Author Topic: toeic VS toefl  (Read 9175 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
ขออนุญาติต่อจากกระทู้เดิมนะครับ พอดีเนื่องจากผมเองกำลังจะลงเรียนภาษาอังกฤษครับ เเต่คอร์สที่ผมจะลงเรียนนั้นเป็นคอร์ส "โทเฟล" ครับไม่ใช่คอร์ส "โทอิก" แต่อย่างใด แต่ผมเองก็ทราบดีอยู่เเล้วครับว่าในกรณีทางด้านการบินนั้นควรเป็นโทอิกมากกว่า เเต่เนื่องจากผมมีโอกาสได้เปรียบเที่ยบข้อสอบทั้งเเบบ โทอิก เเล้ว โทเฟล แล้วครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับตรงนี้ ผมคิดว่าข้อสอบโทเฟลมีความยากกว่าโทอิกมากๆๆๆครับผมเลยคิดว่าการที่ผมเรียนคอร์สโทเฟลเเล้วน่าจะส่งผลในการทำข้อสอบโทอิกได้ด้วยครับ เเล้วอีกอย่างผมเห็นว่าในกรณีการเรียนทางด้านการบินสวนใหญ่เเล้วก็ใช้ตำราจากต่างประเทศ ซึ่งน่าจะส่งผลดีในเวลานั้นด้วยครับ เพราะโทเฟลนี่เป็นคะเนนในการเรียนต่อ ปฺโท ซะส่วนใหญ่ น่าจะทำให้เรามีความรู้ในการอ่าน text book  มากขึ้น 
ปล.คอร์สที่ผมจะเรียนทั้งหมดประมาณ 420 ชั่วโมงนะครับ เริ่มใหม่หมดครับ เช่นพาร์ทเเกรมม่าก็เริ่มจาก strategic structure ด้วยการหา verb  แท้ แล้วดูประธาน-กรรม สังเกตุกรรมตรง กรรมรอง แล้วก็ตัดพวก modifier ทิ้ง จากนั้นก็มาเริ่มเรียน verb  กันอีกทีว่าเเบ่งเป็นอะไรบ้าง ซึ่งน่าจะทำให้ทำข้อสอบ พวก Error หรือ  Cloze test ง่ายขึ้นครับ จากทั้งหมดตรงนี้เพื่อนๆคิดว่าไงครับ

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
TOEIC is easier than TOEFL makkkkkkkkkk krub

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
สู้ๆครับ

โดยส่วนตัวผมไม่เคยสอบโทเฟล แต่เมื่อกี้ลองเปิดหาข้อสอบ toefl ดูก็โอเคนะครับ 

แนะนำเคล็ดลับเรียนภาษาอังกฤษของผมนิดนึง

- คุยกับเด็กฝรั่งอายุช่วงประมาณ 4-8 ขวบ เด็กเขาจะกำลังหัดพูด เราก็หัดพูด  ช่วยได้เยอะเลยครับ   เมืองไทยนี้..มีบ้านไหนฝรั่งกำลังหาพี่เลี้ยงเด็กเนี่ย  น่าสนใจนะครับ  แต่ต้องเป็นเด็กที่เพิ่งมาจากต่างประเทศนะครับ  (เอาแบบยังพูดไทยไม่เป็น)

- เปิดดูทีวี ดูข่าวภาษาอังกฤษครับ  นักอ่านข่าวเขาจะต้องพูดสำเนียงดี และฟังง่าย   แถมเรายังได้ความรู้รอบตัวเพิ่มขึ้นด้วยครับ   แล้วก็ลองฟังแล้วออกเสียงตามครับ 

- วันดีคืนดี ก็ลองอัดเสียงตัวเองตอนกำลังพูด  แล้วเปิดฟังดูครับ   

ทำเท่าที่ทำได้ครับ หวังว่าคงจะช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ

Airbus

• Guest
จะไปเรียนที่ไหนหรอครับ เผื่อจะได้ไปเรียนด้วยครับ E07

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
จริงๆแนะนำนะครับ เรียน conversation แล้วอ่าน gramma เองเพื่อสอบก็พอครับ แกรมม่าเพื่อสอบข้อเขียนส่วน conversation เอาไว้คุยกับโปร เพื่อที่จะสื่อวารกับเขาได้ ตอบในสิ่งที่เราคิดให้ถูกต้อง ให้เค้าเข้าใจว่าเราคิดอย่างไร รู้สึกอย่างไร การสื่อสารจะได้มีประโยชน์สูงสุด และจะได้ไม่ตกม้าตายง่ายๆครับ

• ราชาเทวะ
แนวคำถามภาษาอังกฤษ บางส่วนจาก หนังสือ I'm pilot ลองตั้งโจทย์นี้กับตัวเอง แล้วตอบเป้นภาษาอังกฤษดูครับ ว่าเราสามารถตอบเค้าได้มากน้อยแค่ไหน เพราะน้องเจอคำถามแบบนี้แน่ๆ

• ราชาเทวะ
2

• ราชาเทวะ
3

• ราชาเทวะ
4

• ราชาเทวะ
5

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
 แนะนำหนังสือTOEFL CBT หรือSkybook TOEFL ครับ เป๊ะๆเลย