Author Topic: พี่ๆครับอยากสอบถามระดับของภาษาองกฤษที่ใช้ในการสอบสัมภาษณ์ครับ  (Read 6032 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kairoghost

• StudentPilot
  • ประชาชน
จากที่อ่านๆประสบการณ์ของพี่ๆรุ่นก่อนที่สอบได้ เขียนบรรยายว่า

ทั้งรอบทีมเวิร์ก แล้วก็รอบสัมภาษณ์กับ professional จะต้องใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสาร

ผมสงสัยว่า ต้องสื่อสารได้ดีระดับไหนหรอครับ ถึงจะไม่มีปัญหา

คือจำเป็นต้องระดับเด็กจบนอกเลยมั้ยอ่ะครับ หรือว่าคนธรรมดาก็พอผ่านได้ ค่อนข้างกังวล เนื่องจากผมเองไม่มีโอกาส

ได้ฝึกภาษากับชาวต่างชาติเท่าไร ขอบคุณทุกคำตอบครับ ^^

Offline plaatong26

• ประชาชน
สำหรับความเห็นของผมก็คือ ภาษาอังกฤษ ถ้าให้ชัว ต้องอยู่ในระดับ ที่โต้ตอบกันได้อย่างคล่องแคล่ว
เพราะในรอบ interview ตอบต่างๆ เราไม่ได้มีโอกาสนั่งตั้งใจฟังแล้ว ตอบภาษาอังกิดอย่างเดียว

มันต้องทำกิจกรรมต่างๆพร้อมกับตอบคำถามไปด้วย
เพราะฉะนั้น skill ภาษาอังกิด ในความเห็นของผม คิดว่าจำเป็นต้อง ดีเลยหล่ะคับ
ดีพอที่จะโฟกัสเรื่องอื่นอยู่ แล้วได้ยินคำถามแว่วๆแต่ก็ยังตอบคำถามได้

ผมเองก็เพิ่งสอบปีแรกนะคับ
โดยส่วนตัวภาษาอังกฤษของผมก็คิดยังไม่ค่อยดี แค่พอเอาตัวรอดนะคับ

ตอนนี้ก็กำลังศึกษาเพิ่มเติมอยู่อย่างต่อเนื่องคับ

ไม่รู้ว่าคำตอบจะช่วยให้เข้าใจรึป่าว แต่ยังไงก็เอาใจช่วยนะคับ  O19

Offline pineapple

• ทหารเลว
  • *
เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนเลยครับ
อย่างน้อยก็ควรจะสื่อสิ่งที่เราคิดออกมาเป็นคำพูดได้ และโต้ตอบได้ทันที
และที่สำคัญคือถ้าเราคิดช้าเกินไปในสิ่งที่กำลังฟังหรือที่จะพูด ก็อาจทำพลาดสิ่งอื่นที่เค้ากำลังทดสอบเราอยู่

และที่สำคัญที่สุดคือ การฝึกภาษาอังกฤษทำที่ไหนก็ได้ครับ จบไหนไม่สำคัญ ขึ้นอยู่กับตัวเราเองล้วนๆ O18
เอาใจช่วยครับ สู้ๆ

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ
อังกฤษคุยกับเขาได้ พูดรู้เรื่อง ไม่อ้ำอึ้ง คุณลองนับดู ถ้าึคุณตอบโต้ เขาไม่ได้ ภายใน อย่างช้าห้าวิ ผมว่าน่าจะมีปัญหาแล้วครับ ตามหลักการสนนทนาขั้นพื้นฐาน  ไม่นับที่พูดว่า YES ,NO ,ok, Thats it. E37