Author Topic: attitude test!  (Read 9403 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ov10

• ประชาชน
พี่ๆว่า ถ้าเกิดตกรอบ attitude test ของโรงพยาบาลแห่งหนึ่ง หรือสายการบินใดๆก็ตาม หรือแม้แต่ตกรอบ attitude ก่อนจะเรียน cpl  E08 ก็จะสามารถกลับไปสอบใหม่ได้ ภายใน 6 เดือนถึง 1 ปีใช่มั้ยครับ แต่ประเด็นก็คือเรายังจะฝืนเป็นนักบินดีมั้ยครับ เพราะผมคิดว่าถ้าใครตกรอบนี้ แล้วสอบอีกครั้งก็คงต้องได้แล้ว เพราะคงรู้แล้วว่าต้องเตรียมตัวยังไง อาจฝึกคิดเลข หรืออาจฝึกทำข้อสอบ  attitude  E11 แต่เคยผ่านไปคุยกับนักจิตวิทยา เค้าก็บอกว่า การไม่เตรียรมตัวอะไรเลยนะเหมาะสมที่สุดแล้วเค้ายังบอกให้แนะนำเพื่อนๆยังงี้ด้วยนะ E53 แล้วพี่ผู้สั่งสมประสบการณ์มามากแล้ว คิดยังไงกันบ้างเอ่ย? - สอบนักบิน 308- ฝืน ทน หรือยอมรับดีคราบบบบบบบบบบ O08

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ผมก็เคยตกครับ ไปทำงานก่อน การทำงานทำให้เราโตขึ้น เข้าใจอะไรมากขึ้้น มีวุฒิภาวะมากขึ้น แล้วลองดูใหม่ถ้าใจรักครับ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ผมยังเชื่ออยู่เสมอว่า ไม่ว่าเราจะทำอะไรก็ตาม เราต้องมีการเตรียมตัวครับ จะไปเที่ยวยังต้องวางแผนเลยว่าจะไปเที่ยวไหน ไปกี่วัน เอาชุดไหนไป กลับยังไง นี่คือการเตรียมตัว การจะสอบนักบิน เราก็ต้องเตรียมตัวอ่านหนังสือ ค้นหาตัวเอง(จริงๆ อันนี้ควรจะมาอันดับแรก) วางแผนทางหนีทีไล่เอาไว้เผื่อตกตรงนู้น ไม่ผ่านตรงนี้

สำหรับการสอบนักบินแล้ว ต้องระวังอย่างนึงครับ เตรียมตัว กับเตี๊ยม มันไม่เหมือนกันนะครับ การเตรียมตัวในแบบที่คุณเป็น ผมว่ามันดีที่สุด ไม่ใช่ว่าเอาข้อสอบย้อนหลัง aptitude มานั่งทำจนจำขึ้นใจว่าแบบนี้ทำยังไง แบบนี้ทำยังไง พอเจอข้อสอบที่ไม่เคยทำก็ทำไม่ได้ อันนี้คะแนนมันก็จะบอกอยุ่ครับว่าเราไปทำอะไรมา แต่หากเปลี่ยนจากการหาข้อสอบมาทำ มาเป็นการค่อยๆ ฝึกคิด เราอ่อนตรงไหนไปเน้นตรงนั้น เรามองกล่องไม่ออก ลองฝึกเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเขียนแบบ การมองมิติสัมพันธ์ ค่อยๆ ปรับตัวให้ตรงตามเกณฑ์ที่เค้ากำหนด แบบนี้มีสิทธิ์ได้สูงครับ

สุดท้ายนี้ผมก็ยังขอตอบอีกครั้งครับว่า เตรียมตัวเถอะครับ หากคุณยังไม่เคยสอบ ก็ให้เตรียมในแบบของคุณนั่นแหละครับ ถ้าสอบได้ ถือว่าคุณมาถูกทางแล้ว(ผมหมายถึงแนวคิดและการเติบโตของคุณเหมาะสมที่จะประกอบอาชีพนี้) แต่หากตก ก็ถามหมอไปเลยครับว่าตกเพราะอะไร แก้ไขยังไงได้บ้าง แล้วทำตามที่หมอบอก เท่านี้เองครับ

Offline ov10

• ประชาชน
ผมก็เคยตกครับ ไปทำงานก่อน การทำงานทำให้เราโตขึ้น เข้าใจอะไรมากขึ้้น มีวุฒิภาวะมากขึ้น แล้วลองดูใหม่ถ้าใจรักครับ

Im might not born to be but, will try to be for sure krab!  O07

Offline skyrocket

• ATT03/10
  • ทหารเลว
aptitude test นะครับ ไม่ใช่ attitude เขียนคล้ายๆแต่ความหมายคนละอย่างเลย

ส่วนเรื่อง professor หรือ หมอเวชศาสตร์ บอกว่าเราไม่เหมาะหรือไม่ผ่านเนี่ย มันมีปัจจัยหลายอย่าง เช่น เราอาจจะไม่ยังไม่เหมาะกับสายการบินนั้นๆ (ณ ขณะนั้น) แต่ไม่ได้หมายความว่าเราไม่เหมาะกับสายการบินนั้นเสมอไป เพราะนักบินการบินไทยหลายๆคนก็ไม่ได้สอบครั้งเดียวได้

ประเด็นคือว่า เรารู้ว่าเราไม่ผ่านตรงไหน เราก็ไปพัฒนาตรงนั้น เช่นเราทำ multi task ไม่ดี ไม่ได้ เราก็ไปฝึกๆๆๆๆ ที่บางคนเค้าเทียบระหว่าง พรสวรรค์ กะ พรแสวง น่ะแหละครับ

หรือเรื่องลักษณะนิสัย ถ้าเค้าว่าเราเป็น solo player มากเกินไป ก็ถือซะว่าเป็นจุดที่เราจะเอาไปปรับปรุงตัวเอง ฟังคนอื่นมากขึ้น ใช้เหตุผลตัดสิน ไม่มุทะลุ ฯลฯ เป็นการเพิ่มวุฒิภาวะ และเป็นผู้ใหญ่มากขึ้นนะครับ เอาเป็นว่ายังไงก็ปรับกันได้น่ะครับ อย่าคิดมากและยึดติดเกินไป

Offline kong1985

• ประชาชน
ในมุมมองของผมนะ ฝึกได้แต่อย่าฝืน อย่าโกหกตัวเอง  O19
ถ้าคุณคิดจะเป็นนักบินพานิช คนที่ต้องเสี่ยงกับความสามารถของคุณมันไม่ใช่แค่คุณคนเดียว  O11
ทุกคนมีสิทธิฝันจะเป็นอะไรก็ได้ แต่อย่าเสี่ยงด้วยชีวิตของผู้โดยสารเลยครับ