Author Topic: แอร์เอเชีย ประกาศรับสมัครอย่างเป็นทางการแล้ว!!  (Read 84060 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ดีใจกับผู้ที่รอสอบด้วยนะครับ เสียใจกับผู้ที่อายุเกินด้วย ขอโทษจริงๆ การข่าวผมพลาด แต่ก็ยังไม่แน่ เด๋วอาจจะปรับเปลี่ยนอายุก็ได้เหมือนสองปีที่แล้ว เปลี่ยนอาทิตย์สุดท้าย ตามดูกันดีๆนะครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
การบินไทย
11 – 12 Aug 2012       Aptitude Test - Step 2 / Teamwork Exercise

แอร์เอเชีย
Aug  11 Basic Knowledge Test- 0900 – 1500 hours- venue: TBA

- นักบิน 309-   ขอ สาม คำ

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
ผลสอบโทอิกนี่ใช้ยื่นวันสอบสัมภาษณ์ใช่หรือป่าวครับ E25

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
การบินไทย
11 – 12 Aug 2012       Aptitude Test - Step 2 / Teamwork Exercise

แอร์เอเชีย
Aug  11 Basic Knowledge Test- 0900 – 1500 hours- venue: TBA

- นักบิน 309-   ขอ สาม คำ

กู โดน แบน ..... อิอิ ขออภัยสำหรับคำหยาบ O02

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
 เกิด ดรา ม่า

เป็นไปได้มั้ยอะว่า การบินไทยจะเลื่อน หรือ แอร์เอเชียจะเลื่อน เพราะ เสียผลประโยชน์ของทั้ง 2 บริษัท
คนที่อยากสอบก็ เสียโอกาส
อยากให้ช่วยกันเดาเล่นๆอะว่า การบอนไทยเป็นไปได้มั้ยว่าจะเลื่อนเพราะ ตอนนี้การบินไทยก็เลื่อนออกมาเล็กน้อย O21 O21 O21

• ราชาเทวะ
ไม่มทางหรอกครับที่จะซ้ำกัน ถ้าน้องมั่นใจในการบินไทยน้องไปเถอะครับ ถ้ามั่นใจว่าเหมาะกับแอร์เอเชียร์ก็จงมั่นใจว่าแอร์เอเชียเค้าก็ไม่น้อยหน้าใครเหมือกันนะครับ

Offline domdome

ไม่มทางหรอกครับที่จะซ้ำกัน ถ้าน้องมั่นใจในการบินไทยน้องไปเถอะครับ ถ้ามั่นใจว่าเหมาะกับแอร์เอเชียร์ก็จงมั่นใจว่าแอร์เอเชียเค้าก็ไม่น้อยหน้าใครเหมือกันนะครับ
ผมรอมานานแล้วครับ ตั้งใจอยากได้อันนี้มากในที่สุดก็เพิ่งเปิด

• นักรบ
  • **

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับพี่ pilotguide

ผมไม่เข้าใจ ตรงที่บอกว่าไม่มีทางซ้ำกัน

ที่ผมรู้สึกเสียดาย ทั้ง 2 ที่เลยนะคับ ไม่ได้มองว่า แอร์เอเชียจะด้อยกว่า กาารบินไทย บางมุมมองผมว่า แอร์เอเชียดีกว่าด้วยซ้ำ แต่ผมยังอยากจับปลา 2 มืออยู่ เพราะไม่มั่นใจว่า จะสอบผ่านหรือเปล่า ถ้าจะไม่ไปสอบการบินไทยเลย เพื่อสอบแอร์เอเชีย ก็ยังรู้สึกว่าตัวเองเตรียมตัวไม่พอ ถ้าจะสอบแต่การบินไทย ผมก็ กลัวจะตก และเสียโอกาส ของแอร์เอเชีย

O21 O21 O21 O21

• นักรบ
  • **

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับพี่ pilotguide

ผมไม่เข้าใจ ตรงที่บอกว่าไม่มีทางซ้ำกัน

ที่ผมรู้สึกเสียดาย ทั้ง 2 ที่เลยนะคับ ไม่ได้มองว่า แอร์เอเชียจะด้อยกว่า กาารบินไทย บางมุมมองผมว่า แอร์เอเชียดีกว่าด้วยซ้ำ แต่ผมยังอยากจับปลา 2 มืออยู่ เพราะไม่มั่นใจว่า จะสอบผ่านหรือเปล่า ถ้าจะไม่ไปสอบการบินไทยเลย เพื่อสอบแอร์เอเชีย ก็ยังรู้สึกว่าตัวเองเตรียมตัวไม่พอ ถ้าจะสอบแต่การบินไทย ผมก็ กลัวจะตก และเสียโอกาส ของแอร์เอเชีย

ทำใจสบายๆ อย่าไปนึกไรถึงรอบ teamwork ครับ เอารอบกัปตันให้ผ่านกันก่อน ^^

• นักรบ
  • **

ทำใจสบายๆ อย่าไปนึกไรถึงรอบ teamwork ครับ เอารอบกัปตันให้ผ่านกันก่อน ^^

จริงครับ ขอบคุณที่เตือนครับ  O07 O07

Offline Ryan

• ประชาชน
ตอนนี้ยังกรอกใบสมัครไม่ได้ใช่ไหมค่ะ  หาที่กรอกไม่เจอ    O08

คลิกวนไปวนมาหลายรอบ แล้วก็เข้าไปวนหาในหน้าเวบของ air asia ก็ไม่มี

Offline noppakul

เค้่าเริ่มเปิดรับวันที่9ครับ ยังสมัครไม่ได้ครับ

Offline Sunji

• TG SP 2014
ตอนนี้ยังกรอกใบสมัครไม่ได้ใช่ไหมค่ะ  หาที่กรอกไม่เจอ    O08

คลิกวนไปวนมาหลายรอบ แล้วก็เข้าไปวนหาในหน้าเวบของ air asia ก็ไม่มี

"Apply online 9-31 July 2012"

อ่านกันหน่อยนะครับ

เอาที่มีอยู่ให้ดีก่อนนะครับ ผมเคยเห็นคนรักพี่เสียดายน้อง ไม่ได้ทั้งพี่ทั้งน้อง โอกาสมีไม่มาก แต่คว้าสิ่งที่มีอยู่ๆไว้ก่อนนะครับ

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
เอาที่มีอยู่ให้ดีก่อนนะครับ ผมเคยเห็นคนรักพี่เสียดายน้อง ไม่ได้ทั้งพี่ทั้งน้อง โอกาสมีไม่มาก แต่คว้าสิ่งที่มีอยู่ๆไว้ก่อนนะครับ
E30 E30 E30 E30

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
ก็ไม่ได้อยากมองไปไกลนะครับ แค่สงสัยว่า หากผ่านการตรวจร่างกายและเวชศาสตร์รอบสุดท้ายแล้ว ยังไม่ได้เลยใช่ไหมครับ เค้าใช้เกณฑ์อะไรมาคัดเลือก แล้วประกาศ final result, คะแนนเวชศาสตร์สูงกว่า, ร่างกายสมบูรณ์กว่า, หรือ เส้นใหญ่กว่า?? E53

Nov  19                  - Announcement of the Aviation Psychologist test & Medical Examination
date to be advised   - Announcement of the final results

Offline MEE

• Co-Pilot TG
เขาบอกต่อๆกันมาว่าหางแดงไม่ได้เกาเหลา 100% เหมือนหางม่วงนะครับ ยังไงต้องเผื่อใจไว้นิดนึง

ปล. ย้ำว่าแค่ "บอกต่อๆกันมา" นะครับ  O26

jason

• Guest
เขาบอกต่อๆกันมาว่าหางแดงไม่ได้เกาเหลา 100% เหมือนหางม่วงนะครับ ยังไงต้องเผื่อใจไว้นิดนึง

ปล. ย้ำว่าแค่ "บอกต่อๆกันมา" นะครับ  O26

เกาเหลาหมายถึงอะไรครับ พอดีไม่ค่อยเก่งภาษาไทยและภาษาอังกฤษก็ไม่เก่งเหมือนกัน

Offline Get_ktp

• ประชาชน

เกาเหลาหมายถึงอะไรครับ พอดีไม่ค่อยเก่งภาษาไทยและภาษาอังกฤษก็ไม่เก่งเหมือนกัน

เกาเหลา = ไม่มีเส้นไงครับ

• นักรบ
  • **
หางม่วงก็ไม่ใช่จะเกาเหลาหรอกครับ  อย่าให้ผมพูดเลย ถ้าเล่าเรื่องยาว แล้วไม่อยากสาวความยืดด้วยครับ ไม่มีวงการไหนปราศจากเส้นหรอกครับ มันปฏิเสธไม่ได้ครับ ^^  จะมีเส้น หรือ ไม่มี จะไปกลัวอะไร คนมีตกเยอะแยะครับ ทั้งหางม่วง หางแดง ถ้าคะแนนชั่วช้าจริงๆ ใครจะกล้าให้ไปขับเครื่องบินครับ ลำละ 3 พันล้านอย่างน้อยๆ 

คิดบวก ชีวิตบวก คิดปลวก ชีวิตปลวกครับ อย่าไปมองในแง่ลบมันเลย ใครจะใช้เส้นก็ใช้ไปครับ ถ้าเขาใช้แล้วเขาตั้งใจ เขาชอบจริง ยังดีกว่าพวกสอบเล่นๆแล้วได้ สุดท้ายบินไปวันๆ ผมเห็นมาเยอะครับ

ขออภัย คุณ Mee ด้วยนะครับ

อย่าใช้คำว่าเส้นเลยครับ ถ้าคิดมากไปแล้วได้อะไรครับ ถ้าเราไม่ได้มามองที่ตัวเองว่าทำเต็มที่แล้วรึยัง บางคนเค้าเตรียมตัวมาเป็นปีๆ เพราะเค้ารู้จักถามคนอื่น หาความรู้ใส่ตัวเอง เค้าได้หรือไม่ได้คุณไม่ควรมองอาชีพนี้ว่าใช้เส้นสายหรอกครับ ถ้าคุณไม่ใช่มันก็ไม่ใช่นะครับ การที่เราจะรักอะไรก็รักได้ แต่อย่าเกลียดมันเพราะเราตัวเราไม่ดีพอเองต่างหาก อาชีพในฝันคุณยังมองว่ามันเลวร้าย แค่นี้มันเพิ่งเริ่มต้นครับ ถ้ามองแค่นี้ก็จะได้อยู่แค่นี้ ผมไม่แปลกใจเลยครับว่าทำไมอาชีพนี้เค้าถึงต้องมีโปรมาตัดสิน เพราะบางคนต่อให้เวลาเปลี่ยน แต่ใจคนเราที่คิดลบๆ มันก็ไม่เคยเปลี่ยน

• นักรบ
  • **
ผมแค่ชี้แจงเฉยๆครับ จะเส้นก็เส้นไป ผมเตรียมของผมก็พอ ได้ก็ได้ ไม่ได้ก็ไม่ได้ครับ

ขอให้ทุกคนโชคดี พอแค่นี้เรื่องเส้น อย่าเอามาพูดอีกครับ ไม่ว่าจะใคร เข้าใจไหม อย่ารังแกคนไม่มีเส้น ด้วยคำว่าเส้น เลย จะกี่ครั้งก็ลงเอย.../

ช่าย คิด+ไว้ ชีวิตมีความสุขนะครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
มองโลกในแง่ลบกับเตรียมใจให้พร้อมรับความผิดหวังมันไม่เหมือนกันนะครับ...ผมเองประสบมากะตัว เพราะเมื่อปี 2010 ผมก็ตั้งความหวังไว้เต็มที่เหมือนกัน มองแต่บวกโดยไม่ได้เผื่อใจไว้ พอผิดหวังมาก็เหมือนตกตึกอ่ะครับ นอนไม่หลับไปหลายวัน

สุดท้ายผมก็แค่เอามาบอกให้เผื่อใจไว้น่ะครับ จะเชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่จะพิจารณา (ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องด้วยอยู่แล้ว) ยังไงทำให้เต็มที่ไว้ก่อนเป็นผลดีแน่นอน อย่างน้อยก็เป็นประสบการณ์ที่ดีให้กับสนามสอบต่อๆไปครับ

• นักรบ
  • **
มองโลกในแง่ลบกับเตรียมใจให้พร้อมรับความผิดหวังมันไม่เหมือนกันนะครับ...ผมเองประสบมากะตัว เพราะเมื่อปี 2010 ผมก็ตั้งความหวังไว้เต็มที่เหมือนกัน มองแต่บวกโดยไม่ได้เผื่อใจไว้ พอผิดหวังมาก็เหมือนตกตึกอ่ะครับ นอนไม่หลับไปหลายวัน

สุดท้ายผมก็แค่เอามาบอกให้เผื่อใจไว้น่ะครับ จะเชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่จะพิจารณา (ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องด้วยอยู่แล้ว) ยังไงทำให้เต็มที่ไว้ก่อนเป็นผลดีแน่นอน อย่างน้อยก็เป็นประสบการณ์ที่ดีให้กับสนามสอบต่อๆไปครับ

ผมก็คาดหวังไว้กับหางม่วง ^^ ไม่ต้องไปคาดหวังอะไรอะดีที่สุดครับ  บางทีการผิดหวัง มันก็ทำให้เราได้แง่คิดที่ดีขึ้นนะ ผมเลยได้คิดว่า

ผมจะไม่จมปลักกับอดีตที่ผิดหวัง และจะไม่คาดหวังกับผลลัพธ์ว่าต้องเป็นแบบที่เราวาดฝันไว้ แต่ต้องมุ่งมั่นกับวันนี้ แม้มันจะไม่ทราบผลเลยก็ตาม ทำๆไป อ่านๆไปมันก็ตัวเราทั้งนั้น ขยันแล้วสอบไม่ได้ สอบหลายๆที แล้วได้ ดีกว่าสอบทีเดียวได้ แบบไม่รู้ค่าของมันเลย คุณหมีก็บินเผื่อผมหน่อยละกันครับ ฝากด้วย มีอีก 1800 ที่ไม่ได้นะครับ ปี 2011 ^^ รวมถึงผม

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
คิดมากไปก็เท่านั้นครับไอ้สิ่งที่บอกว่าชัวร์ 100% มันอาจจะไม่จริงก็ได้ อย่างเช่นถ้าคุณยังไม่รู้จักคนที่ผ่านโปรแล้ว
แต่สุดท้ายโดนแผนก(?)I เรียกเข้าไปคุยว่าปีหน้ามาสอบใหม่นะสอบพอเป็นพิธี ปีนี้กลัวสภาพจิตใจยังไม่พร้อม(แล้วจะมีโปรมาทำไม)
สุดท้ายไม่เปิดรับไป3ปี กลายเป็นเหมือนโดนแบนซะงั้น เสียดายแทนน้องคนนี้จริงๆเสียเวลาที่จะเป็นนักบินไป3ปี ยังมีเบอร์หัวหน้าแผนกนี้อยู่เลย แต่คราวหลังหัวหน้าแผนกก็เปลี่ยนอีก ว่าแต่แบบนี้ใครรับผิดชอบหละครับ???

ส่วนของTAAน่าจะดูคะแนนทุกรอบมั้งครับ เพราะตอนสัมภาษณ์ผมโดนกดดันด้วยคำพูดว่า ก็ไม่เห็นจะคิดเลขเร็วเท่าไหร่
ซึ่งพอดีตอนเวชศาสตร์ทำไว้ค่อนข้างดีครับ พี่ที่สัมภาษณ์เวชศาสตร์เค้าแซวๆ แสดงว่าเค้าเอาคะแนนรอบก่อนๆมาพิจารณาด้วย

คุณMee ผมเข้าใจนะครับ เพราะผมก็อ่านความรู้สึกของคุณMee ทุกอัน แต่ผมแค่อยากให้คนอื่นๆ เค้าไม่มองอาชีพที่คุณหมีกำลังบินอยู่ แบบว่ามันเป็นอย่างนั้น ไม่มีใครผิดหรอกครับ เพราะทุกคนทำบุญมาไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับว่าใครจะได้ กับไม่ได้เป็นนักบินก็เท่านั้นเอง

• ราชาเทวะ
บางอย่างที่หลายๆคนไม่ทราบ สำหรับทุนสายการบิน เวชศาสตร์เค้า rank คะแนนมาให้สายการบินดูนะครับ ว่าคนไหนได้คะแนนเท่าไหร่ครับ เรื่องเส้นเนี่ยมันมีทุกที่แหละ แต่นะครับ ถ้ามันไม่ไหวจริงๆ ไม่มีที่ไหนเค้าเอาหรอก ถ้าไม่มีเส้นแต่เรามีดี ที่ไหนก็อยากได้ครับ น้องๆ ท่องไว้ เราจะมาขับเครื่องบินนะครับ ไม่ได้มาขับรถเมล์ เค้าต้องการคนที่พร้อม และคนที่ใช่ที่สุด ดังนั้นถามตัวเองวันนี้เราเป็นคนที่เค้าต้องการหรือยัง ถ้ายังทำให้เป็นคนที่เค้าต้องการให้ได้ ถ้าเป็นอยู่แล้วงัดมันออกมาให้เค้าเห็นครับ พี่เอาใจช่วย "อยากเห็นคนไทย บินได้เยอะๆ" ครับ สู้ๆนะ

• นักรบ
  • **
ขอบคุณครับพี่ๆทุกคน ผมได้อะไรเยอะมากจากกระทู้นี้  O07 O07 O07