Author Topic: สัมภาษณ์กันวันแรกเป็นไงกันบ้างครับ  (Read 53280 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
สอบถามนิดนึงครับ DD ท่านใหม่ชื่อว่าอะไรครับ (เผื่อถูกถาม)
ขอบคุณครับ

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
สอบถามนิดนึงครับ DD ท่านใหม่ชื่อว่าอะไรครับ (เผื่อถูกถาม)
ขอบคุณครับ

คุณโชคชัย ปัญญายงค์ เป็นรักษาการชั่วคราวครับ

มติเลือก DD คนใหม่วันที่ 6 ส.ค. 2555 ครับ

Offline Phazyus

• ประชาชน
ผมมีคำถามในใจซึ่งยังหาคำตอบไม่ได้ครับ และคิดว่าเพื่อนๆก็คงสงสัยเหมือนๆกับผมคือว่า บางคนโดนข้อสอบง่ายๆ บางคนโดนข้อสอบยากๆ แล้วสุดท้ายจะเอาอะไรมาตัดสินกันแน่ ถ้าคนโดนข้อสอบยากแล้วทำไม่ได้ แต่คนโดนข้อสอบง่ายแล้วทำได้ ซึ่งถ้าให้คนที่โดนแบบยากมาทำแบบง่ายก้ออาจทำได้เหมือนกัน เลยอยากสอบถามผู้รู้ครับว่า เกณของกัปตันที่จะทดสอบเราคืออะไร เพื่อนๆพี่ๆที่เป็นนักบิน หรือว่าเพื่อนๆที่เคยมีประสบการณ์สอบมาแล้ว อยากให้ช่วยแชร์ไอเดียนิดนึงครับ เพราะผมคิดว่าหลายๆคนคงสงสัยเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

Offline fhang

• ประชาชน
ผมคิดว่าจากคะแนนรอบแรก ถ้าคุณได้คะแนนรอบแรกผ่านเกณฑ์หรือสูงในทุกๆpartที่เขากำหนด น่าจะได้เจอห้องง่ายๆเพราะ performanceคุณดีอยู่แล้ว แต่ถ้าคุณคะแนนผ่านบ้างตกบ้าง แต่โดยรวมโอเคแต่เนื่องจากต้องการคนเยอะ เขาจึงปล่อยให้ผ่านรอบแรกเข้ามา เขาจึงต้องดูทักษะหลายๆด้านว่าสามารถเข้าไปสอบกะโปรได้รึป่าว คหสต คับ O02

Offline CuTiesz

• ประชาชน
ส่วนตัวผมคิดว่าแล้วแต่ดวงด้วยครับ ว่าจะเจอห้องกัปตันที่เข้มงวด หรือสบายๆ   E06
ส่วนข้อสอบรอบแรก ก็พอจะบอกจุดอ่อนของเราได้ แล้วเราก็น่าจะโดนกัปตันท่านเจาะตรงจุดนั้นเป็นพิเศษ

อีกเรื่องนึงก็คือ อายุ ผมคิดว่าคนที่มีอายุใกล้ๆจะ 30 แล้ว ก็น่าจะสัมภาษณ์แบบสบายๆ และผ่านค่อนข้างแน่นอน
ผมเชื่อว่ากัปตันท่าน คงให้โอกาสไปลองรอบโปรซักครั้งอยู่แล้ว ก่อนที่อายุจะเกินครับ

ความเห็นส่วนตัวเช่นกันครับ

Offline Cann

• ประชาชน
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมคิดว่า คะแนนรอบสอบข้อเขียน มีผลในการพิจารณาค่อนข้างสูงเหมือนกันนะครับ อย่างกรณีของผม คะแนนส่วนของเลขกับ Short Memory ไม่ค่อยดี พอตอนสัมภาษณ์กัปตันท่านก็จะเน้นสองเรื่องเป็นหลัก เพื่อดูว่ามีการพัฒนาตัวเองหรือปล่าวในช่วงเวลาที่ผ่านมาครับ แต่ในเรื่องอื่นๆเช่นภาษาอังกฤษหรือว่าความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับการบินผมทำคะแนนรอบข้อเขียนน่าจะในระดับใช้ได้ครับ กัปตันท่านเลยไม่ถามครับ (แต่ตอนสัมภาษณ์ผมก็ทำได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่  มีบวกเลขผิดง่ายๆตั้ง สองที เพราะตื่นเต้น 55+)

ปล. ผมใช้เวลาสอบสัมภาษณ์แค่ประมาณ 18 นาทีเองมั๊งครับ มีใครน้อยกว่านี้มั๊ยเอ่ย?? 
     ปีที่แล้วผมก็ตกรอบสัมภาษณ์เหมือนกันครับ แล้วก็สัมภาษณ์เร็วเหมือนครั้งนี้เลย 55  ลางมาและ T_T

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
เหรอครับ แต่ของผมนี่โดนเน้นแต่ส่วนที่ทำได้ครับ ส่วนที่ไม่ได้ไม่เห็นจะโดนเน้น งง

Offline oak_pp

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • ประชาชน
แชร์บ้างนะครับ
ผมนี่สอบได้ปีสุดท้ายแล้ว กัปตันท่านชวนคุยเรื่องทั่วไปซะ 80 % เล่นเกมส์แค่เกมส์เดียว

• นักรบ
555 แต่ละคน  E06

เด๋วพรุ่งนี้มาเล่าให้ฟังครับ

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
ที่คุณ CuTiesz บอกมาเรื่องอายุมากแล้วจะสัมภาษณ์สบาย   ผมคิดว่าไม่จริงนะครับ เพราะผมอายุน้อยแต่กรรมการสัมภาษณ์ค่อนข้างสบายนะ  น่าจะเป็นการสุ่มห้องมากกว่า

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
จากที่ได้ยินมา เขาดูแวว เราตั้งแต่ย่างกรายเข้าห้องแล้วล่ะครับผมว่า บางคนแค่นั่งคุยกับสิบนาทีก็รู้ผลแล้ว ให้เล่นเกมส์แก้เครียดไปพลางๆ - นักบิน 305-

Offline CuTiesz

• ประชาชน
ผมก็อายุน้อย (มั้ง) นะครับคุณ PhXIX แล้วก็สัมพาษณ์สบายๆเหมือนกัน (แต่ผลไม่รู้นะครับ E06)

แต่่เห็นด้วยว่า แล้วแต่ห้องครับ

Offline Phazyus

• ประชาชน
ผมขอแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมนะครับ ผมยอมรับว่าเคยคิดเช่นเดียวกันกับหลายๆท่านนะครับว่าอาจเป็นเพราะคะแนนสอบรอบแรกว่าถ้าได้คะแนนมากก้ออาจไม่ต้องทดสอบเรื่องที่ได้คะแนนมาก ผมขอยกตัวอย่างสักนิดนะครับ อย่างที่ผมผ่านมาผมโดนทดสอบทุกอย่างเลยครับ ซึ่งขอยังไม่พูดในรายละเอียด รวมทั้งเรื่องทักษะภาษาอังกฤษด้วย ซึ่งผมคิดว่าผมทำเรื่องภาษาอังกฤษพอได้ครับ คะแนนโทอิกก้อยื่นไป ผมได้โทอิค 945 ครับ ก้อยังโดนทดสอบ ทำให้มาลองคิดดูประเด็นนี้คงตกไปว่า ถ้าคะแนนออกมาชัดดีในด้านไหนด้านนั้นไม่น่าจะโดนทดสอบ ดังนั้นตอนนี้ทำให้ผมคิดว่าน่าจะแล้วแต่กัปตันว่าอยากทดสอบอะไรเราบ้างครับ ถ้าโดนยากแล้วทำไม่ได้ก็อาจจะรู็สึกเสียเปรียบชาวบ้านที่โดนทดสอบง่ายๆอย่างสองอย่างแล้วทำได้หน่อยครับ ผมคิดว่าการสอบแบบนี้ยิ่งทำเยอะแล้วถ้าข้อสอบก่อนหน้าเราทำไม่ค่อยได้จะบันทอนกำลังใจคนสอบพอสมควร

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ซึ่งบางประเด็นอาจไม่เป็นอย่างที่คิดครับ

Offline PhXIX

• นักรบ
  • **
มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ   ตอนอยู่ในห้องสัมภาษณ์ตอบอย่างนึง   ออกจากห้องมาถึงนึกขึ้นได้ว่าทำไมเราไม่ตอบอีกอย่างที่มันดูดีกว่า เพิ่งคิดได้ตอนสัมภาษณ์เสร็จ E08 O23

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
รวมทั้งเรื่องทักษะภาษาอังกฤษด้วย ซึ่งผมคิดว่าผมทำเรื่องภาษาอังกฤษพอได้ครับ คะแนนโทอิกก้อยื่นไป ผมได้โทอิค 945 ครับ ก้อยังโดนทดสอบ

แบ่งให้ผมซัก 45 คะแนนได้ไหมอ่า?

O07

Offline kanawut

มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ   ตอนอยู่ในห้องสัมภาษณ์ตอบอย่างนึง   ออกจากห้องมาถึงนึกขึ้นได้ว่าทำไมเราไม่ตอบอีกอย่างที่มันดูดีกว่า เพิ่งคิดได้ตอนสัมภาษณ์เสร็จ E08 O23

ผมว่าปกตินะ

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
อย่าห่วงว่าจะโดนมาโดนน้อยเลยครับ ผมว่าจุดนี้เตรียมไปให้หมดเลยชัวร์กว่า
ผมท่องรายชื่อ รมต ไปด้วย เคยโดนตอนปี 2008 แล้วแค้น ห้าๆๆๆ

Offline SatoBall

• StudentPilot
  • ทหารเลว
กัปตันผมใจดีมากครับ เล่นเกม2เกม short term ไม่โดนครับ

Offline familie

• ประชาชน
กัปตัน:เทอสอบโทอิกมาเมื่อไหร่
familie : สอบมาเมื่อธันวา 2010 ครับ (ุุ660)
กัปตัน:อืมมม ผมมีลูกสาวคนนึงอยู่ ม.4 สอบได้เท่าคุนเลย
 O23 O23 O23

Offline domdome

familie : สอบมาเมื่อธันวา 2010 ครับ (ุุ660)
กัปตัน:อืมมม ผมมีลูกสาวคนนึงอยู่ ม.4 สอบได้เท่าคุนเลย
 O23 O23 O23
สัมภาษณ์วันไหนครับ

Offline familie

• ประชาชน
 O23 O23 O23

วันนี้เลยครับ^^

Offline plaatong26

• ประชาชน
 O23 O23 O23

วันนี้เลยครับ^^

เค้าไม่ได้ ว่า ว่าคุณเก่งเท่าลูกสาวเค้านะ

แต่เค้ากำลัง ชมลูกสาวเค้า ว่าเก่งเท่าคุณตะหาก

660 นี้ก็เยอะนะ เพราะผม แค่ 595 เอง ห้าห้าห้า  E30

Offline Wolf

O23 O23 O23
ผมเพิ่งมารุ้จักโทอิคตอนอยู่ปี 4  O30

Offline wintape

• ประชาชน
ผมสอบวันที่ 24  ก่อนไปสอบมีเพื่อนเล่าให้ฟังบ้างคร่าวๆ ก็พอรู้จักเกมที่เค้าจะเล่น (บ้าง) และก่อนหน้านี้ก็ฝึกพวกคูณเลขอะไรไว้เยอะเหมือนกัน

พอวันไปสอบเจอกัปตัน ใจดีมากๆๆๆ ทั้ง 2 ท่านเลย ไม่รู้สึกกดดันอะไรเลย ไม่ว่าจะเล่นเกมอะไร ท่านก็พยายามช่วยทุกๆเกมเลย
ในขณะเล่นเกมก็มีการให้บวกเลขง่ายๆด้วย สัก 4-5 ตัว  แต่ในขณะนั้น ผมดัน คิดเลขผิดเกือบทุกครั้งเลย(แต่เกมที่เล่น ไม่มีปัญหาอะไร)  แต่ในใจผมคิดอย่างเดียว ว่ามันผ่านๆไปแล้ว ทำตรงหน้าต่อไปดีกว่า จังหวะนั้นผมเลยไม่รู้สึกเสียความมั่นใจอะไรเลย ก็คุยต่อไปอย่างปกติ จนจบ

พอออกจากห้อง รู้สึกดีใจที่ถึงแม้จะคิดเลขผิดไปบ้าง(เยอะเลย) แต่ก็ไม่เสียกำลังใจขณะสอบผมสามารถคุยเรื่องอื่นๆต่อไปได้โดยปกติ   แต่พอมานั่งนึกถึงโจทย์เลขที่กัปตันถาม ผมรู้สึกอึ้งและมีความรู้สึกประหลาดเสียดแทงขึ้นมาเลย นั่นคือ  โจทย์ที่ผมตอบกับตันผิดหลายๆรอบนั่นประมาณว่า

1+1+1+5 = ?  ผมก็อุตส่าตอบผิด E22  (ผมสมมตินะครับ แต่ที่โดนก็คล้ายๆเนี่ย) ผมรู้ตัวเลยนะว่าไม่ได้ตื่นเต้นเท่าไหร่ แต่เข้าใจละว่าต่อมโง่มันทำงานน่ะหมายถึงอะไร  E47

หลังจากนั้นก็มีความรู้สึกโกรธตัวเองว่าทำไมถึงผิดด้วยเรื่องแบบนี้ อยากจะร้องไห้ อีกใจก็ร้องไม่ออกเพราะถ้าร้องไห้เพราะ 1+1+1+5  ก็รู้สึกเวทนาตัวเอง  ก็เลย เปลี่ยนเป็นยิ้มแล้วก็ขำตัวเองแทน กลับบ้านนอน ตื่นมาเริ่มต้นวันใหม่ต่อไปดีกว่า O30

Offline Cann

• ประชาชน
คุณ wintape ครับ

ผมก็เป็นคล้ายๆคุณเลยครับ ทดสอบครั้งแรกของผมเป็นการคูณเลขพร้อมเล่นเกมส์ ซึ่งผมทำได้ค่อนข้างดีครับ แม้จะคูณตัวเลขที่เยอะๆ และการเล่นเกมส์ก็ค่อนข้างมีจังหวะที่เร็ว แต่ก็ทำได้ดี

แต่พอเปลี่ยนเกมส์ น่าจะเป็นเกมส์เดียวกันกับคุณ wintape เลยครับ  ผมจำตัวเลขและตำแหน่งของตัวเลขที่ท่ากัปตันบอกได้หมด  แต่ปรากฏว่าบวกผิดครับ ผิดแบบง่ายๆ จนกับตันท่านว่า "แปลกเว้ย  เลขยากๆคูณได้  แต่บวกเลขง่ายๆกับผิด ลูกผมยังบวกเลขได้ดีกว่าคุณเลย"  55+  ผมบวกเลขผิดไปน่าจะสองครั้งครับ แต่มันผิดง่ายๆ  ตอมโง่ผมคงทำงานเหมือนกันครับ 555

ขอให้เพื่อนๆทุกคนโชคดีนะครับ
ทำให้เต็มที่ สามสิบนาที่ทีมี ใช้ให้คุ้ม คำตอบไม่มีถูก ไม่มีผิด ให้กัปตันท่านเห็นว่าจริงๆเราเป็นคนอย่างไง เหมาะสมหรือไม่ที่จะไปต่อ

แนะนำเพื่อนๆที่จะสอบนะครับว่า โดยส่วนตัวผมคิดว่า กัปตันท่านให้ความสำคัญกับวิธีคิดมากกว่าคำตอบที่ได้นะครับ

See You Next Yearrrr..rr :)

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
อ่านของท่านอื่นๆแล้ว อยากแชร์ประสบการบ้างครับ  สอบวันพุธที่แล้ว ช่วงเช้า  สัมภาษณ์ ก็พูดคุยธรรมดาเรื่องทั่วไปซะส่วนใหญ่ครับ ไม่มีเดินจุด ไม่มี UDLR ไม่มีตาราง5x5 short term  จะเจอก็แต่ให้อ่านภาษาอังกฤษประมาณ 6-7 บรรทัดเกี่ยวกับการสั่งซื้อและส่งมอบ dreamliner ให้กับ all nippon airways อ่านเสร็จกัปตันแกก็ยึดหนังสือกลับไป แล้วให้สรุปใจความให้ฟังเป็นภาษาไทยครับ และก็มีถามว่าตอนนี้นั่งหันไปทิศไหน สุวรรณภูมิอยู่ทิศไหน ดอนเมืองอยู่ทิศไหน  คิดว่าคะแนนรอบแรกมีผลมากครับ ต่อการที่จะโดนอะไรหนักๆ เพราะกัปตันแกจะมีใบคะแนนรอบแรกของเราอยู่ แล้วดูว่าเรามีจุดอ่อนอะไรครับ ซึ่งรอบแรกแกบอกว่าคะแนนผมโอเค (general knowledge ทำไป 56 ผิดไม่น่าเกิน5 อังกฤษทำทันทุกข้อ ไม่แน่ใจ2-3ข้อ + toeic 905 , short term ทำได้ 18 ข้อ)  (ส่วนพวกเกมต่างๆ ผมเคยโดนจัดเต็มมาแล้วตอนสอบครั้งแรกปี 2008 ก่อนจะไปตกรอบสัมภาษณ์โดยโปรในปีนั้น กัปตันเลยบอกว่าเคยทดสอบไปแล้วครับ ก็เลยไม่ต้องทดสอบใหม่ละ) แล้วสุดท้ายกัปตันแกก็อวยพรให้ประสบความสำเร็จในปีนี้ครับ  (แต่ก็ยังเสียวๆ กลัวโดนหลอกให้ดีใจ)    ไม่ทราบว่ามีใครโดนประมาณนี้บ้างครับ  แกจะอวยพรจริงๆรึป่าวเอ่ยย  อายุอานามก็มากละผม ถ้าไม่ติดปีนี้ก็คงอด  E08

• นักรบ
มาแล้วครับ  ต่อมโง่ทำงานเช่นกัน  E21

วันนี้กลับบ้านไม่ถูกเลยครับ นั่งรถเลยป้าย  E21 E47

Offline palizm

• ประชาชน
แอบส่องมาหลายวันแระ.. ขอเล่าบ้างครับ
 ผมสัมภาษณ์ไปวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ มีชวนคุยเรื่องส่วนตัว แล้วก็โดนทดสอบ short term memory กับ multitasking อย่างละสองรอบครับ ผมทำได้ไม่ดีเท่าไหร่ ตอนให้จำเลขแล้วเอามาบวกกันผมไม่แน่ใจอ่ะครับ เลยตอบไปว่าผมจำได้ไม่หมด แต่พอท่านถามว่ามีตัวอะไรบ้าง ผมตอบไล่ซะครบแถมเรียงให้อีก แล้วก็คุยภาษาอังกฤษกันนิดหน่อย//ผมไม่ได้ยื่นคะแนนโทอิคไปครับ// ใช้เวลาไม่นานครับ ไม่เกิน 30 นาที พอตอนท้าย ท่านบอกว่าเกมส์พวกนี้คุณเคยเล่นมาก่อนหรือเปล่า//ผมไม่เคยครับ// รู้หรือเปล่าว่ารอบหน้าจะต้องทำอะไร//ทราบครับ aptitude test ครับ// ถ้าคุณมีการฝึกเยอะๆจะช่วยได้นะ //คร๊าบบ .. O35//

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ อย่าไปเกร็ง ยังไงมันก็ต้องมีคนผ่านและคนตกครับ

Offline domdome

สดสดครับวันนี้ ผมเข้าไปรู้สึกดีครับ ได้รอการสัมภาษณ์ช่วงเช้า ถ้าใครเข้าสัมภาษณ์ วันที่ 25 อาจเห็นผมครับ ตอนแรกเข้าไปผมก็สวัสดีก่อนเลยครับ  O30 O30 ท่านกับตันก็ยิ้ม ใจดีมากเราก็ขออณุญาตินั่ง ท่านก็บอกว่าเชิญ กับตันท่านแรก ประเดิมเลยครับแบบไม่พูดพร่ำทำเพลง "ผมบอกเลยนะ ว่าภาษาอังกฤาคุณได้น้อย กับ memory จบอินเตอร์มาใช้ไหม  O32 O32 O32 (เราก็ตอบไปสาเหตุ เกรดเฉลี่ยผมไม่ค่อยสวยครับตอนเรียน) ท่านก็ถาม แล้วท่านก็บอกว่าให้แก้ตัว ให้อ่าน PASSAGE ภาษาอังกฤษ (ผมจำแต่ตัวเลขครับ) สุดท้ายท่านก็ถามว่า เล่ามาทั้งหมด ว่าเกิดอะไรขึ้น หน้าเหวอเลย   O34 ท่านบอกว่าแปลอะไรกัน ไม่เห็นรู็เรื่องผมก็บอกเท่าที่ผมจำได้ สุดท้ายก็เดินจุดครับ แล้วก็ตาราง 5*5 จำได้ผม แกถามว่าจำได้อย่างไร ทำไมสอบรอบแรกถึงได้น้อย เราก็ตอบไปครับ สุดท้ายมีการสะกดถอยหลัง ภาษาอังกฤษ (ทำได้) แล้วก็ความคิดเห็นของตัวเอง แล้วก็เรื่องธรรมมะครับ ออกมารู็สึกโล่งไม่กดดันครับ แต่ไม่รู็ผลจะเป็นอย่างไร

ปล ผมสัมภาษณ์ แค่ 20 นาทีครับ (จับเวลาแล้ว ) ผมว่าท่านดูการวางตัวที่เหมาะสมด้วยหน่ะครับ ผมโดนแค่นี้ เลยเอามาแชร์ให้ทราบบ้างครับ คงจะเป็นประโยชน์  O10 O10

• นักรบ
สดสดครับวันนี้ ผมเข้าไปรู้สึกดีครับ ได้รอการสัมภาษณ์ช่วงเช้า ถ้าใครเข้าสัมภาษณ์ วันที่ 25 อาจเห็นผมครับ ตอนแรกเข้าไปผมก็สวัสดีก่อนเลยครับ  O30 O30 ท่านกับตันก็ยิ้ม ใจดีมากเราก็ขออณุญาตินั่ง ท่านก็บอกว่าเชิญ กับตันท่านแรก ประเดิมเลยครับแบบไม่พูดพร่ำทำเพลง "ผมบอกเลยนะ ว่าภาษาอังกฤาคุณได้น้อย กับ memory จบอินเตอร์มาใช้ไหม  O32 O32 O32 (เราก็ตอบไปสาเหตุ เกรดเฉลี่ยผมไม่ค่อยสวยครับตอนเรียน) ท่านก็ถาม แล้วท่านก็บอกว่าให้แก้ตัว ให้อ่าน PASSAGE ภาษาอังกฤษ (ผมจำแต่ตัวเลขครับ) สุดท้ายท่านก็ถามว่า เล่ามาทั้งหมด ว่าเกิดอะไรขึ้น หน้าเหวอเลย   O34 ท่านบอกว่าแปลอะไรกัน ไม่เห็นรู็เรื่องผมก็บอกเท่าที่ผมจำได้ สุดท้ายก็เดินจุดครับ แล้วก็ตาราง 5*5 จำได้ผม แกถามว่าจำได้อย่างไร ทำไมสอบรอบแรกถึงได้น้อย เราก็ตอบไปครับ สุดท้ายมีการสะกดถอยหลัง ภาษาอังกฤษ (ทำได้) แล้วก็ความคิดเห็นของตัวเอง แล้วก็เรื่องธรรมมะครับ ออกมารู็สึกโล่งไม่กดดันครับ แต่ไม่รู็ผลจะเป็นอย่างไร

ปล ผมสัมภาษณ์ แค่ 20 นาทีครับ (จับเวลาแล้ว ) ผมว่าท่านดูการวางตัวที่เหมาะสมด้วยหน่ะครับ ผมโดนแค่นี้ เลยเอามาแชร์ให้ทราบบ้างครับ คงจะเป็นประโยชน์  O10 O10

โดมสอบห้องไหนครับ ดูท่าทางลักษณะคล้ายๆผมเลย ผมสอบห้อง 4 ครับ