Author Topic: อยากจะสอบถามเกี่ยวกับเรื่องเรียนนักบินทุนส่วนตัวในต่างประเทศนิดนึงครีบ  (Read 5981 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
คือตอนนี้ผมเพิ่งจบปริญญาจากประเทศอังกฤษ แล้วอยากจะเรียนนักบินทุนส่วนตัว ที่นั่นเลย แล้วไปสมัครของ

http://www.ctcwings.com/europe/courses/icp

ตามเวบนี้ครับ อยากรู้ว่าจะโอเคหรือเปล่า ทางบ้านอยากให้อยู่ที่อังกฤษต่อ เรื่องค่าใช้จ่ายไม่ใช่ปัญหาสักเท่าไร แต่น่าสนใจตรงที่ทางโรงเรียน เค้าบอกว่าหลังเรียนจบแล้วต่อคอส

http://www.ctcwings.com/europe/courses/atp

เค้าจะจับนักเรียน ให้ partner airline เพื่อเข้าทำงานกับสายการบินพาร์ทเนอร์ แต่ตัวผมอยากกลับมาทำงานที่ไทยเสียมากกว่า

ถ้าหากผมจบจากที่โน่นมา ผมต้องทำยังไงบ้างครับ จากสิ่งที่ผมได้จากการเรียนที่โน่น CPL/IR , fATPL, MutiEngine Rating, Muti Crew Coorperation Certificate

ถ้าผมได้ CPL มาจากที่อังกฤษแล้ว ผมสามารถมาใช้ที่เมืองไทยได้หรือไม่ครับ

คือประเด็นคือผมอยากจะทราบว่า สิ่งที่ผมได้รับหลังเรียนจบ มันมีศักยภาพแค่ไหน ในการหางานที่เมืองไทย

โอกาสหางานในเมืองไทยเป็นอย่างไรบ้างครับ หรือผมต้องหางานสายการบินต่างประเทศเท่านั้น

ผมพยายามศึกษาหาข้อมูลแล้ว แต่อยากถามตรงๆเลยมากกว่า

ผมสามารถทำสายการบินไหนก็ได้ครับ ไม่เลือกสายการบินจริงๆ ขอแค่ได้บินมีเงินเดือนคือบุพการีก็พอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ตามความคิดนะครับ ถ้าจบจากเมืองนอกแล้วสามารถเก็บชั่วโมงที่โน่นได้เรื่อยๆ ก็มีโอกาสกลับมาสอบที่ไทยได้เรื่อยๆครับ
ปัจจุบันก็มีสายการบินเปิดมากมาย ไทยสไมล์ เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่น่าจะมีโอกาสสูงมากขึ้นเรื่อยๆ

แอร์เอเชียก็ขยายตลอด นักบินไทยไหลไปสายการบินอื่นก็เยอะครับ

โอกาสที่จะได้กลับมาเป็นนักบิน ประจำที่ประเทศไทยจึงมีได้มากทีเดียว

ทั้งนี้ ควรเก็บชั่วโมงที่เมืองนอกไว้พอสมควร เก็บเรื่อยๆ พอที่ไทยเปิดสอบก็ค่อยกลับมาสอบ ไม่ได้ก็กลับไปใหม่(ถ้าทำได้) ประมาณนี้ครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ผมไม่แน่ใจ แต่เท่าที่ถามๆมา  ถ้าจบหลักสูตร FAA ของอเมริกายังต้องเอา CPL มาแปลงให้เป็น  Thai Pilot License ก่อนครับ (เห็นพี่เขาบอกว่าประมาณ 4 เดือน  ค่าใช้จ่ายประมาณ 80,000 บาท)

ผมไม่ทราบว่าหลักสูตรจากอังกฤษต้องเอามาแปลงด้วยไหมครับ