การบินแต่ละแห่งดีกว่าแล้วพอฝึกบินไปซักพักถึงจะรู้ว่าเราถนัดเครื่องแบบไหน เพราะถ้ายังไม่ได้สัมผัสจะไม่รู้หรอกว่าแต่ละแบบมันบินยากง่ายอย่างไร ฝากไว้เป้นข้อคิดนะครับ....เอาให้ผ่านที่ รร.การบินก่อนแล้วค่อยว่ากัน

• นักรบ
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับพี่
ตอนนี้ผมก็เพิ่งได้หนังสือ PPL JEPPESEN จากรุ่นพี่มาน่ะครับ แต่ยังไม่ได้เริ่มเลยครับ
ว่าแต่ โรงเรียนการบินไม่ได้มีส่วนกำหนดว่าที่นี่ จะเป็นAirbus ที่นั่นจะเป็นBoeing ใช่ไหมนะครับ
ขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคนหลังจากเริ่มเรียนไปแล้ว ใช่ไหมนะครับ E21 ผมเข้าใจผิดว่าโรงเรียนไหนจะเด่นด้านไหนแล้วเด็กต้องไปบินตามเครื่องชนิดนั้นๆเลยซะอีกครับ
อย่างไรก็ต้องรบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยนะครับ  O05

แหมน้องๆพอสอบคัดเลือกได้ก้อคิดอยากจะบินโน่นนี่แล้ว พี่ว่าเอาใกล้ๆตัวก่อนไม่ดีกว่าหรืออย่านึกว่าบินเครื่องที่ รร.การบินจะผ่านหมดนะ ไม่แน่เกิดบริษัทเขาเอาจริงเรื่องการฝึกบินที่ รร.การบินและเมือถึงเวลาตรวจสอบฝีมือบินเกิดไม่ผ่านตามเกณท์ที่กำหนดก้อเรียบร้อยเก็บกระเป๋ากลับบ้านเลยนะครับไม่ใช่ง่ายๆนะครับ สู้มาศึกษาแบบของเครื่องบินที่ตัวเองตั้งใจจะไปฝึกที่ รร.การบินแต่ละแห่งดีกว่าแล้วพอฝึกบินไปซักพักถึงจะรู้ว่าเราถนัดเครื่องแบบไหน เพราะถ้ายังไม่ได้สัมผัสจะไม่รู้หรอกว่าแต่ละแบบมันบินยากง่ายอย่างไร ฝากไว้เป้นข้อคิดนะครับ....เอาให้ผ่านที่ รร.การบินก่อนแล้วค่อยว่ากัน

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
อย่างน้อยๆ มันก็คือความใฝ่ฝันนี่นาครับ ไม่น่าจะผิดอะไร  O15

Offline Xpdr

• ทหารเลว
โรงเรียนบินมีผลพอสมควรครับ ว่าจะไปเครื่องแบบไหน ไว้รอวันที่เข้าไปบริษัทก็จะทราบรายละเอียดเองครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่มีอะไรการันตีครับ นโยบายวางได้ก็เปลี่ยนได้ มีเป้าหมายระยะไกลแล้วก็อย่าลืมระยะสั้นตรงหน้าด้วยนะครับ

อย่ามองผมในแง่ร้ายว่าเข้ามาฝืดหรือว่าอะไรนะคร๊าบ ไม่ได้มีเจตนาแบบนั้น เอาเป็นว่าให้ข้อมูลไว้เผื่อเป็นประโยชน์นะครับ

ตอนนี้ทุกคนกำลังมีความสุขอิ่มเอมใจเต็มที่ โลกมันสดใสสุดๆ ผมเชื่ออย่างนั้นเพราะผมก็รู้สึกมาก่อน ดีแล้วครับ ชีวิตมันต้องสร้างพลังด้านบวกไว้เยอะๆแต่ที่สำคัญมากๆ อย่าลืมดูแลตัวเองด้วยนะครับ ระลึกไว้เสมอว่าหนทางของเราในสายอาชีพนี้เพิ่งจะเป็นเงารางๆเท่านั้นนะครับ ยังไม่ได้เริ่มออกเดินเลย
ข้างหน้ายังอีกไกลมากครับ เข้าไปบินแล้วก็จะยิ่งรู้ว่ามันไม้ได้โรยด้วยกลีบดอกไม้ แทบจะเป็นอีกโลกที่เราไม่เคยเห็นเลยก็ว่าได้ แล้วก็จะรู้ว่าเรานั้นตัวเล็กเพียงใดครับ ทุกวันนี้ผมยังไม่รู้สึกหรือกล้าจะเรียกตัวเองว่านักบินเลยครับมันยังอีกไกล

จุดที่เรามาถึงตรงนี้มันชวนให้คึกคะนองง่ายครับ ยิ่งเวลาเด็กผู้ชายอย่างเราๆอยู่ด้วยกันเป็นกลุ่มแล้วยิ่งง่ายมากๆ สำคัญมากว่าอยลืมว่าตอนนี้เราเข้ามาถึงจุดที่มีโอกาสเดินตามฝันต่อนะครับ ยังไม่มีใครได้สมหวังกันจริงๆ ฉะนั้นตั้งใจให้เต็มที่นะครับ จริงจังกับการฝึกและการเรียน ที่สำคัญคือสุขภาพร่างกายและจิตใจครับ ถนอมกันให้ดีๆ อย่าให้เสียโอกาสไปกับเรื่องที่ไม่ควรเสียนะครับ มันไม่คุ้ม

นอกเรื่องมาตั้งนาน ผมฝันอยากบินB777ครับ หวังว่าจะได้ตามฝันเช่นกัน โชคดีกันทุกคนนะครับ

Offline อยากเป็นกัปตัน

• ทหารเลว
โรงเรียนบินมีผลพอสมควรครับ ว่าจะไปเครื่องแบบไหน ไว้รอวันที่เข้าไปบริษัทก็จะทราบรายละเอียดเองครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่มีอะไรการันตีครับ นโยบายวางได้ก็เปลี่ยนได้ มีเป้าหมายระยะไกลแล้วก็อย่าลืมระยะสั้นตรงหน้าด้วยนะครับ

อย่ามองผมในแง่ร้ายว่าเข้ามาฝืดหรือว่าอะไรนะคร๊าบ ไม่ได้มีเจตนาแบบนั้น เอาเป็นว่าให้ข้อมูลไว้เผื่อเป็นประโยชน์นะครับ

ตอนนี้ทุกคนกำลังมีความสุขอิ่มเอมใจเต็มที่ โลกมันสดใสสุดๆ ผมเชื่ออย่างนั้นเพราะผมก็รู้สึกมาก่อน ดีแล้วครับ ชีวิตมันต้องสร้างพลังด้านบวกไว้เยอะๆแต่ที่สำคัญมากๆ อย่าลืมดูแลตัวเองด้วยนะครับ ระลึกไว้เสมอว่าหนทางของเราในสายอาชีพนี้เพิ่งจะเป็นเงารางๆเท่านั้นนะครับ ยังไม่ได้เริ่มออกเดินเลย
ข้างหน้ายังอีกไกลมากครับ เข้าไปบินแล้วก็จะยิ่งรู้ว่ามันไม้ได้โรยด้วยกลีบดอกไม้ แทบจะเป็นอีกโลกที่เราไม่เคยเห็นเลยก็ว่าได้ แล้วก็จะรู้ว่าเรานั้นตัวเล็กเพียงใดครับ ทุกวันนี้ผมยังไม่รู้สึกหรือกล้าจะเรียกตัวเองว่านักบินเลยครับมันยังอีกไกล

จุดที่เรามาถึงตรงนี้มันชวนให้คึกคะนองง่ายครับ ยิ่งเวลาเด็กผู้ชายอย่างเราๆอยู่ด้วยกันเป็นกลุ่มแล้วยิ่งง่ายมากๆ สำคัญมากว่าอยลืมว่าตอนนี้เราเข้ามาถึงจุดที่มีโอกาสเดินตามฝันต่อนะครับ ยังไม่มีใครได้สมหวังกันจริงๆ ฉะนั้นตั้งใจให้เต็มที่นะครับ จริงจังกับการฝึกและการเรียน ที่สำคัญคือสุขภาพร่างกายและจิตใจครับ ถนอมกันให้ดีๆ อย่าให้เสียโอกาสไปกับเรื่องที่ไม่ควรเสียนะครับ มันไม่คุ้ม

นอกเรื่องมาตั้งนาน ผมฝันอยากบินB777ครับ หวังว่าจะได้ตามฝันเช่นกัน โชคดีกันทุกคนนะครับ

ขอบคุณมากครับ..เป็นการแนะนำและเตือนสติที่ดียิ่ง ชีวิตนี้ไม่ควรตั้งอยู่ในความประมาทจริงๆครับ..

Offline moddy88

• ทหารเลว

O19 ขอบคุณมากครับ ต้องไม่ประมาทจากนี้ไป

Offline Zephur

• ทหารเลว
  • *
ผมอยากบิน 787 หวังว่าปีหน้าสอบติดเรียนจบเครื่องมาส่งพอดี E06 E25

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
ว่าแต่ โรงเรียนการบินไม่ได้มีส่วนกำหนดว่าที่นี่ จะเป็นAirbus ที่นั่นจะเป็นBoeing ใช่ไหมนะครับ

ไม่เกี่ยวครับ แล้วแต่นโยบายบริษัทขณะนั้นๆ, คะแนนการเรียนในโรงเรียนการบิน, คะแนนการเรียนใน ATT course, ความต้องการของฟลีทต่างๆขณะนั้น, และ ความสามารถในการเทรนนักบิน ว่ามีครูการบินพอไหม ซิมว่างรึปล่าวครับ
เพราะเห็น BAC กะ หัวหิน รุ่นที่เพิ่งเข้าบริษัทไป ก็จะได้ไปทั้ง 777 & 330

Offline Xpdr

• ทหารเลว
ตอนนี้ที่นครพนมมีSim A320 พร้อมฝึกที่นู่นเลย จึงทำให้นโยบายคือนครพนมจะไปลงที่A330 ครับ ส่วนหัวหินกับBAC ตอนแรกจะไปB777หมด แต่ว่าทางa330 ต้องการเพิ่มอีก2คน เลยทำให้มีไป330ด้วยครับ

ทั้งนี้ก็อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้อีกครับ

• นักรบ
ขอบคุณพี่ๆทั้งสองท่านมากครับ เป็นคำตอบที่เกิดประโยชน์อย่างมากครับผม O36

ตอนนี้ที่นครพนมมีSim A320 พร้อมฝึกที่นู่นเลย จึงทำให้นโยบายคือนครพนมจะไปลงที่A330 ครับ ส่วนหัวหินกับBAC ตอนแรกจะไปB777หมด แต่ว่าทางa330 ต้องการเพิ่มอีก2คน เลยทำให้มีไป330ด้วยครับ

ทั้งนี้ก็อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้อีกครับ

ไม่เกี่ยวครับ แล้วแต่นโยบายบริษัทขณะนั้นๆ, คะแนนการเรียนในโรงเรียนการบิน, คะแนนการเรียนใน ATT course, ความต้องการของฟลีทต่างๆขณะนั้น, และ ความสามารถในการเทรนนักบิน ว่ามีครูการบินพอไหม ซิมว่างรึปล่าวครับ
เพราะเห็น BAC กะ หัวหิน รุ่นที่เพิ่งเข้าบริษัทไป ก็จะได้ไปทั้ง 777 & 330