Author Topic: ถามเรื่องภาษาอังกฤษครับ....  (Read 6898 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
ถ้าต้องการจะสอบให้ติด ควรจะมีคะแนนโทอิคซักประมาณเท่าไหร่ครับ
แล้วพี่ๆมีแนวทางในการเตรียมตัวเรื่องภาษาอย่างไรกันบ้างครับ...

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะครับ.... - นักบิน 303-

ปล.ลองไปสอบดูได้530เองครับไม่ทราบว่าอัพให้ได้ซักเท่าไหร่ถึงจะเพียงพอครับ O23

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
อืมมมม อย่างต่ำๆ ควรจะมีติดตัว ซัก 650++ นะคับ เพราะ มันก้อไม่ใช่แค่คะแนน แต่ ว่ามันต้องสอบภาษาอังกฤษอยู่แล้ว ละก้อข้อสอบก้อออกแนวโทอิค นี่แหละคับ เท่าๆทีถามจากเพื่อน ส่วนใหญ่ 700++ คับ    สูงสุดนี่ 900++ เกือบเต็ม     ต่ำสุดที่ถามาก้อ 600 คับ  มีไว้เยอะๆ ก้อดีกว่าอยู่ดีล่ะคับ

ส่วนเทคนิคการสอบ
หนึ่ง เอาข้อสอบโทอิคเก่ามาทำ
สองถ้าอยากได้คะแนนก้อ  ไปสอบบ่อยๆ เพราะว่าจะได้ข้อสอบซ้ำ  O30 (จริงนะคับ เพื่อนผมมันทำแบบนี้ สอบ สี่รอบ ได้ทำข้อสอบแค่ สองชุดเอง เบิ้ลซะ)

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
กำ แล้วมันจะได้ความรู้ไหมล่ะนั่น สอบข้อสอบซ้ำ

เห็นด้วยกับคะแนน 650++ ครับ น้อยกว่านี้ เหนื่อยแน่
ส่วนวิธีฝึก ไม่รู้อ่ะ เพราะทุกวันนี้ก็ยังรู้สึกว่าฟังไม่เห็นจะรู้เรื่องเลย

ทำไงให้พูด กะ ฟังรู้เรื่องฟร้า O22

Offline happylanding

• ATT03/08
  • ประชาชน
เห็นด้วยกับข้างบนครับ คือไม่ควรน้อยกว่า 650++
แต่นั่นเป็นการเตรียมสำหรับการสอบข้อเขียนเท่านั้น

ส่วนการสอบรอบกัปตัน และProfessor
จะต้องฝึกทั้งพูด และฟังให้ดีครับ
คิดก่อนพูด และฝึกพูดให้เป็นตัวเรา ใช้เป็นคำพูดของเรา
ถ้าเป็นไปได้ คิดออกมาเป็นภาษาอังกฤษเลยแล้วจะตอบได้เร็วขึ้น
อย่าพยายามคิดเป็นภาษาไทยแล้วค่อยแปลกลับมาเป็นภาษาอังกฤษ
เพราะมันอาจจะทำให้ช้ามาก และอาจจะนึกคำแปลไม่ออก
หรือบางที แปลออกมาแล้ว มันเป็นประโยคที่ไม่ได้เรื่องเลย

ส่วนรอบสัมภาษณ์ ไม่ต้องรีบร้อนพูดครับ
เพราะเค้าไม่ได้ให้คะแนนเพิ่มหรอก ถ้าพูดเร็วจนฟังไม่รู้เรื่อง
แต่เน้นที่ สื่อสารกันเข้าใจ พูดจาใช้ศัพท์ได้หลากหลายมากกว่า
ไม่ควรมีคำพูด อื้อ เอ้อ อ้า...
และตอนสัมภาษณ์ควรมองหน้าคนที่สัมภาษณ์ด้วย
เพราะเป็นการให้เกียรติ และแสดงความสนใจคู่สนทนา

ที่เขียนมาเนี่ย ผมเอามาจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
ไม่มีที่อ้างอิงอะไร แต่เห็นว่าทำแล้วมันได้ผลน่ะครับ
โชคดีในการสอบทุกคนนะครับ

เพิ่มเติมอีกหน่อย
ต่อไปตั้งแต่ปีนี้ เป็นต้นไป จะเริ่มมีการสอบภาษาอังกฤษ
(เริ่มใช้จริง ต้นปีหน้า)
สำหรับผู้ทำการเกี่ยวกับการบิน ทั้ง ATC และนักบินด้วย
เพราะงั้น เตรียมตัวไว้ดีๆ ก็จะสบายล่วงหน้าเลยครับ

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ... O07