Author Topic: ตรวจร่างกายกับน้ำตาลและคอเลสเตอรอล  (Read 19043 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline iKid

• ประชาชน
ชอบทานของทอดและเครื่องในครับ ผอมแต่ไม่เพรียวนัก ทั้งน้ำตาลและคอเลสเตอรอลยันเพดาน เกือบจะเกินขีดที่เรียกว่าสูงเกิน ตอนตรวจร่างกายเค้าซีเรียสกับจุดนี้มากมั้ยครับ  - สอบนักบิน 304-

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ชอบทานของทอดและเครื่องในครับ ผอมแต่ไม่เพรียวนัก ทั้งน้ำตาลและคอเลสเตอรอลยันเพดาน เกือบจะเกินขีดที่เรียกว่าสูงเกิน ตอนตรวจร่างกายเค้าซีเรียสกับจุดนี้มากมั้ยครับ  - สอบนักบิน 304-

ผมเคยถาม ผอ.กองเวชศาสตร์การบิน เค้าไม่ได้ซีเรียสถึงขนาดนั้นนะครับ เค้าจะบอกให้คุณรักษาสุขภาพให้ดี ให้แข็งแรงมากกว่าครับ ช่วงนี้คุณ iKid ก็ลดอาหารพวกนี้ลงจะดีกว่าครับ เพราะเค้าตรวจแค่น้ำตาล (FBS) ไม่ได้ตรวจน้ำตาลสะสม (HbA1C) แต่อยากแนะนำให้ลดไปตลอดเลยจะดีกว่าครับ (ลดก็พอ ไม่ถึงขนาดต้องงด) เพราะถ้าคุณอายุเพิ่งเข้าใกล้ 30 น้ำตาลและไขมันระดับ normal high แล้ว ต่อไปอนาคตคุณจะเสี่ยงต่อการเป็นเบาหวาน ความดันโลหิตสูง ตาพร่า โรคไต และโรคหัวใจตามมาอีกเพียบ
เครื่องในก็ชอบกิน ไม่ทราบว่า uric acid คุณสูงด้วยหรือเปล่า ถ้าสูงก็ระวังเก๊าท์เน้อ ไม่งั้นเหยียบ rudder แล้วปวดเข่า งานจะเข้าเอา  O30

ไหนๆก็ไหนๆ ผมลากยาวเลยนะ

การตรวจหัวใจ เค้าจะซีเรียสเรื่องเกี่ยวกับการทำงานของหัวใจที่ผิดปกติไป อย่าง EKG เพี้ยนไปเลยมากกว่า ฟังดูแล้วมีเสียงผิดไป (Click ผ่านได้ แต่ MurMur ไม่ผ่านครับ)

ส่วนไวรัสตับอักเสบ B, med cer class 1 require แค่ HBsAg ครับสำหรับการตรวจหาเชื้อไวรัสตับอักเสบบี ดังนั้นสำหรับผู้ที่เคยเป็นมานานมากแล้ว (มากกว่า 12 เดือน) จะตรวจไม่พบ HBsAg ครับ จะพบเพียงแต่ Anti-HBc ซึ่งเป็น marker ที่บ่งบอกว่าบุคคลนั้นๆ เคยได้รับเชื้อตับอักเสบบีมาก่อน ดังนั้นหากไม่มีการ recurrent หรือการกลับเป็นซ้ำของโรคเวลานั้นก็ไม่มีปัญหาครับ เพราะเค้าไม่ตรวจ HBeAg และ Anti-HBc ครับผม

ถ้ามีไรเพิ่มอีกเด๋วผมมาเพิ่มให้ทีหลังนะ

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ

• ประชาชน
ขอบคุณมากครับ คุณ yahfiun เพิ่งจะเริ่มล้อมคอกตอนนี้ครับ ไม่รู้จะมีอะไรดีขึ้นรึเปล่า  O21

Offline Nathakorn

• ประชาชน
ผมขอถามนอกเรื่องหน่อยนะครับ

สายตาเอียงนี่เค้าห้ามเลยรึปล่าวครับ หรือเอียงได้ไม่เกินเท่าไหร่อะครับ สงสัยมากเลย

• นักรบ

• นักรบ
ขอบคุณมากครับ คุณ yahfiun เพิ่งจะเริ่มล้อมคอกตอนนี้ครับ ไม่รู้จะมีอะไรดีขึ้นรึเปล่า  O21

ทันครับ แค่อาทิตย์เดียวน้ำตาลในเลือดก็ลดแล้ว หั่นพวกคาร์โบไฮเดรตออกให้หมดครับ แป้ง น้ำตาล ข้าว ขนมปัง
แต่อย่าอดนะ เดี๋ยวร่างกายไม่มีแรง  O30

Offline Nathakorn

• ประชาชน
ขอบคุณมากคับสำหรับคำตอบ  E47

Offline napat1986

• ทหารเลว
  • *
ถ้าน้ำหนักเกินเปนอะไรมั้ยครับ ช่วงนี้ผมรีบลดน้ำหนักอยู่อะครับ ถ้าผมสูง 173 หนักเกือบ80 หมอเค้าจะให้ผ่านมั้ยครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

• นักรบ
ถ้าน้ำหนักเกินเปนอะไรมั้ยครับ ช่วงนี้ผมรีบลดน้ำหนักอยู่อะครับ ถ้าผมสูง 173 หนักเกือบ80 หมอเค้าจะให้ผ่านมั้ยครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมใช้น้ำหนัก 80 คำนวณนะ ก็ไม่เกินนี่ครับ BMI คุณแค่ 26.3 ก็ไม่ถือว่าอ้วนมากครับ ถ้าไม่ถึง 30 ผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหา
ผมกลับคิดว่าการรีบเร่งลดน้ำหนักยิ่งทำให้ร่างกายเราทรุดโทรมเร็ว แทนที่หมอจะตรวจว่าคุณสุขภาพแข็งแรงดี กลายเป็นว่าคุณไม่มีแรง เหนื่อยง่าย หัวใจเต้นเร็ว พักผ่อนน้อย แล้วให้ตก...ก็เป็นได้...
ถ้าอดอาหารอีก เผลอๆอาจเป็นโรคกระเพาะและเป็นแผลในกระเพาะอีกด้วย ผมว่ามันไม่คุ้ม

อย่าฝืนครับ ลดน้ำหนักต้องทำอย่างค่อยเป็นค่อยไป จะได้ไม่มี yoyo effect

• ประชาชน
คุณหมอ yahfiun ครับ คุณพอจะให้คำแนะนำเรื่องสุขภาพปอดได้มั้ยครับ.. ผมเคยเป่าเครื่องวัดกำลังปอดแล้วไม่ค่อยขึ้นดีนักน่ะครับ กลัวจะตายน้ำตื้นเพราะปอดนี่แล้วเชียว  O11

• นักรบ
คุณหมอ yahfiun ครับ คุณพอจะให้คำแนะนำเรื่องสุขภาพปอดได้มั้ยครับ.. ผมเคยเป่าเครื่องวัดกำลังปอดแล้วไม่ค่อยขึ้นดีนักน่ะครับ กลัวจะตายน้ำตื้นเพราะปอดนี่แล้วเชียว  O11

เคยไปตรวจที่ไหนมาอ่ะครับ แล้วไม่ค่อยขึ้นคืออะไร E53 ขยายความให้ผมหน่อยนะครับ
ผมไม่รู้ว่าหมายถึง อัตราส่วนของปริมาตรอากาศหายใจออกอย่างแรงใน 1 วินาทีแรก(FEV¹) ต่อปริมาตรอากาศที่หายใจออกอย่างเร็วและแรงเต็มที่หลังจากหายใจเข้าเต็มที่ (FVC) หรือเปล่า

ถ้าพูดถึงปัจจัยที่มีผลกระทบต่อสมรรถภาพของปอดมีได้หลากหลายมากทั้งปัจจัยภายในและปัจจัยภายนอก
ภายในเช่น ตัวเนื้อปอดและผนังหนาหรือยืดหยุ่นไม่ดี เป็นต้น
ภายนอกก็เช่น การสูบบุหรี่ หรือ บางสิ่งบางอย่างที่ทำให้เกิด Airway Resistance เช่น เชื้อวัณโรค (TB) เป็นต้น

เอาแค่คร่าวๆ แล้วกันเนาะ  E11

ออกกำลังกายสม่ำเสมอแล้วกันครับ วิ่ง ว่ายน้ำ ตอนออกกำลังพยายามหายใจเข้าออกลึกๆ จะช่วยเพิ่มปริมาตรปอดได้มากขึ้นครับ  E30 E37

เป่าปอดนี่มันแล้วแต่จังหวะการเป่ายังไงก็ไม่รู้ครับ ผมเล่นกีฬาเป็นประจำ วิ่งจ็อกกิ้งได้สิบกว่าโล บุหรี่ไม่สูบ ยังเป่าตั้งหลายทีกว่าจะผ่าน -*-

• นักรบ
เป่าปอดนี่มันแล้วแต่จังหวะการเป่ายังไงก็ไม่รู้ครับ ผมเล่นกีฬาเป็นประจำ วิ่งจ็อกกิ้งได้สิบกว่าโล บุหรี่ไม่สูบ ยังเป่าตั้งหลายทีกว่าจะผ่าน -*-

แรงและนานครับ จาก 1 วินาที คิดที่ 75% แต่ทางที่ดีเป่าให้เกิน 2 วินาทีครับ
ย้ำ แรงและนานครับ

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
ขอบคุณคับคุณหมอ เขาว่ากันว่า ท่อที่ให้เราเป่านี่ พอๆ กับแกนกระดาษทิชชู่เลยจริงเปล่าอะคับ O20 O20 O20

• นักรบ
ขอบคุณคับคุณหมอ เขาว่ากันว่า ท่อที่ให้เราเป่านี่ พอๆ กับแกนกระดาษทิชชู่เลยจริงเปล่าอะคับ O20 O20 O20

อีก 8 วันบอสก็เจอแล้วนี่ครับ เอามาเล่าหื้อผมฟังโตยเน้อ  E38 E38 E38 E06 E06 E06 E47 E47 E47

• นักรบ
  • **

อีก 8 วันบอสก็เจอแล้วนี่ครับ เอามาเล่าหื้อผมฟังโตยเน้อ  E38 E38 E38 E06 E06 E06 E47 E47 E47

อ้าวเห้ยยยย คุณหมอคับ ขอคำปรึกษาหน่อยดิ จะปล่อยลอยแพกันซะงั้น O33 O33 O33 O33

ถ้าจำไม่ผิดก็ประมาณปากขวดน้ำดื่มน่ะครับ

• นักรบ
  • **
ถ้าจำไม่ผิดก็ประมาณปากขวดน้ำดื่มน่ะครับ

ขอบคุณคับ สบายใจขึ้นเยอะ อย่างน้อยก็ดีกว่าแกนทิชชู่หละ  O32 O32 O32

Offline porguitar

• ประชาชน
เป่าปอดนี่ ผมเป่าทุกปีคับ ผมอยู่โรงไฟฟ้า ตรวจร่างกายประจำปีต้อง test ตลอดอ่ะ คำแนะนำคือ หายใจเข้าให้ช่วงอกแล้วท้องพองเต็มๆ แล้วเป่าปรวดเดียวเลยแล้วตอนปลายๆแขม่วท้องตามด้วยจะได้ช่วงความยาวเพิ่มอีกนิดนึง ผ่านOK O30

• นักรบ
  • **
เป่าปอดนี่ ผมเป่าทุกปีคับ ผมอยู่โรงไฟฟ้า ตรวจร่างกายประจำปีต้อง test ตลอดอ่ะ คำแนะนำคือ หายใจเข้าให้ช่วงอกแล้วท้องพองเต็มๆ แล้วเป่าปรวดเดียวเลยแล้วตอนปลายๆแขม่วท้องตามด้วยจะได้ช่วงความยาวเพิ่มอีกนิดนึง ผ่านOK O30

ขอบคุณสำหรับเทคนิคเจ๋งๆคับ O07 O07 O07 O07