Author Topic: math  (Read 8491 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tee1234

• ประชาชน
ข้อสอบรอบแรก ที่เป็น math & physic นี่

math จะเป็นเรื่องไหนเหรอครับ พอดีผมสมัครสอบปีแรก ตอนนี้กำลังทบทวนอยู่แต่ math มีหลายเรื่องเหลือเกินน่ะครับ แหะๆ

ขอบคุณครับ ^^

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
พื้นฐานทั่วๆไปครับ สมการ เซต ความน่าจะเป็น

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
เนื้อหาครอบคลุมของม.ปลายทั้งหมดนะครับ
ส่วนจะหยิบเรื่องไหนมาออกก็แล้วแต่ปีแล้วแต่กรรมการออกข้อสอบด้วยน่ะครับ โดยส่วนตัวผมว่า เก็บเรื่องที่เราถนัดๆก่อนน่าจะเหมาะสมกับเวลามากกว่าครับ เวลามีน้อยแล้ว สู้ๆครับ E30

Offline Nathakorn

• ประชาชน
อยากรู้เพิ่มด้วยคนครับ พอดีผมจบสายศิลป์มาแล้วไม่เคยเรียน ฟิสิก ตอนนี้กำลังเรียนๆอยู่แต่เข้าใจยากพอสมควรเลยอะครับ

ผมอยากรู้ว่าฟิสิกนี้ออกยากมากไหมอะครับ หรือแค่เป็นเบื้องต้นเป็นส่วนใหญ่ พื้นฐานเบสิกๆ แล้วมันมีแบบประยุกต์ด้วยไหมอะครับ

แล้วเลขนี่มีแคลคูลัสป่าวอะครับ เพราะสายผมไม่ได้เรียนไรมาเลย ถ้าเกิดมีจะได้ลองไปเตรียมตัวดูๆไว้บ้าง

ถามเยอะหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

Offline domdome

เรื่องสมดุลกล การเคลื่อนที่ หนึ่งมิติ สองมิติ โปรเจคไทล์ โมเมนตัม แล้วก็ไฟฟ้า ผมว่าแค่นี้ทำฟิสิกส์ไ้เกือบครึ่งแล้วครับ ลองไปหามาอ่านดูครับ ถ้ายังม่มีพื้นฐานแนะนำเลยครับ หนึ่งสือแยกเป็นบทๆ วิชาดูที่แพร่พิทยาน่าจะมี เล่มสีดำดำ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นสำนักพิมพ์ ภูมิบัญทิต โชคดีครับ ^^ SOC2

Offline Nathakorn

• ประชาชน
เรื่องสมดุลกล การเคลื่อนที่ หนึ่งมิติ สองมิติ โปรเจคไทล์ โมเมนตัม แล้วก็ไฟฟ้า ผมว่าแค่นี้ทำฟิสิกส์ไ้เกือบครึ่งแล้วครับ ลองไปหามาอ่านดูครับ ถ้ายังม่มีพื้นฐานแนะนำเลยครับ หนึ่งสือแยกเป็นบทๆ วิชาดูที่แพร่พิทยาน่าจะมี เล่มสีดำดำ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นสำนักพิมพ์ ภูมิบัญทิต โชคดีครับ ^^ SOC2

ขอบคุณมากๆครับ คุณ domdome

Offline domdome

ฟิสิกส์ จะทำได้ง่ายคือทำโจทย์บ่อย กับใช้สูตรที่ถูกต้องครับ หมายถึงรู้ตัวแปรแต่ละตัวว่าคืออะไร ผมก็กำลังทวนอยู่ครับผม :) E47

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
พี่ว่า ม ต้น ก็พอแล้วนะ ยิ่งคนไม่มีพื้นฐาน การจะไปเรียนสิ่งที่เค้าเรียนกัน 5-6 ปี ในเวลาอันรวดเร็ว คงยากเกินไปครับ เอา ม ต้น ก่อนละกันเน่อ E18