Author Topic: ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน แต่เตรียมตัวก่อนเนิ่นๆ ก็ไม่เสียหลายนิ่นา  (Read 10762 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
ถ้าบินกับแอร์เอเชียจะมีโอกาสได้กลับประเทศไทยบ่อยไหมครับ?  หรือว่าต้องมีบ้านที่สองที่มาเลเซียครับ?

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ
ถ้าบินกับแอร์เอเชียจะมีโอกาสได้กลับประเทศไทยบ่อยไหมครับ?  หรือว่าต้องมีบ้านที่สองที่มาเลเซียครับ?

ขอเกิ่นคร่าวๆแล้วกันครับว่าตอนนี้แอร์เอเชียมีอยู่ 4 ประเทศ คือ มาเลฯแอร์เอเชีย อินโดฯแอร์เอเชีย ไทยแอร์เอเชีย และ แอร์เอเชียฟิลิปปินส์ ซึ่งมีมาเลเซียเป็นพี่ใหญ่หรือเป็นต้นตำหรับของแบนนั่นเอง ซึ่งทั้งหมดนี้จะใช้ A320 หมดเลย นอกจากนี้ยังมีแอร์เอเชียเอ๊กซ ที่ใช้ A330 และ A340 ที่บินในระยะไกล แต่มี base ที่มาเลเซียเท่านั้น

สรุปคำตอบคือ ได้กลับทุกวันล่ะครับ เพราะเป็นของไทยแอร์เอเชีย ไปไกลแค่ไหนก็ได้กลับมานอนบ้าน นอกจากว่าจะไปบินที่ base ภูเก็ต หรือ เชียงใหม่ ที่่ต้องกลับไปนอนที่ base นัั้น สายการบินนี้เหมาะสำหรับนักบินที่ติดบ้าน นอนทีอื่นไม่ค่อยหลับอ่ะครับ  O28 O28

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
อีกไม่นานครับ ไทยแอร์เอเชีย จะเอา 330 และ 350 มาบิน route ไกลขึ้น เป็น thai airasia X มีนอนค้างแน่ๆ แต่ก็คงแบบแค่ดม หมอนแล้วกลับนะ โตไวจริงๆ  E30