Author Topic: ถาม การส่งคะแนนสอบ TOEIC TOEFL หรือ IELTS  (Read 21807 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ถามเรื่องการส่งคะแนนสอบ TOEIC TOEFL หรือ IELTS หน่อยครับ
ในกำหนดการส่งหลักฐาน

ผู้สมัครสอบคัดเลือกเป็นนักบินฝึกหัดทุนบริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน) ประจำปี 2555

ระหว่างวันที่ 25-27 มิถุนายน 2555

เวลา 8.30 น. – 12.00 น. และ 13.30 น. – 16.00 น.

ข้อ 9 ที่บอกว่า ถ้ามี ใบแสดงผลสอบ TOEIC TOEFL หรือ IELTS อย่างใดอย่างหนึ่ง (ผลการสอบดังกล่าวต้องไม่เกิน 2 ปี นับจากวันสอบ (Test Date) ถึงวันที่รายงานตัวผู้สมัครนักบิน)

วันที่รายงานตัวผู้สมัครนักบินนี่คือวันที่เราไปส่งใบสมัครก่อนสอบใช่มั๊ยครับ
23 – 27 Apr 2012         Submission of completed application form and issuing applicant’s ID
                                by appointment only
อันนี้หรือเปล่าครับ หรือว่าวันอื่น

ถ้าเป็นวันนี้ก็หมายความว่า ถึงแม้ตอนนี้ผมจะไปสอบภาษาอังกฤษก็ส่งใบแสดงผลสอบไม่ได้ใช่มั๊ยครับ หรือว่าส่งได้ครับ

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ E11

Offline domdome

• ขุนศึก 9 ทัพ
ผมว่าส่งได้นะ เพราะมันเป็นไดนามิก ผมก็อยากสอบใหม่เลย ให้ได้ 800 ขึ้น มันเป็นผลดีกับตัวเราครับ

- นักบิน 307-

Offline kanawut

ผมเข้าใจตามที่คุณเจ้าของกระทู้เข้าใจ หมายความว่าตอนนี้ไปสอบไม่ได้แล้วเพราะเลยกำหนดแล้ว

ส่วนการที่จะไปสอบตอนนี้แล้วได้มากขึ้นมันเป็นผลดีต่อเราก็จริงอยู่ แต่มันก็จะไม่ยุติธรรมสำหรับผู้สมัครคนอื่นที่เค้าทำตามกฎ

ถ้าเป็นผมก็จะไปสอบนะ ไม่เสียหายอะไร มีแต่ได้กับเท่าทุน

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ผมเข้าใจว่า
- ผลคะแนน TOEIC ต้องอยู่ระหว่าง     25 เมษายน 25523 - 24 เมษายน 2555  (สมมุติว่ารายงานตัววันที่ 24 )
- เขาคงไม่อยากเสียเวลาแก้ข้อมูลมั้งครับ  สมมุติว่าข้อมูลในใบสมัครเขียนว่า 650  แล้วหนุ่ยเอาคะแนน 680 ไปยื่นให้เขา
- แต่ผมว่าสอบไปก็ไม่เป็นไรนะ  เผื่อเขาอนุโลม และเผื่อได้ใช้กับ TAA

ทางที่ดีโทรถามทางการบินไทยเลยครับ  O02 O02 O02

Offline อยากเป็นกัปตัน

• StudentPilot
  • ทหารเลว
ผมเพิ่งโทรถามมาครับ เขาบอกว่ายื่นได้นะครับเพราะมันเป็นส่วน optional อยู่แล้ว ถ้ามีก็สามารถยื่นได้เลยครับ

Offline colayaki

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณมากครับ ผมต้องปั้นคะแนนโทอิกแล้วล่ะสิ

ผมเพิ่งโทรถามมาครับ เขาบอกว่ายื่นได้นะครับเพราะมันเป็นส่วน optional อยู่แล้ว ถ้ามีก็สามารถยื่นได้เลยครับ

กำลังจะมาเขียนเลยครับ   O30 O30 O30  มันเป็นผลดีต่อเราครับ ผมก็เพิ่งโทรไป ได้ความตามที่คุณโพสไว้เลย บางทีคนเราสามารถพัฒนาได้ดีขึ้น ก็อยากที่จะได้คะแนนตรงนั้นมาเป็นผลประกอบการพิจารณา ส่วนตรงไหนที่เราเขียนคะแนนลงไว้ในใบสมัคร เด๊่ยวทางเจ้าหน้าที่ก็เอาปากกาแดงขีดแล้วแก้ให้เองครับ  E18 E37

• นักรบ
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  E37
ไปสอบใหม่ดีฝ่า ใครจะไปสอบกะผมบ้างครับ E18

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
นัดกันไปสอบเอาฮาดีกว่าคับ ผมกะว่าจะสอบ แต่ไปแบบขำๆอะ หนุ่ยสนใจวันไหน บอกได้เลยคับ แต่ผมคงจะหลังวันที่ 6 เพราะ คะแนนออกเร็ว แล้วก็ กลับมาพอดีด้วยอะ O30 O30 O30 O30

• นักรบ
ผมยังไงก็ได้ บอสนัดมาก็ได้ ชื่นกะนุกคงไม่สนใจ เพราะนั่นเขาขาใหญ่  E06
คนอื่นๆ มีใครสนใจมั๊ยคร้าบบบบ E37

• นักรบ
  • **
คับ เดี๋ยวผม ลองหาเวลาดูอีกที เพราะวันที่ 6 เนี่ย น่าจะเป็นวันที่ออกจากอุดรมากกว่า น่าจะสอบได้วันที่ 8 หนุ่ยว่างหรือเปล่าหละคับ นี่แค่คร่าวๆนะคับ ขยับได้เรื่อยๆ แต่ไม่อยากให้ไปใกล้วันที่ 12 มากเพราะไปตรวจร่างกาย เครียดไปไม่ดี เดี๋ยวฮาไม่ออก O30 O30 O30 O30

Offline Wolf

พี่ๆระวังสอบมาได้น้อยกว่าเดิมแล้วจะฮากว่าเดิมนะครับ   E06

• นักรบ
  • **
โอ้ยเรื่องได้น้อยกว่าเดิม สำหรับผมกับหนุ่ย ไม่มีทางหรอกคับปิง เพราะ ผมกับหนุ่ยไม่เคยสอบมาก่อน 555++ O30 O30 O30

• นักรบ
โอ้ยเรื่องได้น้อยกว่าเดิม สำหรับผมกับหนุ่ย ไม่มีทางหรอกคับปิง เพราะ ผมกับหนุ่ยไม่เคยสอบมาก่อน 555++ O30 O30 O30

Liked +1

• นักรบ
  • **

Liked +1

มีแต่ได้น้อยเฉยๆ อันนี้มันของแน่ใช่มั้ยคับหนุ่ย O27 O27 O27

อ่อหรอครับ
พี่สอบกันที่ไหนอ่ะครับ  ถ้าตึก BB ตรงอโศก เตรียมเสื้อหนาวไว้ด้วยนะครับ แอร์เย็นมาก

• นักรบ
  • **
อ่อหรอครับ
พี่สอบกันที่ไหนอ่ะครับ  ถ้าตึก BB ตรงอโศก เตรียมเสื้อหนาวไว้ด้วยนะครับ แอร์เย็นมาก

ปิงสอบมาแล้วหรอคับ แนะนำแนวข้อสอบหน่อยสิคับ ถือว่าช่วยๆคนแก่หน่อย 555++ O30 O30 O30 O30

อ่อหรอครับ
พี่สอบกันที่ไหนอ่ะครับ  ถ้าตึก BB ตรงอโศก เตรียมเสื้อหนาวไว้ด้วยนะครับ แอร์เย็นมาก

ปิงสอบมาแล้วหรอคับ แนะนำแนวข้อสอบหน่อยสิคับ ถือว่าช่วยๆคนแก่หน่อย 555++ O30 O30 O30 O30
ไม่รุ้จะแนะอะไรน่ะสิพี่บอส แต่ที่ผมทำนะ part listening ผมจะรีบๆฝนแล้วพยายามอ่านโจทย์แล้วก็ตัวเลือกของข้อต่อไปก่อนฟังอ่ะครับ จะได้พอเดาๆเนื้อหาได้บ้าง แล้ว part reading ผมจะเปิดไปทำ passage ก่อนเลย เพราะ grammar ผมกากสุดๆทำไม่ทันก็มั่วได้  E06 passage ง่ายกว่าของ TG เยอะครับ คำตอบหาง่ายๆเลย ถ้ามีเวลาอ่าน รับรองว่า 50ข้อผิดไม่ถึง 5แน่ๆครับ
« Last Edit: 30 May 2012, 23:34:56 +07 by Wolf »

สำหรับคนที่จะไปสอบโทอิค นะครับ วันนี้รู้สึกมีอะไรดลใจผมให้โทรไปหาฝ่ายรับ TG สรุปก็คือคงมีคนมาถามเหมือนผมเยอะชัวร์
เขาเลยบอกว่า  - นักบิน 303- - นักบิน 303-  คุณไม่ต้องซีเรียสไปหรอกครับ ที่พวกคุณผ่านมาได้เพราะคะแนนภาษาอังกฤษอยู่ในเกณท์ของทางบริษัท ผลคะแนน คือจะเอามาประกอบการพิจารณาเฉย แต่แค่ส่วนน้อย คนที่ได้คะแนนภาษาอังกฤษน้อย จะมีการถามเป็นภาษาอังกฤษบ้าง ส่วนคนที่ได้คะแนนสูงอาจจะไม่มีถาม คะแนนมีผลoption ที่ให้มามีผลนิดเดียว  - นักบิน 303- - นักบิน 303-

แต่สำหรับผม ผมคิดว่า เพื่อนๆสอบเอาคะแนนเก็บแล้วยื่นวันสัมครเถอะครับ  ฮ่ะๆๆๆ เพราะเขาไม่ได้ห้ามเลยครับ E11 E18 E18 E18 E07

• นักรบ
  • **
เอ..... หมอหนุ่ยคับ หรืออย่างนี้เราจะไม่สอบดี - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308- - สอบนักบิน 308-

• นักรบ
ผมยังอยากสอบอยู่นะ บอสจะไปกะผมป่าวล่ะ

• นักรบ
  • **
ตอนที่มีความคิดที่จะสอบคือ คิดว่ามันคงมีผลในการตัดสินใจบ้าง แต่ตอนนี้ได้ยอนมาว่า แทบจะไม่มีผลเลย ก็เลยไม่รู้ว่าจะสอบไปเพื่ออะไรนะสิคับ เสียดายตังด้วย อิอิ O28 O28 คุณหมอว่าไงดีกละคับ

• นักรบ
งั้นไม่สอบก็ได้ครับ ให้ชื่นกะนุกติวภาษาอังกฤษให้ดีกว่า  E11

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ตกลงเค้าให้ส่งคะแนนยังไงครับพี่อ่านแล้วงง เค้าบังคับหรือเปล่าครับ O35

แก๊งเดียวกะตาชื่นนี่เอง เรียกพี่ให้จัด SakNid Meeting อยู่ ขออภัยนะครับ เดือนนี้ไม่ว่างจิงๆอ่า

จัดกันเองเลยเน่อ ถ้าว่างจะไปแจม O02

• นักรบ
  • **
งั้นไม่สอบก็ได้ครับ ให้ชื่นกะนุกติวภาษาอังกฤษให้ดีกว่า  E11

ช่ายยยย ติวเอาไว้ก่อน เผื่อได้เข้าไปคุยกะโปร อิอิ O07 O07 O07 O07

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ตกลงเค้าให้ส่งคะแนนยังไงครับพี่อ่านแล้วงง เค้าบังคับหรือเปล่าครับ O35

แก๊งเดียวกะตาชื่นนี่เอง เรียกพี่ให้จัด SakNid Meeting อยู่ ขออภัยนะครับ เดือนนี้ไม่ว่างจิงๆอ่า

จัดกันเองเลยเน่อ ถ้าว่างจะไปแจม O02

E11 รับทราบครับพี่เป๋ง

ปล. กฎกติกาคะแนน TOEIC ก็เหมือนปีก่อนๆนั้นแหล่ะครับ