Author Topic: สมมติว่าผมสละสิทธิ์...  (Read 10598 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
สงสัยครับ การสละสิทธิ์ไม่ไปสอบรอบใดรอบหนึ่งเนี่ย จะมีผลอะไรกับการสอบในปีต่อๆไปมั้ยครับ

กำลังชั่งใจอยู่ว่าปีนี้จะสอบดีมั้ย เพราะถ้าเกิดสอบผ่านไปเรื่อยๆ ช่วงปลายๆปี ผมต้องไปทำอย่างอื่นที่จะทำให้ไปสอบไม่ได้แน่นอน - -"  แต่ก็อยากสอบวัดความสามารถดู จะได้รุ้ว่าตัวเองกากตรงไหน  - นักบิน 305-

Offline noppakul

ถ้าแบบนั้น ก็ลองสอบดูละกันครับ เอาให้ผ่านก่อนดีกว่าครับ คนทุกคนมีความฝัน ก็ตามฝันกันต่อไป เราต้องทำตามกฏของบริษัท ถ้าเกิดคุณผ่านไปรอบลึกๆๆแล้วไม่ว่าง ผมว่าโปรเค้าคงดูออกนะครับ ว่าคุณยังไม่พร้อม หุหุ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
มีผลครับ มากน้อยไม่แน่ใจ แต่มี

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
โดยส่วนตัวผมก็คิดว่ามีผลครับ

ผมไม่ทราบว่าคุณ Wolf มีหน้าที่หรือภาระที่สำคัญระดับไหน
ผมคิดว่าเราน่าจะใช้เวลาที่มีอยู่ให้คุ้มค่าที่สุด ไม่ว่าเรื่องใดๆ เมื่อตอนนี้ยังไม่ถึงเวลาที่ต้องเลือก สิ่งที่เราทำได้คือการทำมันให้ดีที่สุด เมื่อเวลาที่ต้องตัดสินใจมาถึงจะได้เลือกอย่างที่ไม่ต้องต้องเสียใจภายหลังว่า "เมื่อตอนนั้นน่าจะทำให้ดีกว่านี้"

ผมอยากให้คุณไปสอบครับ ทำในสิ่งที่คุณต้องการ เมื่อถึงวันที่คุณต้องไปทำอย่างอื่น คุณจะภูมิใจว่า ถ้าปีนี้ยังมาถึงระดับนี้ได้ปีถัดไปก็สามารถไปได้ไกลกว่านี้แน่นอน ที่คุณไปต่อไม่ได้ไม่ใช่เพราะไม่มีความสามารถ แต่เพราะคุณมีหน้าที่ที่ต้องทำ

มุ่งมั่น หนักแน่น มีความพยายาม มีวินัย และมีความรับผิดชอบ คือวิสัยของพวกเราครับ

Offline noppakul

เห็นไหมครับ คุณหมอยังมาสอบนักบินเลย 555+ อยู่โรงพยาบาลไหนครับ จะได้ไม่ไป อิอิ

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
 รอบ2011 มีเพื่อนผมที่จะขอสละสิทธิ์ ตั้งแต่จบรอบกัปตัน โดยเพื่อนผมให้เหตุผลว่ายังไม่พร้อม กลัวว่าผ่านไปรอบแอพฯทั้งอย่างนั้นแล้ะพลาด จะโดนแบนเปล่าๆ จึงบอกกัปตันไปตรงๆ ว่าจะขอสละสิทธิ์ ผลคือมีชื่อในการเข้าสอบแอพฯ ซึ่งถึงตอนนั้น ถ้าสละสิทธิ์ไม่ไปสอบ ก็โดนแบนอยู่ดี เขาจึงไปสอบ...

สุดท้าย ก็ผ่านทุกด่าน

ผมว่า ถ้าตั้งใจจะสอบจริงๆ คุณWolf ก็เตรียมกะเวลาเผื่อสอบของแต่ละรอบไปเลยครับ

เพราะถ้ามีชื่อ แล้วสละสิทธิ์ ผมว่าเท่ากับเป็นการเปิดโอกาสให้ทั้งกัปตัน และโปรฯ ถามถึงเหตุผลที่เราตัดสินใจ ซึ่งถ้าเหตุผลไม่ดีพอในความคิดกรรมการ(โดยเฉพาะโปรฯ ที่เราไม่รู้ว่าเค้าคิดยังไง บางทีอาจคิดว่าการตัดสินใจเราไม่แน่วแน่ในเวลาคับขันก็ได้) มันก็จะกลับมาเป็นผลร้ายกับตัวเราเองครับ

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
เห็นไหมครับ คุณหมอยังมาสอบนักบินเลย 555+ อยู่โรงพยาบาลไหนครับ จะได้ไม่ไป อิอิ
E21

คือผมคาดว่าจะต้องไปผ่าตัดขากรรไกรน่ะครับ  E21 ตอนนี้ผมดัดฟันอยู่ แล้วมันเปนการดัดฟันคู่กับการผ่าตัด ซึ่งเดือนก่อนที่ไปหา หมอบอกว่า "ใกล้แล้วนะ เตรียมใจไว้รึยัง"
ผมค่อนข้างมั่นใจอ่ะครับว่า ต้องชนกันแน่นอน แล้วหลังผ่า อาจจะต้องโดนมัดปาก หรือไม่ก็พูดไม่ชัดไปซักพัก  O08
อีกอย่างก็คือ หน้าจะบวม แล้วมันจะไม่เหมือนในรูปถ่ายด้วยสิครับ  E47

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
คือผมคาดว่าจะต้องไปผ่าตัดขากรรไกรน่ะครับ  E21 ตอนนี้ผมดัดฟันอยู่ แล้วมันเปนการดัดฟันคู่กับการผ่าตัด ซึ่งเดือนก่อนที่ไปหา หมอบอกว่า "ใกล้แล้วนะ เตรียมใจไว้รึยัง"
ผมค่อนข้างมั่นใจอ่ะครับว่า ต้องชนกันแน่นอน แล้วหลังผ่า อาจจะต้องโดนมัดปาก หรือไม่ก็พูดไม่ชัดไปซักพัก  O08
อีกอย่างก็คือ หน้าจะบวม แล้วมันจะไม่เหมือนในรูปถ่ายด้วยสิครับ  E47

ไม่แน่ใจนะครับ แต่รอบที่ 2 นี่คือการตรวจร่างกาย ไม่รู้ว่าหมอรพ.ภูมิพลเค้าจะว่าอย่างไงถ้าคุณผ่านรอบแรกไปแล้วอะครับ ลองปรึกษาหมอก่อนดีกว่าครับ เอาใจช่วยครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
สละสิทธิ์ก่อนไปสอบรอบกัปตันไทย ไม่โดนอะไร สอบปีต่อไปได้เลย
ถ้าสละสิทธิ์ตั้งแต่ผ่านรอบกัปตันเป็นต้นไป จะโดนแบน 3 ปีครับ
แต่ถ้าไปสละสิทธิ์หลังจากผ่านโปรฝรั่งไปแล้ว จะโดนแบน 6 เดือน

ทางที่ดี ก็รอสอบปีหน้าก็ได้นะครับ (ถ้ายังเปิดอยู่อ่ะนะ)

ขอบคุนครับ งั้นผมไปสอบแล้วชิ่งหลังตรวจจิตเวชดีก่า  E18