Author Topic: รบกวนถามคนที่เคยตกรอบโปรฯ แล้วไปสมัครสอบใหม่หลังจากสามปีครับ  (Read 9490 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

holidaycat

• Guest
ผมตกรอบโปรเมื่อต้นเดือน 7 ปี 2011 ครับ

จากที่เข้าไปอ่าน FAQs ในเว็ป tgpilotrecruitment แล้วผมตีความได้แบบนี้ครับ

ผมจะมีสิทธิ์สมัครสอบได้อีกครั้งหลังจากผ่านไปสามปีนับจากวันที่สอบ Group written test (ที่โรงแรม Grand Centara)

หมายความว่าถ้าในปี 2014 การบินไทยเปิดให้สมัครสอบก่อนวันที่เราสอบที่โรงแรมดังกล่าว เช่นเดือนกุมภาพันธ์ ผมจะยังไม่มีสิทธิ์สมัครใช่หรือไม่ครับ ก็คือต้องรอไปอีก 1 ปี ไปสมัครอีกทีปี 2015

ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ หรือว่าปกติก็สามารถสมัครได้ในปี 2014 เลย

รบกวนถามคนที่เคยตกรอบโปรฯ แล้วไปสมัครสอบใหม่หลังจากสามปีด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
จำได้ว่าเคยเห็นมาในเฟสบุคว่า 2014  ตามภาพข้างล่างเลยครับ

ว่าแต่ว่า เล่าประสบการณ์สอบให้ฟังบ้างซิครับ  มีหลายๆคนที่อยากรู้ รวมถึงผมด้วยครับ (ยังไม่เคยสอบคร้าบ) 

holidaycat

• Guest
ขอบคุณมากครับผมคุณ SKYWOLF ถือเป็นข่าวดีเล็ก ๆ สำหรับผมเลยทีเดียว

เรื่องราวของผมก็ไม่ได้มีอะไรมากนักหรอกครับ ผมก็เพิ่งสอบครั้งแรกเหมือนกัน

จำได้แค่ว่ารอบแรก ก็เตรียมตัวพอสมควร เนื้อหาที่จะออก ทุกคนที่จะสอบก็จะรู้ ๆ กันอยู่ว่าออกอะไรบ้างหาอ่านได้ทั่วไป
แต่อย่ากามั่วเด็ดขาด อย่าเสียเวลากับข้อใดข้อหนึ่งนานเกินไป(เว้นแต่ว่าข้อสอบบอกว่าห้ามข้ามข้อนั้น)

รอบสองตรวจร่างกายก็พักผ่อนให้เพียงพอครับ อย่าใช้สายตามากเกินในช่วงก่อนตรวจร่างกาย หูก็ด้วยอย่าไปฟังอะไรเสียงดัง ๆ ฟันก็ไปอุด+ขูดหินปูนมาให้เรียบร้อย ออกกำลังกายเพื่อให้ปอดแข็งแรง(มีทดสอบสมรรถภาพปอด) ทำตามคำแนะนำแพทย์และ TG

รอบสามสัมภาษณ์กัปตัน ผมจำได้ว่าผมเตรียมตัวมากพอสมควรเลย ซึ่งผลลัพธ์ก็ออกมาดีมาก ๆ กัปตันทั้งสองท่านก็รู้สึกโอเคกับการสัมภาษณ์ผมมาก ๆ หลักของผมก็คือ ทำตัวสบาย ๆ แต่รักษามารยาท ยิ้มเข้าไว้ คิดซะว่าได้ไปคุยกับฮีโร่ของตัวเอง คุยกับญาติผู้ใหญ่ที่นับถือ เท่านี้ผมก็ยิ้มไม่หุบละครับ แต่งกาย+ทรงผมให้เรียบร้อย+ตรงต่อเวลา แสดงความตั้งใจจริงให้เห็นทั้งคำพูดและน้ำเสียง(น้ำเสียงชัดเจนมั่นใจไม่อ้อมๆแอ้มแต่ไม่ใช่ก้าวร้าว) กัปตันบางทีอาจจะแกล้งดุบ้างก็อย่ากลัวอย่าโกรธครับ เขากำลังทดสอบว่าที่ลูกน้องเขาอยู่ กัปตันถามหรือสั่งทำอะไรต้องตอบสนองอย่าหูทวนลม การตอบคำถามอย่าโกหกครับ ชีวิตคนเราไม่ได้ดีพร้อมสมบูรณ์แบบครับ แต่เราต้องหาวิธีพูดให้ฟังดูดีครับ

เตรียมหัดคิดเลข คูณ 2 หลักกับ 2 หลักไว้ในใจ การสะกดคำกลับหลัง บวกเลขประชาชนตัวเอง พวกทิศทาง(ผมโดนถามว่าทางนี้ทิศอะไร-กัปตันชี้ออกไปทางหน้าต่าง) ซ้อมเล่นเดินจุด คีบถั่ว อะไรพวกนี้ บางทีได้คิดเลข + คีบถั่วหรือเดินจุดพร้อม ๆ กัน แต่อย่าเล่นจนคล่องเกินล่ะ เดี๋ยวโดนถาม ผมก็โดนถามว่าไปซ้อมหนักมานี่หว่า ฮ่า ๆ ผมก็ตอบตามความจริงไปนะครับว่า ผมซ้อมมาแค่เดินจุดครับแต่คีบถั่วไม่รู้ว่ามีครับ ถ้ารู้ว่ามีผมก็จะซ้อมคีบถั่วเหมือนกันครับ กัปตันก็หัวเราะ อย่าเครียดครับใส่อารมณ์ขันไปนิดๆบ้างก็ได้ พวกจำภาพในตาราง ประวัติบริษัทข้อมูลบริษัท ต้องรู้นะครับ แต่ถ้าเจอคำถามที่ไม่รู้จริง ๆ อย่าแถครับ ตอบไปว่าไม่ทราบจริงหรือไม่แน่ใจจริง ๆ ครับ ขอโทษครับ วันไปสัมภาษณ์ให้สังเกตุสถานที่ด้วยก็ดีครับ บางทีจะโดนถามว่าห้องนี้เลขอะไร ตึกนี้มีกี่ชั้น(ดูตอนขึ้นลิฟท์) ปลาใหญ่ๆในตู้ปลาที่หน้าล๊อบบี้ปลาอะไร

ส่วนคำถามที่ว่าทำไมอยากเป็นนักบินต้องเจอแน่ ๆ เตรียมคำตอบเอาไว้ดี ๆ (คำตอบว่าพ่อแม่หรือแฟนอยากให้เป็นหรือได้เงินเยอะอะไรพวกนี้ไม่เอานะครับ แต่อาจเสริม ๆ คำตอบของเราได้ว่า "และยังเป็นอาชีพที่ดีสามารถเลี้ยงดูครอบครัวได้" อะไรทำนองนี้ได้ครับ) สุดท้ายกัปตันอวยพรขอให้สอบได้ครับ ไม่ได้ค่อยมาสอบใหม่ ไปหาอ่านเอานะครับการเตรียมตัวรอบนี้ ผมอาจเล่าไม่หมด

สุดท้ายก็มาจบที่รอบ Group written test ครับ พลาดมหันต์เพราะความกดดัน + เกร็ง ผมโดดงานมาสอบดื้อ ๆ เลยครับ ทำพลาดโง่ ๆ ไปหลายอย่าง เซ็นชื่อผิดที่บนข้อสอบ, ข้ามข้อสอบในแบบทดสอบที่ไม่ให้ข้าม(สอบจะหมดเวลาแล้วเพิ่งเห็นคำสั่งอะ ตามแก้ไม่ทัน)

เมื่อยมือครับ ขอให้โชคดี

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ขอบคุณครับคุณ holidaycat  อีกสองปีลองมาลุ้นอีกทีเนอะ  (แต่เห็นข่าวลือว่าปีนี้ TAA ก็เปิดรับนะครับ)

ดีนะที่ได้อ่าน ... ผมยิ่งเป็นพวกชอบทำข้อสอบก่อนโดยไม่ได้อ่านโจทย์ด้วยซิ  อิอิ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
โปร 1 นะครับ

ก่อนสอบแต่ละชุด โปรจะอธิบายที่หน้าเวที ตอนนี้อย่าเพิ่งทำอย่างอื่นนะครับ ฟังคำอธิบายและเงื่อนไขของข้อสอบให้ดีๆ เช่น ให้ฝนข้อละ 2 คำตอบ ถ้าฝนคำตอบเดียวไม่ได้คะแนน, ห้ามทศ, ทศได้ แต่ให้ทศในกระดาษคำถามเท่านั้น, ห้ามข้าม, ข้ามได้ etc

(เค้าพูดช้าครับ ไม่ต้องล่ก ถ้าไม่เข้าใจหรือฟังไม่ทันยกมือถามได้ครับ บรรยากาศมันไม่ได้เครียดขนาดนั้น และข้อสอบแต่ละชุดก็จะมีคำอธิบายอยู่ด้านหน้าด้วย ลองอ่านไปพร้อมกับโปรพูดก็ได้ครับ)

ส่วนใหญ่ ข้อสอบที่ต้องคิดคำนวณหรือต้องจำ จะข้ามได้ เช่น Calculus, Natural Science, Logic, Memory

ส่วนข้อสอบที่ทดสอบความเร็ว จะห้ามข้าม เช่น Panel, Maneuvering...พวกนี้ข้ามปุ๊บ พินาศทันที เพราะคะแนนจะหยุดที่ข้อนั้นครับ ต่อให้ทำเสร็จถึงข้อสุดท้าย แต่ถ้าเผลอข้ามข้อ 2 ไป เราก็ได้แค่คะแนนเดียวครับ ระวังให้จงหนัก

ที่เหลือก็ทำใจให้สบายก่อนสอบ ถึงวันสอบ มีเท่าไรใส่ให้หมดครับ ที่เค้าบอกๆกันมาว่าทำได้เยอะเกินแล้วเค้าไม่เอามันไม่มีหรอกครับ เพราะถึงเวลาจริงๆมันไม่มีเวลามากั๊กกันหรอกครับ แค่ทำให้ทันก็จะอ้วกแล้ว ดังนั้น ทำให้เยอะไว้ก่อนเป็นดีครับ ถ้าเราทำได้จริงๆ และไม่ต้องไปเกร็งหรือเครียดครับ ชิวๆไว้ สอบเสร็จยังมีเวลาให้เครียดอีกเป็นวัน 55+

jason

• Guest

ก่อนสอบแต่ละชุด โปรจะอธิบายที่หน้าเวที ตอนนี้อย่าเพิ่งทำอย่างอื่นนะครับ ฟังคำอธิบายและเงื่อนไขของข้อสอบให้ดีๆ เช่น ให้ฝนข้อละ 2 คำตอบ ถ้าฝนคำตอบเดียวไม่ได้คะแนน, ห้ามทศ, ทศได้ แต่ให้ทศในกระดาษคำถามเท่านั้น, ห้ามข้าม, ข้ามได้ etc

(เค้าพูดช้าครับ ไม่ต้องล่ก ถ้าไม่เข้าใจหรือฟังไม่ทันยกมือถามได้ครับ บรรยากาศมันไม่ได้เครียดขนาดนั้น และข้อสอบแต่ละชุดก็จะมีคำอธิบายอยู่ด้านหน้าด้วย ลองอ่านไปพร้อมกับโปรพูดก็ได้ครับ)

ส่วนใหญ่ ข้อสอบที่ต้องคิดคำนวณหรือต้องจำ จะข้ามได้ เช่น Calculus, Natural Science, Logic, Memory

ส่วนข้อสอบที่ทดสอบความเร็ว จะห้ามข้าม เช่น Panel, Maneuvering...พวกนี้ข้ามปุ๊บ พินาศทันที เพราะคะแนนจะหยุดที่ข้อนั้นครับ ต่อให้ทำเสร็จถึงข้อสุดท้าย แต่ถ้าเผลอข้ามข้อ 2 ไป เราก็ได้แค่คะแนนเดียวครับ ระวังให้จงหนัก

ที่เหลือก็ทำใจให้สบายก่อนสอบ ถึงวันสอบ มีเท่าไรใส่ให้หมดครับ ที่เค้าบอกๆกันมาว่าทำได้เยอะเกินแล้วเค้าไม่เอามันไม่มีหรอกครับ เพราะถึงเวลาจริงๆมันไม่มีเวลามากั๊กกันหรอกครับ แค่ทำให้ทันก็จะอ้วกแล้ว ดังนั้น ทำให้เยอะไว้ก่อนเป็นดีครับ ถ้าเราทำได้จริงๆ และไม่ต้องไปเกร็งหรือเครียดครับ ชิวๆไว้ สอบเสร็จยังมีเวลาให้เครียดอีกเป็นวัน 55+

แล้วโปร 2 ล่ะ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

ทำปุ่ม like มาให้กดอีกทีดีมะ ครั้งก่อนมัน error แต่คงมีคนแก้ไขได้แล้วล่ะน่า รอว่างๆก่อนนะ เดี๋ยวจัดให้