Author Topic: มาลงรายชื่อ คนที่รอสอบ THAI AIR ASIA กันดีกว่า  (Read 40010 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MustSurvive

• นักรบ
  • **
 O30 เห็นเค้าสอบการบินไทย แต่เรามันไม่มีสิทธิ์ เชรอะ  O22

ก็เลยต้องสอบของ แอร์เอเชีย มีใครรอสอบ แค่ แอร์เอเชียเหมือนผมบ้างครับ

เตรียมตัวถึงไหนแล้วคร๊าบ ตามที่พี่ Pilotguide มาแจ้ง ถ้ามาเร็วๆนี้จริง ผมกล้าคอนเฟิมว่า รอบสุดท้ายแอร์เอชียรู้ผลก่อนการบินไทยแน่นอน ฟันธง... เพราะ ตัดคนไงครับ

O10

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
ขอผมด้วยคนครับ O30 ตอนนี้ยังผจญภัยใช้ชีวิตในต่างแดนอยู่ครับ ขอให้เปิดสอบช่วงที่ผมกลับไทยด้วยเถอะ เพี้ยง!!! E25

Offline pokerface

• ประชาชน
มายกมือด้วยคนครับ  O34 ความหวังสุดท้ายของผมแล้ว  E08

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
http://www.thaiairasiapilot.com/webboard/index.php?topic=313.0

ผมเห็นกระทู้นี้มานานล่ะ  ไม่มีคนตอบซักกะคน

Offline GOODLUCK

• ทหารเลว
  • *
http://www.thaiairasiapilot.com/webboard/index.php?topic=313.0

ผมเห็นกระทู้นี้มานานล่ะ  ไม่มีคนตอบซักกะคน

ผมว่าโพสต์ไว้จนลืมแหละครับ เค้าถึงจะมาตอบ ไม่ค่อยอัพเดทเท่าไหร่ครับ ... ถาม คุณ pilotguide ยังจะเร็วกว่าเลยครับ ฮ่าๆๆ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ที่เวปนั้นไม่ค่อยมีคนมาตอบครับ เพราะแอดมินก็บินเยอะ มาเร็วๆนี้แน่นอนแหละครับ cf แล้ว น่าจะหลังจาก QP สอบเสร็จเพราะ QP จะเรียกสัมภาษณ์กันวันที่ 30 นี้จากนั้นน่าจะเริ่ม process student ต่อ ปีนี้ SP น่าจะเป็น MPL แล้วนะครับ เพราะเห็น SIM ที่มาเลย์ลงข่าวว่า approved MPL แล้ว น่าจะรับปริมาณเยอะพอสมควรเนื่องจากนักบินขาดอย่างมาก น้องๆที่อยู่ airasia บอกว่าบินกันเยอะเหลือเกินนนนนน E30

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ไอ๊ยะ ได้เวลาอ่านคณิต-ฟิสิกส์โอลิมปิก  E21

Offline ukgrit

• ประชาชน
ไอ๊ยะ ได้เวลาอ่านคณิต-ฟิสิกส์โอลิมปิก  E21
พี่ Top พูดซะเห็นภาพเลย 555 O21 O21 O21

• นักรบ
  • **

ชอบกด Like ใช่กด Love  O30

Offline Sunji

• TG SP 2014

Offline nevergiveup

• ทหารเลว
  • *
เห็นทุกสายการบินเขาใช้หลักสูตร MPL กันแล้วอย่างนี้คนที่เรียน CPL/MEIR จะมีผลกระทบในการสมัครในอนาคตมั้ยครับ หรือว่าคนที่คิดเรียนทุนส่วนตัวควรจะไปเรียนหลักสูตร MPL

Offline newpilot

• ทหารเลว
  • *
TG มีแบน 3 ปี ถ้าตกรอบ pro

Air asia เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

Offline pokerface

• ประชาชน

ความยากมันประมาณนั้นเลยใช่มั้ยครับ?  O35

เพราะผมยังไม่เคยสอบของTAA เลยอ่ะครับ

Offline Get_ktp

• ประชาชน

ใช่เลยฮะ คณิต-ฟิสิกส์ ระดับให้จดสูตรพกเครื่องคิดเลขเข้าไปยังคิดมะออกเยย

diff + integral 3 ชั้น เมพจริงๆ

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
ส่วนภาษาอังกฤษ part ฟังก็อย่าลืมฝึกฟัง แบบที่มีคนไอแล้วก็เสียงเครื่องบินดังๆด้วยนะครับ E06

• ราชาเทวะ
ทุนส่วนตัว ไม่ควรเรียน MPL อย่างยิ่งครับ เหมาะสำหรับทุนสายการบินเท่านั้น MPL มันก็แค่หลักสูตรที่ทำมาเพื่อ sp สายการบินนั้นๆเท่านั้นครับ

• นักรบ
  • **
TG มีแบน 3 ปี ถ้าตกรอบ pro

Air asia เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

อย่ามีเลยฮะ แค่การบินไทย พวกที่ตกปีที่แล้วมาก็เจ็บช้ำจะแย่ละครับ ^^

TG น่าจะเป็น 1 ในไม่กี่สายที่แบนนานมากกกกก

แอร์เอเชียข้อสอบโหดนะ ผมกำลังเริ่มอ่านอย่างทีละนิดทีละหน่อย

มารวบรวมข้อสอบ SP Air Asia ครั้งก่อนครับ ใครจำได้บ้าง ผมจำได้ว่า ไอ้ 4 ข้อแรกเกี่ยวกับ Lim อะครับ พอดีจำไม่ได้ว่าบทไหน แล้วผมก็ทำได้แค่ 4 ข้อแรก นี้แหละครับ ^^ O04
« Last Edit: 25 April 2012, 00:20:08 +07 by MustSurvive »

Offline nevergiveup

• ทหารเลว
  • *
สรุปก็คือไม่มีผลกระทบสำหรับคนที่เรียนทุนส่วนตัวหลักสูตร CPL/MEIR ใช่มั้ยครับ
ผมก็แค่กลัวว่าสายการบินเขาจะรับคนที่เรียน MPL อย่างเดียวในอนาคตแล้วถ้าเป็นอย่างนั้นจริงคนที่เขาทุ่มแรงกายและแรงใจไปเรียนก็หมดโอกาส
ขอบคุณครับ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
สรุปก็คือไม่มีผลกระทบสำหรับคนที่เรียนทุนส่วนตัวหลักสูตร CPL/MEIR ใช่มั้ยครับ
ผมก็แค่กลัวว่าสายการบินเขาจะรับคนที่เรียน MPL อย่างเดียวในอนาคตแล้วถ้าเป็นอย่างนั้นจริงคนที่เขาทุ่มแรงกายและแรงใจไปเรียนก็หมดโอกาส
ขอบคุณครับ

โดยส่วนตัวผมคิดว่า CPL ยังไปได้อีกนานนะครับ เพราะนอกจาก CPL จะเน้นปูพื้นฐานทั้งหมด(คือใช้องค์ความรู้ที่สามารถนำไปประยุกต์ใช้กับเครื่องแบบใดก็ได้) ในขณะที่ MPL (ถึงแม้จะปูพื้นฐานด้วยก็จริงแต่)จะิเจาะลึก อิงตามแบบเครื่องของสายการบินนั้นๆ และ MPL ก็เพิ่งเริ่มเข้ามาในไทย หรือแม้แต่ต่างประเทศก็ยังถือว่าใหม่มากเช่นกันครับ

การใ้ช้หลักสูตร MPL นั้น ผมมองว่า ประโยชน์ที่สายการบินจะได้รับก็คือ สามารถผลิตนักบินได้ทันตามกำหนดการ เพราะไม่ต้องไปคอยพะวงเกี่ยวกับสภาพอากาศ แต่สิ่งที่จะต้องแลกก็คือ MPL ยังเป็นของใหม่ ซึ่งยังต้องใช้ระยะเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ว่า มาตรฐาน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องหลักสูตรการเรียนการสอน องค์ความรู้ หรือแม้แต่ความปลอดภัย จะถูกยอมรับได้มากแค่ไหนเท่านั้นเองครับ ตรงนี้จึงเป็นโจทย์ให้กับสายการบินว่าจะควบคุมสิ่งเหล่านี้ได้อย่างไร ซึ่งข้อสรุปก็คงต้องเป็นการส่งไปเรียนเองจากสายการบิน (SP) โดยที่สายการบินคอยดูแลควบคุมหลักสูตรไปพร้อมๆ กันกับ ร.ร.การบินนั่นเองครับ

อีกเหตุผลหนึ่งก็คือ ผู้ที่มีใบขับขี่เครื่องบินและมาสอบ QP แทบทั้งหมดจบมาด้วยหลักสูตร CPL มีเพียงนักบินไม่กี่คนเท่านั้นที่มาจาก MPL หากเค้าจะรับเฉพาะ MPL ณ เวลานี้ก็คงยังไม่มีตัวเลือกให้เลือกเลยครับ
อาจจะมองแบบง่ายๆ ได้ว่า
MPL --> SP   คือผู้ที่สอบ SP จะถูกส่งไปเรียนหลักสูตร MPL (หากสายการบินยอมรับแล้วด้วยเหตุผลด้านบน)
CPL --> QP   ยังคงต้องเป็นอย่างนี้อยู่จนกว่า SP ที่มีจาก MPL มีผลลัพธ์ที่ออกมาดี

เนื่องด้วยเหตุผลข้างต้นจึงนำมาสู่บทสรุปในทางการบินแบบฟันธงที่ว่า ~ CPL ยังได้ไปต่อแน่นอนครับ ตราบใดที่สายการบินยังเปิดรับ QP อยู่ อิอิ

- นักบิน 303-

ผมจำได้ว่าคณิตข้อแรก Lim -> 0 ของอะไรซักอย่างเนี่ยล่ะ
แต่ละข้อ 5 ช้อยส์ แถมเป็นจุดทศนิยม 3-4 จุด ปวดตับเลย

Offline dimkotozawa

เสียดายท่าเปิดจริงน่าจะอดสอบเพราะ 28 แล้ว เกินก่อน 1 ต.ค. ด้วย

คุณ Pilotguide พอจะทราบไหมครับว่าเขากำหนดอายุเท่าไรครับ ถ้าเหมือนครั้งที่แล้ว คือ 28 ปี (เกิดหลัง 1 ต.ค. 1984) แบบนี้ก็อดครับ

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
ระดับเอ็นทราน ยังทำไม่ได้เลย  E08 E08

• ราชาเทวะ
ผมยังไม่แน่ใจนะครับ แต่คาดเดาเอาเอง เพราะดูจากรุ่นน้องที่อยู่ที่แอร์เอเชียรืบินกันเยอะ อาจจะให้อายุถึงสามสิบ เพราะต้องการนักบินมากน่าจะให้ถึงสามสิบจะได้มีcandidate เพิ่มมาและเป้นทางเลือกของบริษัทครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมคิดเองนะครับ ยังงัยรอดูประกาศเป็นทางการอีกที ผมเดาว่าน่าจะกลางๆเดือนหน้า หรือค่อนไปทางท้ายเดือน เนื่องจาก QP จะสอบวันที่ 30 เม.ย. นี้กว่าจะสอบเวชศาสตร์เสร็จก็กลางเดือน จึงค่อยรับ sP ต่อก็น่าจะกลางเดือนไปแล้วครับ ไม่ต้องห่วงมาแน่นอน cf จากทั้งโรงเรียนการบินและข่าววงในละ

Offline mokujin

• ประชาชน
ผมจำได้ว่าคณิตข้อแรก Lim -> 0 ของอะไรซักอย่างเนี่ยล่ะ
แต่ละข้อ 5 ช้อยส์ แถมเป็นจุดทศนิยม 3-4 จุด ปวดตับเลย

ฟายเรียกพี่อย่างผมคงไม่สอบ TAA แน่ๆ ครับ

อย่างงั้นคือลงหลุมอย่างเดียว  O16

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
คุณ mokujin

ถือซะว่าไปดูสาวๆในห้องสอบ   O10 O06 O06

Offline kengleo

• นักรบ
  • **

• นักรบ
  • **
คุณ mokujin

ถือซะว่าไปดูสาวๆในห้องสอบ   O10 O06 O06
O05 O05 O05

ไปให้ลึกกว่านั้นดิครับ ตอนสัมภาษณ์ที่ OSC เห็นว่า แหล่มๆทั้งน้านนนน แบบว่า ไปเตะบอลต่อเลย

SOC2

• นักรบ
  • **
มารวบรวมข้อสอบรอบแรกแอร์เอเชียกันดีไหมครับ ว่ามีอะไรบ้าง

มันเป็นข้อสอบนักบินอวกาศครับ T T
ไม่พูดดีกว่า มันแย่มากอ่ะ

Offline Get_Lost

• ทหารเลว
  • *
ถ้าคนทำไม่ได้เยอะ ก็อ่านจนทำให้ได้สิครับ คู่แข่งรอบต่อไปจะได้น้อย O19