Author Topic: เตืือนเพื่อนๆที่สอบนะครับ  (Read 8526 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ceez

• ประชาชน
ถึงเพื่อนๆที่จะสอบครับ ถ้าใครคิดว่าจะสอบการบินไทย อยากแนะนำให้ไปตรวจประวัติอาชญากรรมที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติดด้วยนะครับ เผื่อใครมีคดีที่เราไม่ทราบอยู่ เช่น เคยโดนหมายเรียกให้ไปรายงานตัวตอนเรียนจบ ร.ด. มาแล้ว ก็อาจจะซวยได้นะครับ เดี๋ยวมีปัญหาภายหลัง ว่างๆก็ไปเช็คเองก่อนนะครับ มีอะไรจะได้รีบแก้ไขได้ครับ

ปล. แนะนำผลัด 2 ให้เช็คด้วยนะครับ

Offline Rocketdrive

• ทหารเลว
  • *
คือสงสัยครับ

1. เคยมีกรณีคนสอบได้แล้วตรวจประวัติไม่ผ่านไหมครับ แล้วเกิดอะไรขึ้น

2. สมมติไปเช้คแล้วเจอว่าเราไปทำอะไรมาจริง (อาจไม่รู้ตัว) แล้วมันจะแก้ไขอะไรได้เหรอครับ (ไม่ได้กวนนะครับ แต่ของอย่างนี้มันอยู่ในฐานข้อมูลส่วนกลางเลยไม่ใช่หรือคัรบ)

Offline pooh

• ประชาชน
ตามความเข้าใจผมนะครับ

จขกท. คงอยากให้ไปเช็คประวัติว่าเคยทำผิดอะไรไว้หรือเปล่า ถ้าเคย เช่น เมาแล้วขับ อันนี้ซวยนะครับ ในข้อสุดท้ายของคุณสมบัติของผู้สมัคร
 - No criminal and drunk-driving records.
ถ้าใครเคยมีประวัติ จำได้มั้ยว่าเราเคยพิมพ์มือไว้ที่โรงพักที่ไหนหรือเปล่า อันนี้ชัวร์ครับ เพราะมีประวัติแน่นอนฃ

ส่วนในกรณีที่ไม่แน่ใจ ที่ จขกท. มาเตือนคือ เราอาจจะได้รับหมายเรียกไป แต่เราไม่ได้ไป เพราะไม่ทราบหรือว่าอะไรก็แล้วแต่ ทางตำรวจจะออกหมายจับ แล้วประกาศจับทั่วประเทศ จะมีในฐานข้อมูลครับว่าเรามีหมายจับ ในกรณีเดินทางออกนอกประเทศ ก็จะเดินทางไม่ได้ประมาณนี้มั้งครับ

Offline ceez

• ประชาชน

2. สมมติไปเช้คแล้วเจอว่าเราไปทำอะไรมาจริง (อาจไม่รู้ตัว) แล้วมันจะแก้ไขอะไรได้เหรอครับ (ไม่ได้กวนนะครับ แต่ของอย่างนี้มันอยู่ในฐานข้อมูลส่วนกลางเลยไม่ใช่หรือคัรบ)

ถ้าสอบได้แล้ว เค้าจะให้กรอกประวัติครับ ตอนกรอกก็บอกไปว่ามี มีได้แต่อย่าปิดบังครับ เพาะบางทีอาจไม่ทราบว่ามีเลยไม่ได้ลง เค้าจะถือว่าปิดบังครับ มันจะแก้ไขลำบาก

Offline IMMORTAL

• ประชาชน

Offline Rocketdrive

• ทหารเลว
  • *

ถ้าสอบได้แล้ว เค้าจะให้กรอกประวัติครับ ตอนกรอกก็บอกไปว่ามี มีได้แต่อย่าปิดบังครับ เพาะบางทีอาจไม่ทราบว่ามีเลยไม่ได้ลง เค้าจะถือว่าปิดบังครับ มันจะแก้ไขลำบาก

ขอบคุณครับ^^