Author Topic: ความรู้เกียวกับการบิน(แบบพื้นฐานครับ ไม่เยอะมาก)  (Read 9101 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline JesusZell

• ประชาชน
เป็นภาษาไทยนะครับ พอดีไปเจอมา สำหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลาครับ แค่ 9 หน้าเอง อ่านให้พอรู้บ้างครับ ก่อนสัมภาษณ์

ท่านใดมีข้อแนะนำ หรือให้ข้อมูลสำหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลาเช่นผมได้เตรียมตัว กรุณาด้วยนะครับ

O19

ลิงค์ pdf ครับ

http://www.atd.dae.mi.th/knowledge/AviationKnowledge/%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B8%B4%E0%B8%99.pdf

• ประชาชน
เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ

http://library.thinkquest.org/04oct/00450/typesofairplanes.htm

อันนี้ประเภทของเครื่องบินนะครับ

ที่ผมโพสๆไปเป็นพื้นๆที่หลายๆท่านคงรู้อยู่แล้วนะครับ

จึงเป็นสำหรับคนที่แทบจะไม่เคยรู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับการบินและเครื่องบินเลยเช่นผม

พอดีค้นหาอ่านดูคิดว่าอาจจะเป็นประโยชน์บ้างจึงนำมาแบ่งปันครับ

ปล.พื้นๆนิดๆหน่อยๆ สำหรับคนไม่เคยรู้และไม่มีเวลาจริงๆครับ

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ขอบคุณครับ เอาไว้อ่านรอบสัมภาษณ์กัปตัน เผื่อโดนถามความรู้ด้านการบิน

ปล. มีพี่แนะนำมาว่าจำแผนที่โลกไปด้วยนะครับ  E38

• ประชาชน
อะไรยากๆ คงยอมอะครับ งานยุ่งเหลือเกิน

แต่อะไรง่ายๆที่ควรรู้ คงจะหาติดตัวไว้ให้ได้ เดี๋ยวคณะกรรมการจะเข้าใจว่าเราไม่ตั้งใจจริง

สอบครั้งนี้ผมตั้งใจจริง เอาจริง ยิ่งกว่าตอนเอนทรานซ์เยอะเลย (สมัยนั้นอ่านไป เก็บเวลroไป)  O10

แต่กลับกันตอนนั้นผมมีเวลามากมาย เหลือเฟือพอให้เก็บเลเวลเที่ยวเล่นสบายใจ

ตอนนี้อยากเตรียมตัวอยากอ่านนู่นอ่านนี้มากมาย แต่กลับไม่มีโอกาสไม่มีเวลาเลย (แถมอายุก็ใกล้จะเกินละ)

- นักบิน 309-

พึ่งสอบปีนี้ปีแรกแบบว่าพึ่งรู้ว่า มีรับสมัครแบบนี้ด้วยหรอ O o (เสียใจจริงๆว่าทำไมเราพึ่งรู้วะเนี่ย)  O21

ถึงน้องๆ ที่อายุยังน้อยยังมีเวลานะครับ ทำให้มันเต็มที่เลยครับ ตราบใดที่ยังมีเวลาและโอกาสอยู่มากมาย
 O19

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
อะไรยากๆ คงยอมอะครับ งานยุ่งเหลือเกิน

แต่อะไรง่ายๆที่ควรรู้ คงจะหาติดตัวไว้ให้ได้ เดี๋ยวคณะกรรมการจะเข้าใจว่าเราไม่ตั้งใจจริง

สอบครั้งนี้ผมตั้งใจจริง เอาจริง ยิ่งกว่าตอนเอนทรานซ์เยอะเลย (สมัยนั้นอ่านไป เก็บเวลroไป)  O10

แต่กลับกันตอนนั้นผมมีเวลามากมาย เหลือเฟือพอให้เก็บเลเวลเที่ยวเล่นสบายใจ

ตอนนี้อยากเตรียมตัวอยากอ่านนู่นอ่านนี้มากมาย แต่กลับไม่มีโอกาสไม่มีเวลาเลย (แถมอายุก็ใกล้จะเกินละ)

- นักบิน 309-

พึ่งสอบปีนี้ปีแรกแบบว่าพึ่งรู้ว่า มีรับสมัครแบบนี้ด้วยหรอ O o (เสียใจจริงๆว่าทำไมเราพึ่งรู้วะเนี่ย)  O21

ถึงน้องๆ ที่อายุยังน้อยยังมีเวลานะครับ ทำให้มันเต็มที่เลยครับ ตราบใดที่ยังมีเวลาและโอกาสอยู่มากมาย
 O19

รุ่นเดียวกะผมแหงมเลย สมัยนั้นสอบเอ็นท์ไม่สน ทำแบบปล่อยๆ เพราะเชียงใหม่เลือกสอบโควต้าดีกว่า
RO ยังไม่เก็บตังค์เลย ตีเข้าไปสิหนอนแดงอ่ะ ตuจน job 50 ค่อยไปเปลี่ยนเป็น wizard  E06

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
รุ่นเดียวกันอีกคน แต่ผม บอทเอาซะส่วนมาก 555++ O30 O30 O30

ขอบคุณ สำหรับการแนะนำของดีๆให้อ่านนะคับ O07 O07