Author Topic: สอบ level4  (Read 11164 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
แจ้งช่าวสำหรับ คนที่จะไปสอบ level 4 ช่วงนี้บอกว่าของดชั่วคราวเนื่องจาก ใบอนุญาตของ Rater ได้หมดอายุลง จะให้ใช้ผลอย่างอื่นแทน (จังหวะเหมาะหรือเปล่าไม่รู้) เท็จจริงประการใด ใครรู้ช่วยขยายความหน่อยคร้าบ O33 O33

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
level 4 คืออะไรครับ เป็นระดับภาษาอังกฤษขั้นต่ำที่ต้องใช้ในด้านการบินใช่ไหมครับ เเล้วไปสอบที่ไหน ยังไงครับ  ผู้รู้ช่วยอธิบายให้ผมกระจ่างทีครับ

Offline elucky

• ทหารเลว
  • *
level 4 คืออะไรครับ เป็นระดับภาษาอังกฤษขั้นต่ำที่ต้องใช้ในด้านการบินใช่ไหมครับ เเล้วไปสอบที่ไหน ยังไงครับ  ผู้รู้ช่วยอธิบายให้ผมกระจ่างทีครับ

1. เป็นระดับของผลภาษาอังกฤษขั้นต่ำที่ใช้ทำการบินระหว่างประเทศครับ
    Level 4-มีอายุสามปี
    Level 5-มีอายุห้าปี
    Level 6-มีอายุตลอดชาตินี้

ถ้าบินภายในประเทศ ไม่น่าจะมีปัญหานะครับถ้าไม่มี Level 4 (ไม่แน่ใจ)

2. ไปสอบที่ กรมขนส่งอากาศ (Department of Civil Aviation)
http://portal.aviation.go.th/dca/alpi.jsp

3. สอบการพูดและการฟังมีสี่ส่วนหลักๆ ที่ต้องสอบ (เท่าที่ผมจำได้ รอคนอื่นมาเติมอีกที)
   3.1 ถามตอบเป็นบทสนทนาระหว่างผู้สอบกับผู้คุมสอบ
   3.2 ตอบคำถามตามโจทย์ที่เค้าเลือกมาถามเกี่ยวกับการบิน
   3.3 บรรยายเรื่องราวจากภาพที่เราเห็น
   3.4 ฟังบทสนทนาที่เกิดขึ้นในวิทยุและตอบคำถาม
« Last Edit: 25 March 2012, 13:54:14 +07 by elucky »

Offline elucky

• ทหารเลว
  • *
แจ้งช่าวสำหรับ คนที่จะไปสอบ level 4 ช่วงนี้บอกว่าของดชั่วคราวเนื่องจาก ใบอนุญาตของ Rater ได้หมดอายุลง จะให้ใช้ผลอย่างอื่นแทน (จังหวะเหมาะหรือเปล่าไม่รู้) เท็จจริงประการใด ใครรู้ช่วยขยายความหน่อยคร้าบ O33 O33

ไม่แน่ใจว่า Rater มีหลายคนไม่ใช่เหรอครับ ใบอนุญาติของทุกท่านหมดอายุพร้อมกันเลยหรือครับ?
« Last Edit: 25 March 2012, 13:38:17 +07 by elucky »

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ก็เขาเริ่มสอบพร้อมกัน ไปเทรนการเป็น rater มาพร้อมกัน ก็น่าจะมีระยะเวลาการอนุญาตเท่ากันนะครับ จึงเป็นไปได้ว่าจะหมดอายุพร้อมกันครับ

แต่ปล่อยหมดอายุได้ไงหว่า  O35

นั่นดิ ถึงอยากรู้อะ O35 O35

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
ของการบินไทยนี่ต้องไปสอบกะ catc เหมือนกันไหมครับ

ไม่แน่ใจครับ พี่แป๋งว่าไงเอ่ยว่าไปสอบที่ไหน ถึงได้ level 6  O04 O04

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ของการบินไทยนี่ต้องไปสอบกะ catc เหมือนกันไหมครับ

ก็ต้องสอบกับ ขอ.  เหมือนกันแหล่ะครับ แต่เค้าให้คนของการบินไทย คุมสอบให้ เท่านั้นเอง เพราะ ขอ. ไม่มีกำลังพล แต่เค้าจะเอาเทปไปฟังน่ะครับ

ไม่แน่ใจครับ พี่แป๋งว่าไงเอ่ยว่าไปสอบที่ไหน ถึงได้ level 6  O04 O04

โหคุณ oldjet ผมก็เว่ล 4 เองครับ ยากเย็นเหลือเกิน  O22 ได้เว่ล 6 ก็ดีสิครับ