Author Topic: ขอคำแนะนำจากพี่ๆเรื่องการวางแผนเตรียมตัวหน่อยครับ  (Read 11795 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline zeppra

• ประชาชน
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกคน ผมเพิ่งสมัครครับ ชื่อ อั้ม อายุ 19 ปีนะครับ

ผมขอกล่าวประวัติตัวเองก่อนคร่าวๆนะครับ
ส่วนตัวแล้วผมเป็นคนที่ชอบเครื่องบินอยู่พอสมควร (Macross,Gundam ด้วยแหละ อิอิ) ถึงแม้จะเคยโดนเพื่อนว่าบ่อย ๆ ว่าเอ็งโตหรือยัง ไร้สาระ ผมก็ไม่สนใจ ผมชอบเล่นเกมที่เกี่ยวกับเครื่องบินมาตั้งแต่เด็ก Sidewinder PS1 , Ace Combat , Battlefield แทบทุกภาคก็ชอบขับแต่เครื่องบิน และเคยฝันอยากเป็นนักบินในตอนเด็ก แต่ดันเป็นเด็กที่ขี้เกียจมาก เรียนก็แย่ ม.ต้นเกรดเฉลี่ยไม่ถึง 2 จนต้องไปเรียนโรงเรียนพาณิชย์ (คอมฯ ธุรกิจ) จบมาก็เกรด 2 กว่า ๆ
ฐานะที่บ้านผมก็ไม่ถึงกับยากจน พอมีพอกิน แต่พ่อแม่แยกทางกัน (แต่ก็ยังคุยกันอยู่ทั้งพ่อแม่)
ตัวผมเป็นคนไม่ดื่มแอลกอฮอล ไม่สูบบุหรี่ ไม่เคยยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติด ไม่เคยหาเรื่องทะเลาะวิวาท จะออกแนวติ๋มๆ

จนกระทั่งผมได้อ่านกระทู้ในบอร์ดแห่งหนึ่งได้ไปแป่ะลิงค์เว็บสมัครนักบิน ผมก็ได้เข้าไปอ่าน และตัวหนังสือในนั้นก็ได้เปลี่ยนความคิดผมในทันที และก็ได้มาเจอเว็บ"สักนิด"นี่แหละครับ (จากเป็นคนที่รักสนุกหายใจทิ้งไปวัน ก็เลยตั้งความฝันอีกครั้งหนึ่งคือการเป็นนักบิน)

ณ เวลานี้ผมอายุ 19 ปี (กำลังเข้า 20 เดือนหน้า) กำลังศึกษาอยู่ระดับป.ตรี ชั้นปีที่ 2 คณะวิทยาศาสตร์ เอกเทคโนโลยีมัลติมีเดีย และทำงาน Part time ไปเรียนไป

ด้านสุขภาพ
สูง 173 หนัก 61 สายปกติ (วัดมาบางที่ก็ปกติ บางทีสายตายาว 50)
อวัยวะครบทุกส่วน

ด้านความรู้ของผม
คณิตแย่ วิทย์ เคมี ฟิสิกส์ ชีวะ ไม่เคยแต่ะ (เพราะเรียนสายพาณิชย์มา)
ภาษาอังกฤษ ให้ 4/10 อ่านได้ ฟังพอได้(ติดตรงสำเนียงแต่ละคน) ตอบได้บางครั้ง (ที่ทำงานพอมีลูกค้าที่เป็นชาวต่างชาติอยู่บ้าง) พูดเป็นประโยคยาว ๆ และเขียนแทบไม่ได้เลย

จากการวางแผนของผมคือ
ขณะนี้กำลังเรียนอยู่ ก็จะหาเวลาว่างไปเรียนเสริมภาษาอังกฤษและพอศึกษาเกี่ยวเครื่องบินและคณิตไปพราง ๆ
เรื่องทหาร (ผมไม่ได้เรียนรด.) ที่ผมเห็นในการสมัครนักบินต้องพ้นพันธะทางทหาร สด.9 หรือ สด.43
ผมเลยตั้งใจจะผ่อนผันจนจบป.ตรีก่อน และพอจบผมจะสมัครทหาร หลังจากออกทหารก็ติวแบบจัดเต็ม ถึงตอนนี้ก็อายุประมาณ 22-23 ปี

ยังไงก็ผมขอรบกวนพี่ ๆ ให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ
« Last Edit: 30 April 2012, 05:59:49 +07 by zeppra »

• ประชาชน
ผมอยากทราบว่า ถ้าสมมุติสอบติดนักบินแล้ว ค่าใช้จ่ายในการเรียนนี่เท่าไหร่เหรอครับ และในการสอบแต่ละครั้งมีผู้ที่มาสอบกี่คน และได้กี่คน (โดยประมาณ) และเขารับจำนวนจำกัดหรือไม่ ?

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
สวัสดีครับน้องอั้ม  ยินดีต้อนรับครับ   E07

โดยส่วนตัว พี่ไม่คิดว่าพี่จะสามารถแนะนำอะไรน้องได้มาก เพราะพี่ก็จะสอบปีนี้เป็นปีแรก   แต่ถ้าน้องเข้าเว็ปนี้บ่อยๆในช่วงนี้น้องจะเห็นเองว่า พอคนสอบเสร็จแต่ล่ะรอบ  จะมีคนมาเล่าถึงประสบการณ์  และจะมีการเอาข้อสอบมาบอกเล่ากัน  แค่น้องตามอ่าน... น้องก็น่าจะได้แนวข้อสอบเยอะเลยครับ  หรือจะลองกลับไปอ่านกระทู้เก่าๆก็จะมีข้อมูลดีๆเยอะเหมือนกัน

ปล. สอนพี่ขับเครื่องบินใน Battlefield 3 หน่อยจิ ... แบบว่าพี่บินตกบ่อย  O08

• ประชาชน
สวัสดีครับน้องอั้ม  ยินดีต้อนรับครับ   E07

โดยส่วนตัว พี่ไม่คิดว่าพี่จะสามารถแนะนำอะไรน้องได้มาก เพราะพี่ก็จะสอบปีนี้เป็นปีแรก   แต่ถ้าน้องเข้าเว็ปนี้บ่อยๆในช่วงนี้น้องจะเห็นเองว่า พอคนสอบเสร็จแต่ล่ะรอบ  จะมีคนมาเล่าถึงประสบการณ์  และจะมีการเอาข้อสอบมาบอกเล่ากัน  แค่น้องตามอ่าน... น้องก็น่าจะได้แนวข้อสอบเยอะเลยครับ  หรือจะลองกลับไปอ่านกระทู้เก่าๆก็จะมีข้อมูลดีๆเยอะเหมือนกัน

ปล. สอนพี่ขับเครื่องบินใน Battlefield 3 หน่อยจิ ... แบบว่าพี่บินตกบ่อย  O08

สวัสดีครับ ผมเพิ่งค้นพบเว็บนี้วันนี้เองก็จะพยายามไล่ศึกษาไปเรื่อยๆครับ
Battlefield 3 ผมก็บินไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ แฮ่ะๆ  O08
แต่ก็ Add Battlelog ผมมาก็ได้ครับ "Zeppra"
ขอให้สมหวังในการสอบนะครับ

ขอบคุณครับ

โอเคครับ ไว้จะแอด battlelog ไปครับ แต่ตอนนี้ขอไม่จับเกมก่อนเพราะ เปิดมาแล้วมักจะหักห้ามใจตัวเองไม่ได้  พรุ่งนี้อจารย์นัดไปขึ้นเขียง

O12

Offline tee1234

• ประชาชน
ขอถามพี่ SKYWOLF หน่อยคับ  O07

ผมชื่อ ตี๋ นะครับ พอดีเพิ่งสอบปีนี้เป็นปีแรก แหะๆ - นักบิน 305-

ขอสอบถามนิดนึงได้มั้ยครับ ผมไปอ่านเจอเรื่องของพี่จากกระทู้เก่าๆ (จำไม่ได้แล้ว - -")

ว่าพี่ขอเลื่อนไม่มารายงานตัวในวันรับสมัครน่ะคับ

คือปีนี้ผมมีโปรแกรมต้องไปเทคคอร์สที่ USA ประมาณเดือนครึ่ง ซึ่งมันคาบเกี่ยวระหว่างการสอบรอบตรวจร่างกายพอดี

ไป 30 พค. - 15 กค. อะนะคับ

ตรวจร่างกายรอบแรก 5-8 มิ.ย. น่ะครับ แล้ว สอบรอบกัปตัน เปนช่วง 5-29 กค.

ผมอยากขอเลื่อนการตรวจร่างกายมาเปน ก่อนวันที่ 30 พค. (กรณีที่ผมสอบรอบแรกผ่านอะนะ  - นักบิน 309-)

ผมจะสามารถปรึกษากรรมการ การจัดการสอบ ท่านใดบ้างมั้ยครับ เผื่อได้ แหะๆ

ขอบคุณคร้าบบบบบ ^^

Offline kanawut

ผมว่าคุณโทรไปถามกอง BI โดยตรงเลย น่าจะดีกว่านะครับ

Offline mysteric

• ประชาชน
สอบรอบแ่กให้ผ่านก่อน แล้วค่อยคิดครับ   จะเป็นนักบินต้องแก้ปัญหาด้วยตัวเองให้มากถึงมากที่สุดก่อน  ค่อยคิดหวังพึ่งพาคนอื่นครับ  ผมว่าไม่อยากหรอกทุกสิ่งย่อมมีทางออก  แต่ต้องรู้จักบริหารความเครียดครับ  เอาเรื่องนั่นเรื่องนี้มาปนกันมันจะพาลพาให้สอบตกเอา ลืมๆ มันไปก่อน ทำภารกิจตรงหน้าให้สำเร็จ  ส่วนเรื่องเลื่อนหรือจัดการอย่างอ่่น ไว้สอบได้แล้ว ก็ลองมาบริหารจัดการดูครับ

ขอถามพี่ SKYWOLF หน่อยคับ  O07

ผมชื่อ ตี๋ นะครับ พอดีเพิ่งสอบปีนี้เป็นปีแรก แหะๆ - นักบิน 305-

ขอสอบถามนิดนึงได้มั้ยครับ ผมไปอ่านเจอเรื่องของพี่จากกระทู้เก่าๆ (จำไม่ได้แล้ว - -")

ว่าพี่ขอเลื่อนไม่มารายงานตัวในวันรับสมัครน่ะคับ

คือปีนี้ผมมีโปรแกรมต้องไปเทคคอร์สที่ USA ประมาณเดือนครึ่ง ซึ่งมันคาบเกี่ยวระหว่างการสอบรอบตรวจร่างกายพอดี

ไป 30 พค. - 15 กค. อะนะคับ

ตรวจร่างกายรอบแรก 5-8 มิ.ย. น่ะครับ แล้ว สอบรอบกัปตัน เปนช่วง 5-29 กค.

ผมอยากขอเลื่อนการตรวจร่างกายมาเปน ก่อนวันที่ 30 พค. (กรณีที่ผมสอบรอบแรกผ่านอะนะ  - นักบิน 309-)

ผมจะสามารถปรึกษากรรมการ การจัดการสอบ ท่านใดบ้างมั้ยครับ เผื่อได้ แหะๆ

ขอบคุณคร้าบบบบบ ^^

โอ้ววว ไปซุ่มอ่านมาด้วยหรอครับ?  ผมก็ยังเอาตัวเองไม่รอดครับเพราะว่าผมก็ขอเขาเลื่อนตรวจร่างกายเหมือนกัน  ตอนแรกว่าจะบินกลับมาเคลียของย้ายของ  แต่ก็ต้องยกเลิกไปครับ

ผมก็ทำตามกฎนะแหล่ะครับ  ตามกฎจะบอกว่า

Q : ถ้าวันที่นัดยื่นเอกสาร ถ่ายรูปทำบัตร ติดภารกิจสำคัญมาไม่ได่จริงๆ จะสามารถเปลี่ยนเป็นวันอื่นได้หรือไม่
A : บริษัทฯ จะกำหนดช่วงระยะเวลาที่แน่นอนในขั้นตอนการยื่นเอกสาร และถ่ายรูปทำบัตร กรณีที่มีเหตุผลจำเป็นมาไม่ได้ในวันนัด ผู้สมัครจะต้องมีหนังสือชี้แจงแก่เจ้าหน้าที่และจะต้องติดต่อกับเจ้าหน้าที่โดยตรงเพื่อนัดวันต่อไป โดยวันที่นัดหมายใหม่จะต้องอยู่ในช่วงระยะเวลาที่บริษัทฯ กำหนด ทั้งนี้บริษัทฯ ขอสงวนสิทธิ์ในการพิจารณาเป็นกรณีไป

http://tgpilotrecruitment.com/index.php?option=com_content&task=view&id=95&Itemid=25

Q : สามารถเลื่อนวันตรวจร่างกายได้ไหมครับ กรณีติดภารกิจจริงๆ
A : ไม่ได้, เพราะการเลื่อนวันตรวจร่างกายจะมีผลกระทบต่อการปฏิบัตหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ของสถาบันเวชศาสตร์การบิน และส่งผลกระทบถึงผู้ตรวจร่างกายรายอื่นๆ ดังนั้น ผู้ที่ไม่สามารถไปตรวจร่างกายตามวันและเวลานัดหมาย ถือว่าสละสิทธิ์ครับ

http://tgpilotrecruitment.com/index.php?option=com_content&task=view&id=97&Itemid=25

แต่เท่าที่สืบๆมา  เหมือนจะเลื่อนกลุ่มได้ถ้าติดต่อเขาช่วงหลังจากประกาศผลสอบรอบแรกและก่อนที่เขาจะประกาศชื่อกลุ่มตรวจร่างกาย (ตอนเขากำลังทำตาราง) แต่ของผมพอล่ะครับ แค่นี้ผมก็รบกวนเขาเยอะแล้วครับ  เกรงใจเขามากเลยครับ ส่วนของคุณตี๋นานมันนานไปไหมครับ? ตั้ง 45 วัน   ไม่ลองถามเขาดูอ่ะครับว่าขอตรวจระหว่างวันที่ 26-29 พค ได้ไหม?  แล้วเอาเงินคุณออกเอง  เผื่อเขาใจอ่อน

ปล. ต้องคุยกับเขาตั้งแต่เนิ่นๆนะครับ  แล้วคุยกับใครก็ขอชื่อเขาเอาไว้  เวลาโทรติดต่อตามเรื่องก็ขอสายคุยกับเจ้าหน้าที่คนเดิม
ปล2. อย่าลืมนะครับว่าพี่ pilotguild เขาบอกว่า TAA อาจจะเปิดสอบด้วยช่วงนั้น
ปล3. เรียนอะไรเดือนครึ่งครับ?

O08

Offline tee1234

• ประชาชน
อ่า ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ สำหรับคำแนะนำ ^^

ปล. ต้องคุยกับเขาตั้งแต่เนิ่นๆนะครับ  แล้วคุยกับใครก็ขอชื่อเขาเอาไว้  เวลาโทรติดต่อตามเรื่องก็ขอสายคุยกับเจ้าหน้าที่คนเดิม
ปล2. อย่าลืมนะครับว่าพี่ pilotguild เขาบอกว่า TAA อาจจะเปิดสอบด้วยช่วงนั้น
ปล3. เรียนอะไรเดือนครึ่งครับ?

O08

ตอบ ปล.3 นะครับ

ก็เทคคอร์ส Business English and US culture น่ะครับ ผมสมัครโปรแกรมนี้ ก่อนที่กำหนดการสอบนักบินจะออกมากน่ะครับ เลยคาบเกี่ยวกันแล้ว ยกเลิกไม่ได้ด้วย

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ  E07

รับทราบคร้าบ
ที่จริงถ้ามีตังค์เหลือน่าจะบินกลับมาตรวจร่างกาย  ตั๋วไปกลับแถวๆ $1800 ช่วงนั้น
แต่ว่าเรียนซัมเมอร์สองตัวหนิ หนักเหมือนกัน

ลองถามมหาลัยดูอ่ะครับว่ามีการอัดวิดีโอ online course ไหม?  มหาลัยบางที่เขาอัดเทปวิดีโอไว้ให้ดูครับ  โชคดีครับผม  SOC1

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *
พี่ชื่นใจดังใหญ่แล้ว 555 เห็นเค้าว่าวันตรวจร่างกายหาคนที่ไม่สะดวกแลกวันกันมาตรวจได้ครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
จริงๆตรวจร่างกาย พอคุยกับเค้าได้ครับ เค้าไม่โหดขนาดนั้นหรอก(มั๊ง)
แต่ไม่ใช่ว่าทำกันซะทุกคนเลย แบบนี้ก็จะวุ่นวายครับ

ถ้าเป็นไปได้ ก็มาตามวันเถอะครับ

สวัสดีครับ ผมเพิ่งค้นพบเว็บนี้วันนี้เองก็จะพยายามไล่ศึกษาไปเรื่อยๆครับ
Battlefield 3 ผมก็บินไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ แฮ่ะๆ  O08
แต่ก็ Add Battlelog ผมมาก็ได้ครับ "Zeppra"
ขอให้สมหวังในการสอบนะครับ

เย้ย Colonel 38 เลยหรอ?   O20

add battlelog ไปแล้วนะครับ  อิอิ