Author Topic: ฝากถามคุณ golf ATC ครับ  (Read 7651 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
คุณกอล์ฟครับ
                  ปกติเเล้วสอบวิทยุการบินรอบเเรกอ่าครับที่เป็นวิชาการ ปกติเเล้วจะมีสอบก็คือ คณิต+ฟิสิกส์ระดับ ม.ปลายถูกไหมครับหรือเป็นระดับไหนครับ เเล้วบทไหนออกเยอะครับ อย่างฟิสิกส์นี่ถ้าเป็นความรู้ม.ปลาย ก็เเบ่งเป็นหัวข้อใหญ่ๆก็มี กลศาสตร์1-2  คลื่น ไฟฟ้า ฟิสิกส์อะตอน ฟิสิกส์นิวเคลียร์ ต้องอ่านทั้งหมดไหม อังกฤษความยากระดับไหนครับ เเล้วความรู้พื้นฐานคอมนี่เป็นความรู้ขนาดไหนครับ หาอ่านเกี่ยวกับคอมจากที่ไหนได้ครับ มีหนังสือเล่มไหนเเนะนำไหมครับ เพราะผมคิดว่าตรงนี้ผมไม่น่าจะถนัด จะหาความรู้จากตรงไหนดีครับ เเล้วก็ความรู้ทั่วไปนี่เป็นความรู้เเนวสอบ กพ. หรือป่าวครับที่ออกพวกข่าวปัจจุบัน หรือเป็นความรู้เกี่ยวกับการบินประมาณว่าเครื่องบิน บินได้อย่างไร  เนื่อหาทั้งหมดนี้ให้ค่าน้ำหนักในการคัดเลือกเท่ากันไหมครับ
                 เเล้วคุณกอล์ฟมีที่เเนะนำในการติวสอบไหมครับ หรือหนังสือเล่มใดบ้างมที่ควรอ่านก่อนสอบ   อีกอย่างครับรอบเเรกนี่คนสอบเยอะไหมครับ ผ่านมาได้ประมาณกี่คนครับ เพราะเคยได้ยินมาว่ารับปีละประมาณ 30 คน ครึ่งหนึ่งเรียนจบจาก สบพ.          ...ถามเยอะเเต่อยากรู้จริงๆครับ...   ขอบคุณครับ

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
แน่นอนว่าไม่มีฟิสิกซ์ ไม่ต้องเสียเวลาอ่านเลยครับ มีแต่เลขเท่านั้น
ความรู้คอมพิวเตอร์ มันพื้นฐานจริงๆนะ คนที่เล่นคอมบ่อยตอบได้แน่นอนครับ เช่น geforce mx 4600 มันคืออะไร อินสตาแกรม คือ ไม่มีพวกการเขียนโปรแกรม ภาษาซี ไม่มี้ไม่มี
ความรู้ทั่วไป ก็ ข่าวสารบ้านเมืองครับ ดูข่าวเยอะๆ อะไรที่เป็นประเด็นร้อนตอนนั้นมักจะออก
ข้อเขียนภาษาอังกฤษไม่มี เพราะว่าทาง บวท.คัดคนจากโทอิค 650 ไปแล้วนิ
ข้อสอบความถนัด ไปร้านหนังสือแล้วหาตัวข้อสอบวัดแววครูมาทำเลยครับ ออกประมาณนั้นแหละครับ
ความรู้ทางด้านการบิน ปีที่ผมสอบมันไม่มีนะครับ ปีต่อๆมาก็ไม่มี คิดว่าคงไม่ออกหละ

ปล. วันสมัครจะมีอาเฮียมาขายหนังสือติวสอบหน้าบริษัท ไม่แนะนำนะครับ ไม่แนะนำเลย เนื้อหาคนละเรื่ิองเลย
ปล2. กระทู้เก่านี่ผมร่ายซะละเอียดเลยครับ เค้นออกมาจากความทรงจำแทบทุกอนูของผม 555 อะไรที่นอกเหนือจากที่เขียนแสดงว่า ไม่มีครับ
« Last Edit: 20 July 2012, 15:23:55 +07 by golfyATC »

• ทหารเลว
  • *
 E18 เเต่คุณกอฟครับที่ผมมีปัยหากังวลใจคือ ที่บอกว่าคอมอ่ะครับ เป็นพื้นฐานเท่านั้น เเต่สิ่งที่คุณกอฟยกตัวอย่างมา ผมไม่รู้เรื่องตรงนี้เลยครับครับ
« Last Edit: 22 July 2012, 19:41:30 +07 by Eak Ekachai »

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
ติวไม่เคยครับ อาศัยอ่านเลขอย่างเดียวเพราะว่าอ่อนเลขครับ
เรื่องคอมนี่ อุปกรณ์พื้นฐาน โปรแกรมใช้งานพื้นฐาน เวปยอดนิยม ตัวย่อต่างๆ ส่วนใหญ่จะชอบออกแค่นี้แหละครับ ถ้าไม่รู้ก็แนะนำว่าศึกษาได้จากอินเตอร์เน็ตเยอะๆ อยากรู้เรื่องไหนก็อ่านเรื่องนั้น

ที่ผมยกตัวอย่างนี่คือชื่อการ์ดจอยี่ห้อ geforce อะครับ มันเคยออกสอบตอนผมสอบ

• ทหารเลว
  • *
« Last Edit: 23 July 2012, 21:20:28 +07 by Eak Ekachai »