Author Topic: เพื่อนๆคิดว่าไงครับ  (Read 5673 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mysteric

• ประชาชน
สวัสดีครับ   งวดกันเข้ามาทุกทีแล้วสำหรับการสอบ TG Student pilot 2012  เป็นที่แน่นอนว่าการสอบรอบ professor ทุกคนจะต้องเจอทำถามคำหนึ่งที่ว่า Why do you want to be a pilot?  อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้    คราวนี้ผมมาลองคิดในมุมกลับ  ถ้าเรามองความลำบากหรือผลลบของการเป็นนักบิน   ไม่ว่าจะเป็น  ชีวิตที่ไม่ค่อยมีเวลาอยู่กับครอบครัว     การใช้ชีวิตแบบอยู่บ้านสองวัน ไปสามวัน กลับมาหยุดวันสองวันแล้วไปอีก ไม่มีเวลาอยู่กับครอบครัว  การที่ต้องเสียสุขภาพอยู่ในที่ที่มีอ๊อกซิเจนน้อยนานๆ  กิน+นอน ไม่เป็นเวลา รับรังสี UV เยอะๆ ส่งผลเสียต่อร่างกาย อาจตายเร็ว   การที่ต้องคอยเช็คตลอด ตรวจร่างกาย สอบตลอดชีวิตต้องอยู่ในระเบียบขาดอิสระ ฯลฯ   

ผมอยากทราบความรู้สึกของเพื่อนๆ ครับว่า  มีเหตุแรงจูงใจพิเศษอะไรที่ทำให้เพื่อนๆ ต่อสู้พยายามเพื่อให้ได้เป็นส่วนหนึ่งของอาชีพนี้  จริงอยู่เราอาจจะรักในการบิน ชอบขับเครื่องบิน  คล้ายๆกับเราชอบเตะบอลน่ะครับ  ถ้าเราได้เล่นในเวลาที่อยากเล่น  พักในเวลาที่อยากพัก ความรู้สึกมันย่อมแตกต่างกับการถูกบังคับให้ทำไปตลอดชีวิต  เพื่อนๆคิดทบไปมาแบบนี้แล้วยังอยากเป็นกันอยู่ไหมครับ   เพื่อนๆลองคิดจุดนี้ดูว่ามันใช่ตัวเราหรือเปล่า   สำหรับผม คิดว่าถ้ามันใช่  มันรู้สึกว่าเรามีความสุขกับมันทั้งกระบวนการทั้งชีวิตมากกว่าเรื่องอื่นๆ  ผมคิดว่า  ก็ไม่มีเหตุผลที่จะทำไม่ทำให้ฝันนั้นเป็นจริงครับ

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ถ้าใจรัก อยากทำ แล้วจะเรียกว่าเป็นการโดนบังคับให้ทำไปตลอดชีวิตได้ยังไงครับ??

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
สั้นๆง่ายๆเลยครับ  เหมื่อยจริง หนักจริง แต่เป็นสิ่งที่ใจเรารัก  มันอยู่กับสิ่งนั้นได้ครับ โดยไม่ต้องฝืนอะไรเลย

Offline อยากเป็นกัปตัน

• StudentPilot
  • ทหารเลว
เป็นคำถามที่ดีและอยู่กับความเป็นจริงมากครับ จริงอย่างที่คุณบอกเลยครับว่าการเป็นนักบินแอร์ไลน์มันต้องแลกมาด้วยอะไรหลายอย่างจริงๆ และมันอาจไม่ได้สนุกหรือสดใสอย่างที่คิด..ผมคุยกับรุ่นพี่ที่บินอยู่การบินไทย แกก็เตือนผมเสมอว่า อย่าคิดว่าการได้เข้ามาเป็นนักบินคือความสมบูรณ์แบบของชีวิต มันไม่ได้สนุก สมหวังอย่างที่คิด..

ผมว่าการที่เราได้ต่อสู้ฝ่าฟันการสอบ ไปจนถึงการร่ำเรียนเพื่อก้าวไปเป็นนักบินในวันข้างหน้า ไม่ว่ามันจะถูกขับเคลื่อนด้วยความหวัง ความฝัน หรือแรงบันดาลใจใดๆก็ตาม สิ่งที่ควรย้อนถามตัวเองเสมอก็คือสิ่งที่คุณถามนั่นแหละครับ..ซึ่งในมุมมองผม ผมว่าคำตอบของแต่ละคนไม่จำเป็นต้องเหมือนกันนะครับ ..เราอาจไม่ได้ต้องการชีวิตที่สุขสบายก็ได้ ชีวิตมันอาจเหน็ดเหนื่อย ชีวิตที่อาจจะทุกข์ก็ได้ แต่ไม่ว่าอะไรรออยู่ การที่ได้ตั้งใจทำอะไรตามความฝัน ได้เติมเต็มชีวิตในแบบของตัวเอง มันก็คุ้มค่าแล้วนะกับชีวิตหนึ่งที่เกิดมา..คือ มันอาจไม่สุขนะ แต่มันทำให้เรารู้สึกเต็มนะครับ(เข้าใจเปล่าหว่า ?)

......
สำหรับผม..แรงบันดาลใจ คือ การอยากทำให้ครอบครัวมีความสุข เป็นเหตุผลหลักที่ทำให้ผมมีแรงและมีไฟในการสอบมาจนถึงวันนี้ครับ