Author Topic: มาลงรายชื่อคนที่สมัคร SP การบินไทยปีนี้กันคร้าบบบบ  (Read 218781 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติม จะส่งให้ทางเมล์นะครับ พอดีช่วงนี้ผมบินเยอะ ไม่ค่อยได้อัพเดทในนี้เท่าไหร่ครับ
ปล. ชวนผมกินเหล้าอย่างเดียวนะ ถ้าไปนัดติวกันผมไม่ไปเน้อออ อิอิ ความรู้อยู่ในวงเหล้าเท่านั้นนนนน  E37

Offline BosZilaS

• นักรบ
  • **
งั้นสงสัย สอบรอบแรกเสร็จต้องขออนุญาตินัดพี่ซะแล้ว อิอิ หาแนวร่วมในเว็บไปหารด้วยก่อน  O30 O30 O30

• ราชาเทวะ

• นักรบ
  • **
เดี๋ยวผมจะรวบรวม สมัครพักพวกกันก่อนนะคับ พี่จะได้คุยเรื่องดีๆ ให้ฟัง ฟังจากพี่ทีเดียวเลยดีกว่าให้คนอื่นมาพูดต่อเดี๋ยวจะงงกันไปใหญ่ ยังไงก็ ขอบคุณพี่ล่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะคับ O07 O07 O07

• ราชาเทวะ
ผมว่าง วันที่ 9,10,12,14,15 อยากไปวันไหนนัดมานะครับน้องๆ สถานที่แล้วแต่น้องๆครับ
ผมมีข้อแม้ อยู่นิดหน่อย ขอเฉพาะคนที่สอบนักบินจริงๆ แล้วเราไปกินเหล้่าสนุกสนานเอาบรรยากาศกัน แลกเปลี่ยนความเห็นกัน อย่าหวังว่าผมเองจะไปปล่อยความรู้อะไรมากมาย เพราะปีที่ผมสอบกับปีนี้ก็ค่อนข้างจะแตกต่างกันมากแล้ว ผมมีแต่ประสบการณ์การบินที่พอจะแบ่งปันน้องๆได้ อยากเห็นคนไทยได้บินกันเยอะๆ และอีกข้อสำหรับคนที่ไปร่วมงานกัน ขอร้องอย่าเปิดเผยว่าผมคือใครนะครับ ผมไม่อยากเปิดเผยตัว เด๋วคนจะไม่ชอบหน้าผมเอาเปล่าๆ555 เด๋วถ้าเพื่อนๆพี่ๆว่างจะชวนไปให้แชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

Offline akkapop55

• ทหารเลว
  • *
ถ้าเรื่องกินเหล้าอันนี้ ผมขอติดตามไปด้วยนะครับ คงจะมีความสุขมากๆ ได้ไปกินเหล้ากับพวกพี่ๆเพื่อนๆที่มีความฝันเดียวกัน  E47 จัดไปเลยคับ  E25

• นักรบ
  • **
ส่วนตัวผมนะคับ ผมอยาก รบกวนพี่วันที่ 12 เพราะ ส่วนมากจะหยุดงานกัน และยังเหลือ วันอาทิตย์อีกวันให้ฟื้นตัว และ ไม่ใกล้วันสอบจนเกินไป  O36 O36 O36

แต่ จะตกลงกันเป็นวันไหน รอสมัครพักพวก ในเว็บร่วมกันตัดสินใจดีกว่าคับ

ขอบคุณพี่ล่วงหน้าเลยละกันนะคับ O07 O07 O07

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ได้คับ ไม่มีปัญหา แต่ผมไม่ได้ออน นะคับ สักพักจะลงไปทานข้าว
bosporus777@hotmail.com
ชื่อใน เฟสบุ๊คก็ BosZilaS Pato นะคับ

แอดไปแล้วนะครับ   O07

ผมว่าง วันที่ 9,10,12,14,15 อยากไปวันไหนนัดมานะครับน้องๆ สถานที่แล้วแต่น้องๆครับ
ผมมีข้อแม้ อยู่นิดหน่อย ขอเฉพาะคนที่สอบนักบินจริงๆ แล้วเราไปกินเหล้่าสนุกสนานเอาบรรยากาศกัน แลกเปลี่ยนความเห็นกัน อย่าหวังว่าผมเองจะไปปล่อยความรู้อะไรมากมาย เพราะปีที่ผมสอบกับปีนี้ก็ค่อนข้างจะแตกต่างกันมากแล้ว ผมมีแต่ประสบการณ์การบินที่พอจะแบ่งปันน้องๆได้ อยากเห็นคนไทยได้บินกันเยอะๆ และอีกข้อสำหรับคนที่ไปร่วมงานกัน ขอร้องอย่าเปิดเผยว่าผมคือใครนะครับ ผมไม่อยากเปิดเผยตัว เด๋วคนจะไม่ชอบหน้าผมเอาเปล่าๆ555 เด๋วถ้าเพื่อนๆพี่ๆว่างจะชวนไปให้แชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

รับทราบข้อตกลงครับ  ถ้ามีโอกาสผมขอไปนั่งคุยด้วยคนได้ไหมครับ? ปกติผมไม่ดื่มครับ   O07

ปล. ของผมคงไม่สะดวกวันที่ 9-10 เพราะช่วงนั้นบินกลับไทย   ส่วนวันที่ 14 ถ้าดึกไปก็ขอผ่านนะครับ

Offline domdome

O19 O19 RELAX กันหน่อยนะครับ วันจริงจะได้สมองปลอดโปร่งคิดได้มากขึ้นไม่ปวดหัว อยากไปดื่มสุราเหมือนกัน 55555 O04 O04 O04 O04 O04 O04 O04 O04

• นักรบ
  • **
ได้คับ ไม่มีปัญหา แต่ผมไม่ได้ออน นะคับ สักพักจะลงไปทานข้าว
bosporus777@hotmail.com
ชื่อใน เฟสบุ๊คก็ BosZilaS Pato นะคับ

แอดไปแล้วนะครับ   O07

รับทราบข้อตกลงครับ  ถ้ามีโอกาสผมขอไปนั่งคุยด้วยคนได้ไหมครับ? ปกติผมไม่ดื่มครับ   O07

ปล. ของผมคงไม่สะดวกวันที่ 9-10 เพราะช่วงนั้นบินกลับไทย   ส่วนวันที่ 14 ถ้าดึกไปก็ขอผ่านนะครับ

คับคุณ sky wolf เพิ่งกดรับเมื่อกี้นี้เอง O30 O30 O30

ถ้าอย่างั้น ผมได้แนวร่วมวันที่ 12 อีกคนแล้วใช่มั้ยคับแบบนี้ O30 O30 O30

ถ้าวันที่ 12 ถึงจะ jet lag   แต่ก็ไปได้ครับ - สอบนักบิน 308-

Offline noppakul

ผมไม่กินเหล้า ไปนั่งคุยด้วยได้ไหมครับ อิอิ

• นักรบ
  • **
ก็ อยากให้นัดรวมกันทีละเยอะๆมากกว่าอะนะคับ เพราะ พี่pilotguide จะให้คำแนะนำทั้งที มาฟังกันเยอะๆ จะได้คุ้มๆ ถึงพี่เขาจะบอกว่าไม่มีอะไรมาก แต่ผมว่า ช่วงนี้ได้อะไรก็ต้องคว้ามาใส่หัวเอาไว้ก่อนแหละ  O30 O30

เรื่องหล้า ผมก็ตั้งใจว่าจะไม่กินนะ เพราะ ช่วงโค้งสุดท้าย อยาก เอาเวลาตอนเมาค้างหรือ แฮงค์ ไปทำโน๊ตที่ไปฟังจากพี่pilotguideมากวว่า อิอิ O29

Offline mysteric

• ประชาชน
1 ปี(กว่า) ผ่านไปไวเหมือนโกหก   ปีที่แล้ว ผมพร้อมกับเพื่อนอีก 2 คน รวม 3 คน  สอบเสร็จไปแวะทานสเต็กที่โรงอาหารใน มธ.  พร้อมกับนั่งหลีหญิง หน้าม่อสาวคลายเครียด  เจอสาวญี่ปุ่นน่ารักอย่างเทพ  แต่จีบไม่สำเร็จนะครับ   สุดท้ายทั้งสามคนผ่านไปถึงรอบ teamwork  ร่วงรอบนี้ไปสอง และมีคนสอบติด 1 คน  ปีนี้ใครสอบเสร็จจะเอาเป็นแนวทางก็ลองดูนะครับ  ^^

Offline textmode

• นักรบ
  • **
1 ปี(กว่า) ผ่านไปไวเหมือนโกหก   ปีที่แล้ว ผมพร้อมกับเพื่อนอีก 2 คน รวม 3 คน  สอบเสร็จไปแวะทานสเต็กที่โรงอาหารใน มธ.  พร้อมกับนั่งหลีหญิง หน้าม่อสาวคลายเครียด  เจอสาวญี่ปุ่นน่ารักอย่างเทพ  แต่จีบไม่สำเร็จนะครับ   สุดท้ายทั้งสามคนผ่านไปถึงรอบ teamwork  ร่วงรอบนี้ไปสอง และมีคนสอบติด 1 คน  ปีนี้ใครสอบเสร็จจะเอาเป็นแนวทางก็ลองดูนะครับ  ^^

แนวทางที่ว่าคือไปนั่งหลีหญิงใช่ป่าว  E38

Offline kanawut

ผมจะรับไว้เป็นแนวทาง และหลีหญิงจนเข้าไปถึงรอบทีมเวิร์คให้ได้ครับ E47

หมายถึงไปดูหนังด้วยกันนะ  E30

E06 E06 E06 E06 ปีนี้จะหลีหน้าห้องสอบบ้างเผื่อ จะโชคดีเหมือน รุ่นพี่ๆ ที่สอบ  E06 E06 E06 E06 E06 E06 E06 E06

Offline tantenta

• ประชาชน
« Last Edit: 08 May 2012, 19:43:34 +07 by tantenta »

• ราชาเทวะ
โอ้ยอย่าคาดหวังกับผมมากครับ ผมแค่จะไปหาน้องๆกินเหล้าด้วย กับไประลึกถึงตัวเองตอนตามหาความฝันอยู่ เมื่อก่อนมันไม่มีเทคโนโลยีแบบนี้ การจะได้ข้อมูลมันหายากเหลือเกิน ผมคงได้ให้แค่แนวทางนิดหน่อยๆ เท่านั้น ทำใจให้สบายก่อนไปสอบครับ พักผ่อนให้เต็มที่ เตรียมตัวมากันดีอยู่แล้ว

Offline kengleo

• นักรบ
  • **
เป็นวันที่ 15 ดีไหมครับ สอบเสร็จไปคลายเครียดเลย E47 E47

• นักรบ
  • **
ถ้าเพื่อนๆ ในบอร์ดจะไป 15 จิงๆ ผมขอผ่านนะคับ เพราะว่า 16 ผมต้องไปทำงานอ่าส์ O32 O32

• นักรบ
  • **
อยากได้ เช็คชื่อ คนที่จะไป เพื่อจะได้คุยกันว่าเราจะไปที่ไหน กันนะคับ ถ้าไม่มีคนว่างไปกัน จะได้บอกพี่ pilotguide ไว้แต่เนิ่นๆนะคับ เผื่อว่าพี่เขาจะ มีอย่างอื่นต้องทำ  O07 O07 O07

Offline kanawut

เหลือเวลานอนอีก 5 คืนเท่านั้น เพื่อนๆพร้อมกันรึยังครับ  E37

อ่อ อยากบอกเพื่อนๆว่า ใบสด.8 ใช้เวลาทำใหม่ประมาณสามอาทิตย์นะครับ ใครทำหายแบบผม ให้รีบไปทำใหม่นะครับ เพราะทำตอนใกล้ๆกำหนดส่งเอกสารจะไม่ทันเอานะครับ
« Last Edit: 10 May 2012, 18:41:17 +07 by kanawut »

ผมปีแรก แต่รู้สึกตื่นเต้นมากเลยครับ นึกๆไปเหมือนสอบเอนทรานส์เข้ามหาลัยเลยครับ  O1955 พอเราตั้งใจอะไรสักอย่างแล้ว มันก็ต้องทำได้นะครับ ขอให้เพื่อนๆโชคดี ^^  SOC2  SOC3  O02

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
ผมพลาดอะไรไปหรือเปล่า FB ผม Teerasak Nui เน้อ  O35
แล้ววันพรุ่งนี้ยังนัดกันอยู่หรือเปล่าครับ ที่ไหน เมื่อไหร่ ยังไง timeline บอกกันสักนิดนะครับ  O07

• นักรบ
  • **
ผมพลาดอะไรไปหรือเปล่า FB ผม Teerasak Nui เน้อ  O35
แล้ววันพรุ่งนี้ยังนัดกันอยู่หรือเปล่าครับ ที่ไหน เมื่อไหร่ ยังไง timeline บอกกันสักนิดนะครับ  O07

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันคับ ว่ายังนัดกันอยู่หรือเปล่า  O22 O22 ใจจริงๆแล้วผมอยากจะ ไปนะคับ เพราะ พี่เขาเลี้ยง  O31 O31 O31 ล้อเล๊นนนนน เพราะมันเป็นการผ่อนคลายก่อนสอบ แล้วก็น่าจะได้คำแนะนำดีๆ จากพี่ๆเขาด้วยอะนะคับ  O30 O30 O3

เพิ่งกลับมาจากการรายงานตัวที่การบินไทยเมื่อซักครู่ >> โหย ... โดนยิงคำถามวัดเชิงเลย ... เลขสมัครอะไร?   O14

ที่อาคาร 1 เขามีจัด HR Day ให้ความรู้เกี่ยวกับอาชีพนักบินด้วยอ่ะครับ  ไปเล่นเกม multitask ขำๆมา   O36

ปล. จากข้อมูลจากน้องๆที่ BAC ให้มา เขาบอกว่าวันที่ 17-18พค  เขามีจัดงาน OpC (Operation Center) ที่สนามบินสุวรรณภูมิ  พอจะมีใครมีข้อมูลเพิ่มเติมไหมครับว่า  จัดอะไรและจัดตรงจุดไหนครับ?

• นักรบ
  • **
เพิ่งกลับมาจากการรายงานตัวที่การบินไทยเมื่อซักครู่ >> โหย ... โดนยิงคำถามวัดเชิงเลย ... เลขสมัครอะไร?   O14

ที่อาคาร 1 เขามีจัด HR Day ให้ความรู้เกี่ยวกับอาชีพนักบินด้วยอ่ะครับ  ไปเล่นเกม multitask ขำๆมา   O36

ปล. จากข้อมูลจากน้องๆที่ BAC ให้มา เขาบอกว่าวันที่ 17-18พค  เขามีจัดงาน OpC (Operation Center) ที่สนามบินสุวรรณภูมิ  พอจะมีใครมีข้อมูลเพิ่มเติมไหมครับว่า  จัดอะไรและจัดตรงจุดไหนครับ?

ผอ.กองคัด หรือเปล่าคับ เพราะวันที่ผมไปรายงานตัวผมเห็นคนที่เข้าไปให้แกตรวจเอกสารก็โดนเหมือนกัน แต่ผมไม่โดนสบายตัวไป อิอิ O30 O30 O30

แล้วไป HR day ได้อะไรมาบ้างคับ ถ้าจะรบกวนขอให้รีวิวให้เพื่อนๆ ในเว็บอ่านจะ รบกวนไปหรือเปล่าคับ (ผมหละคนนึงอยากอ่าน อิอิ ) O07 O07 O07

แล้วงาน OpC จัดถึงวันไหนอะคับ เพราะ ผมจะไปอุดรฯ ช่วง 18-20 เดือนนี้พอดีอะคับ O08 O08 O08

O34 O34 O34 หน้าแตกดังเพล๊ง   O34 O34 O34

ผอ.กองคัด หรือเปล่าคับ เพราะวันที่ผมไปรายงานตัวผมเห็นคนที่เข้าไปให้แกตรวจเอกสารก็โดนเหมือนกัน แต่ผมไม่โดนสบายตัวไป อิอิ O30 O30 O30

แล้วไป HR day ได้อะไรมาบ้างคับ ถ้าจะรบกวนขอให้รีวิวให้เพื่อนๆ ในเว็บอ่านจะ รบกวนไปหรือเปล่าคับ (ผมหละคนนึงอยากอ่าน อิอิ ) O07 O07 O07

แล้วงาน OpC จัดถึงวันไหนอะคับ เพราะ ผมจะไปอุดรฯ ช่วง 18-20 เดือนนี้พอดีอะคับ O08 O08 O08

ไม่น่าจะใช่ ผอ.กองคัดครับ เพราะเขาแค่ถ่ายรูปกับเรียกเก็บตังค์มัดจำสี่หมื่นบาท  ไม่ได้ตรวจเอกสารแต่อย่างใด
ข้อมูลจากแผนก BI  (BI ย่อจากอะไรใครรู้บ้างครับ?)

ไป HR เขาให้เล่นเกม multitasks  เขาบอกว่าเกมพวกนี้น่าจะเจอตอนรอบโปรฝรั่ง  เป็นเกมแบบว่าในหน้าจอจะแบ่งออกเป็น 4 ส่วน   
ส่วนที่ 1 เห็นสีเขียวเมื่อไรต้องกาพิกัด 
ส่วนที่ 2  เป็นสีเขียวให้กด g เป็นสีแดงให้กด r 
ส่วนที่ 3 เห็นสีเขียวให้เขียนเลขไป
ส่วนที่ 4 เป็นทิศทาง ซึ่งถ้ามันหยุดหมดและเป็นสีเขียว ให้เขียนลงไปว่าทิศอะไร
แล้วเขาก็ให้เวลาทำ 2 นาที

* นอกจากเขาจะดูว่าเราพอจะทำได้ไหม  เขาจะดูบุคลิกเราตอนทำว่าเป็นยังไง  นิ่งไหม? หรือเหงื่อแตก มือสั่น
* เวลาสอบ multitasks เนี่ย เขาบอกว่าให้ฟังให้ดีว่างานหลักคือเขาต้องการให้ทำอะไร  เช่าถ้าเขาบอกว่างานหลักคือเดินจุด  งานย่อยคือตอบคำถาม  ... เวลาสอบเราก็เน้นเดินจุดให้ดี  ส่วนงานย่อย ... ตอบช้าตอบไม่ทัน  อะไรก็ทำไป  แต่เดินให้ดีๆไว้
* ความรู้ทั่วไปเขาบอกให้อ่านหน้าเว็ป  ตรง company profile ด้วย
* เขาบอกว่าเน้นทำถูก ไม่เน้นจำนวนข้อที่ทำเท่าไร
* ข้อสอบมีสามส่วน 
  1 อังกฤษ
  2 คณิต ฟิสิกส์ ความรู้ทั่วไป ความรู้บริษัท
  3 pre aptitude test
* ทำข้อสอบให้สุดความสามารถ

ข้อมูลที่น่าสนใจจากน้องๆที่เรียน BAC
* เขาบอกว่า  คนที่ติด SP ของ TAA แทบทุกคน  ตกรอบโปรจากสแกนดิเนเวียทั้งน้าน
* มีโปรแกรมเรียนวิศวกรรมการบิน 4 ปี  จบมาแล้วสมัคร QP ได้เลย  (ค่าเรียน 4.6 ล้านบาทมั้งครับ)

พอแค่นี้ก่อนนะครับ  ไม่ได้กั๊กอะไรไว้เลย

วันสอบนัดเจอกันแถวโรงอาหารธรรมศาสตร์ดีกว่าครับ  ผมอาจจะไม่เอามือถือไปด้วยซ้ำ  เพราะเขาบอกว่าไม่ให้เอาเข้าไป