Author Topic: MSC performed!!!!!!!!  (Read 18359 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline B777-200ER

• ATT01/08
  • นักรบ
รู้มั้ยว่ามันคืออะไร??

เจอครูตู้ถามเข้าไปซ่ะ

ผู้มีความรู้ทั้งหลายตอบหน่อยซิ
 O35 O35 O35

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ขอความรู้ด้วยคนครับ

น้ำมันในแทงค์ error ได้จากใบสั่งน้ำมันเท่าไหร่ครับ

Minimum Approach Break-Off height หาได้จากไหนครับ reference น่ะค้าบ

ใครเข้า sim มาช่วยแชร์ความรู้หน่อยด้วยค้าบ

Offline Dan

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
MSC คือช่าง check เรียบร้อย สามารถเอาเครื่องออกได้
รายละเอียดต้องถามพี่เอ็ดละนะ

Offline Dexa

• Administrator
MPC  เป็นการเช็ค preflight คือเช็คทุกครั้งก่อนทำการบิน
MSC  เป็น Service เช็คครับ ช่างจะทำการเช็คทุก 24 ชั่วโมง
          แต่สมารถยืดได้เป็น 30 ชั่วโมง กรณี inflight

ดังนั้น ก่อนบินก็ควรดูใน LOG Book ว่า MSC เช็คครั้งสุดท้ายไปเมื่อไหร่
เพราะถ้าเกินกำหนดช่วงเวลา และอยู่ on ground ก็จะออกไม่ได้นะครับ ต้องทำ MSC ก่อน

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
MPC  เป็นการเช็ค preflight คือเช็คทุกครั้งก่อนทำการบิน
MSC  เป็น Service เช็คครับ ช่างจะทำการเช็คทุก 24 ชั่วโมง
          แต่สมารถยืดได้เป็น 30 ชั่วโมง กรณี inflight

ดังนั้น ก่อนบินก็ควรดูใน LOG Book ว่า MSC เช็คครั้งสุดท้ายไปเมื่อไหร่
เพราะถ้าเกินกำหนดช่วงเวลา และอยู่ on ground ก็จะออกไม่ได้นะครับ ต้องทำ MSC ก่อน

Thanks คับ พี่จ๊อบ กำลังต้องการคำตอบอยู่พอดีเลย  E30

Offline GForce

• ATT01/08

ขอบคุณค้าบ  O10

• ATT01/08
  • นักรบ

ขอบคุณครับพี่

เอาไว้เป็นสิ่งป้องกันตัวอะคร้าบ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

แปลว่าทุกครั้งต้องมี MPC แต่อาจไม่ต้องมี MSC ก็ได้เหรอ
แล้วอย่าง B734 ออกทุก ชม. ช่างจะมาทำ MPC ทันเหรอ O35
หรือแค่เดินดูรอบๆก็ถือว่าเป็น MPC อ่ะ

Offline Dan

• ATT01/08
เข้าใจว่าแค่มี MSC หรือ MPC ตัวใดตัวหนึ่งก็เอาเครื่องออกได้ใช่มั้ยคับ

Offline FP 1

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
คือว่าผมยังไม่เข้าใจอะไรเลย จะเอาเครื่องออกได้มั้ยครับ

E08

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ

แปลว่าทุกครั้งต้องมี MPC แต่อาจไม่ต้องมี MSC ก็ได้เหรอ
แล้วอย่าง B734 ออกทุก ชม. ช่างจะมาทำ MPC ทันเหรอ O35
หรือแค่เดินดูรอบๆก็ถือว่าเป็น MPC อ่ะ

เออ พอดีไปอ่านมาละ อยู่ใน TTMP-LO 901 Line Maintenance Procedure
เอาคล่าวๆ ละกันนะ
MSC ใช้เวลาประมาณ 2-3 hrs ส่วน MPC คิดว่าใช้เวลาไม่นานหรอกนะ และต้องทำ before each flight ด้วย แต่ยกเว้นกรณีที่เรา divert ไปที่ AD ที่ไม่มีช่างประจำ Flight crew สามารถที่จะทำ Reduced Line Check (RLC) แทน MPC เพื่อที่จะ dispatch เครื่องได้ (ไปดูได้ใน AOM vol. 2 บทสุดท้าย สำหรับ B6 อ่ะนะ)
NOTE: เฉพาะ เครื่อง ATR72 กับ B734 เท่านั้น ที่ MPC not required นะ ในกรณี Transit flight (ส่วนเครื่องที่เหลือ ต้องทำ before each flight เลย) - น่าจะตอบคำถามเป๋งได้นะ สำหรับ note อันนี้

เข้าใจว่าแค่มี MSC หรือ MPC ตัวใดตัวหนึ่งก็เอาเครื่องออกได้ใช่มั้ยคับ

ส่วนคำถามตั้ม ต้องแยกให้เข้าใจก่อนว่ามันคนละอย่างกัน แต่ถ้าขาดอย่างใดอย่างหนึ่งก็เอาเครื่องออกไม่ได้นะ (อาจจะมีผลตามก.ม. ก็ได้ ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ประกันคงจะไม่จ่ายแน่)
คือ MSC เกิน เวลาที่กำหนด ก็ไม่ได้ หรือถึงแม้ MSC จะอยู่ในเวลาที่กำหนด แต่ยังไม่ทำ MPC ก็เอาเครื่องออกไปไม่ได้ (ยกเว้นว่าจะทำ RLC แทน MPC)

ไม่รู้จะงงหรือเปล่านะ ถ้าจะให้ clear สุด ก็ลองตามไปอ่านดูที่บอกไว้ละกันนะตั้ม

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อืมม แล้วก็ขอเพิ่มเติมหน่อยนึง เวลาที่ extended ได้ของการทำ MSC ของเครื่อง B6 น่ะ คือ 36 hrs นะ ส่วน 30 hrs ที่พี่จ๊อบบอก คือของเครื่อง 330 นะ

ทีนี้ก็มีคำถามสำหรับพี่จ๊อบหน่อยนะคับ ที่เค้าบอกว่า
"In case of the last update MSC and the time to destination will lead to 'the
elapsed time' between MSC exceeding during flight or at next station. The
MSC must be updated prior to that departure flight."

'The elapsed time between MSC exceeding' ในนั้น คิดแค่ 24 hrs หรือ  extended elapsed time แล้วอ่ะคับ?
« Last Edit: 20 November 2008, 12:09:24 +07 by aekkung »

• Moderator
  • ราชาเทวะ
โห ศิโรราบ O07

รู้สึกว่าจะเป็นกระทู้ที่อัดแน่นจริงๆ เดี๋ยวอีก 1-2 วัน จะขออนุญาตนำออกไปให้สาธารณะชนได้อ่านนะครับ (รอให้กระทู้นิ่งๆก่อน เดี๋ยวคนหาไม่เจอ)

Offline Dan

• ATT01/08

• ATT01/08
  • นักรบ
มันต้องพี่เอกจริงๆด้วย

แหมๆๆๆรุ่นพี่ผมเองคร้าบบบ
 E47 E47 E47

Offline Hakunamatata

• ATT01/08

Offline Dexa

• Administrator
มันต้องพี่เอกจริงๆด้วย

แหมๆๆๆรุ่นพี่ผมเองคร้าบบบ
 E47 E47 E47

สุดยอดเลยน้องเอก
รร เดียวกับผมเองคร๊าบบบบบ
 E47 E47 E47

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
สุดยอดเลยน้องเอก
รร เดียวกับผมเองคร๊าบบบบบ
 E47 E47 E47

555 พี่จ๊อบ ถ้าพี่รู้อดีตผมตอนอยู่ที่ประสานมิตรล่ะก็ อาจจะไม่อยากเป็นรุ่นพี่ผมก็ได้นะ เหอๆ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------
มาต่อเรื่องที่ถามทิ้งไว้ดีกว่า พอดีไปอ่านเจอมาใน board AB6 อ่ะนะ (มีคนสงสัยเหมือนกันเลย) เลยได้คำตอบมาจาก FC อิฐ ดังข้างล่างนี้นะคับ

หัวข้อกระทู้ - MSC หมดกลางอากาศได้ไหมครับ

หมดกลางอากาศนี่ไม่ได้แน่นอนครับ แต่ ...

ปัญหาที่มักจะเกิดคือถ้า MSC ที่ Cover 24 Hrs หมดแต่ถ้านับที่ Extend ไปจนถึง 36 Hrs แล้วยังไม่หมด เราจะวิ่งขึ้นได้หรือเปล่าครับ

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่า MSC นั้นถูกออกแบบมาให้ทำการ Check ในทุกๆ 24 Hrs ครับส่วนที่ Extend ออกไปอีก 12 Hrs จนได้ 36 Hrs นั้นถูกออกแบบมาเผื่อกรณีที่ฉุกเฉิน เช่น Divert ไปลงที่ไหนจะด้วยสาเหตุอะไรก็ตาม เช่นผู้โดยสารป่วยแล้วเราจะต้องทำ RLC เพื่อนำเครื่องกลับ เพราะเราจะทำ RLC ได้นั้นจะต้องมี MSC ที่ Valid cover อยู่นะครับ

จะเห็นได้ว่า Extend Period ของ MSC ของเครื่องแต่ละแบบนั้นไม่เท่ากัน เช่น B734 ไม่มีการ Extend, A330 Extend ได้ 6 Hrsรวมเป็น 30 Hrs หรือ B777 Extend ได้อีก 24 Hrs รวมเป็น 48 Hrs เป็นต้นครับ

ดังนั้นในกรณีปกติ MSC นั้นควรจะทำ 1 ครั้งในรอบ 24 Hrs ครับ

แต่ตามความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ถ้าจำเป็น เช่นถ้าจะยึดว่าต้องทำ MSC ทุกๆ 24 Hrs นั้นเราจะต้องทำที่ Line Station ซึ่งต้องทำ โดย Handling Agent นั้นเราจะต้องเสียค่าใช้จ่ายมาก เราก็อาจจะต้องยอม Extend MSC ออกไปจนถึง 36 Hrs ได้ครับ

ทางที่ดีก่อนจะนำเครื่องออกจาก Base ของเราคือ BKK/DMK เราก็ควรจะคิดเผื่อคนที่จะรับเครื่องต่อจากเราว่า MSC ครั้งสุดท้ายนั้น Cover ภายใน 24 Hrs จนเครื่องกลับมา Home Base อีกครั้งหรือเปล่าครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมใน TTPM-LO 901 Line Maintenance Procedure ครับผม

Ref: http://www.thai-ab6.com/webboard/index.php?topic=205.msg1404;topicseen#msg1404

Offline ViNcEnT

• ATT01/08

• Moderator
  • ราชาเทวะ
โอ้ว 24 hr (ถ้าไม่ extend) นี่ต้องคลุมจนเราเอาเครื่องกลับมา Landing เลยเหรอเนี่ย
นึกว่าพอชั่วโมงที่ 23 เราก็ต้องรีบๆขอ Clearance เพื่อเอาเครื่องขึ้นไปบินก่อนได้ซะอีก