Author Topic: ใครเรียน cpl ทุนส่วนตัวบ้าง  (Read 16395 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Wonderful595

• ประชาชน
      ใครเรียน CPL ทุนส่วนตัวบ้าง เพราะอายุเกิน หรือด้วยปัจจัยอื่น แล้วยังคงตกงาน หรือกำลังรอสมัครงานอยู่บ้างคะ แล้วตอนเรียน เรียนที่ไหน ม นครพนม ดีมั้ย    และตอนนี้ทำงานอะไรระหว่างรอ ตอนนี้คิดว่าตัวเองอายุเกิน คงไม่สามารถสมัครทุนสายการบินได้ ที่ได้ยินว่า airasia จะเปิดปีหน้า

Offline Pompomdoggy

• ประชาชน
แอร์เอเชีย เพิ่งเรียกคนที่สอบครั้งก่อน เข้ามาอีก 26คนครับ QPนะ

ผมว่า คงอีกนานมั้ง

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ไม่นานหรอกครับ ต่อไปคงรับทุกปี ตามจำนวนเครื่องบินที่ได้สั่งไว้ สี่สิบลำ จะทยอยส่งมอบมา ถ้าไม่มีปัญหา เรื่องการเมือง หรือเรื่องอะไรให้ประเทศเราต้องบอบช้ำอีก สายการบินของประเทศเราคงขยายกันเรื่อยๆ

สายการบินที่ผมอยุ่มีกัปตันท่านนึงที่เคยบินด้วยเป็นคนสิงค์โปร์ ท่านผ่านวงการการบินมามากมาย เครื่องบินหลากหลายแบบที่ท่านบิน ผมเคยถามท่านว่า มีหลายๆคนที่ประเทศไทยอยากเรียนทุนส่วนตัว รวมถึงอธิบายการเข้าเป็นนักบินของประเทศไทย ซึ่งอาจจะแตกต่างกับประเทศอื่น ที่ไม่มี SP (เพราะ SP มีเป็นบางประเทศ ส่วนใหญ่ก็มาจากกองทัพ ไม่ก็ทุนส่วนตัวแล้วเป็น IP แล้วก็เข้า airlinesX) ท่านพูดได้น่าคิดครับ ท่านพูดว่า "ถ้ามีโอกาส ไม่ได้ลำบากมาก ก็เรียนเถอะ เพราะไม่ใช่ว่าทุกคนจะเป็นนักบินได้ ถ้าเข้าาในอุตสาหกรรมการบินก่อน มีโอกาสได้งานก่อน ถ้าไม่อย่างนั้น คิดแต่อยากเป็นแต่ไม่กล้าเข้ามา งานก็เป็นของคนที่กล้าตัดสินใจเข้ามาก่อนหน้าเรา"

แต่อย่างไรก็ดีครับ คิดให้รอบคอบถ้าคิดแล้วก็หา รายละเอียดให้ดีครับ เพราะผู้หญิง ไม่มีสายการบินรับเยอะนัก มีแค่นกแอร์ แอร์เอเชียร์ บางกอกแอร์ และสายการบินอื่นๆ เล็กน้อย ไม่มีการบินไทย ดังนั้นเท่ากับว่าโอกาสหายไปหนึ่งที่ ส่วนต่างประเทศนั้นถ้ายังไม่มี type rate ก็หมดสิทธิ์ครับ ขอให้โชคดีนะครับน้อง

Offline aerospace engineer

• ขุนศึก 9 ทัพ
เพื่อนผมเรียนบินด้วยทุนส่วนตัวตอนอายุ24ปี สอบqpการบินไทยครั้งแรกก็ได้เลย ผมเคยถามเพื่อนนะว่าทำไมไม่ลองสอบspให้อายุเกินไปก่อนแล้วค่อยไปเรียนบินเองก็ได้ เพื่อนก็บอกว่า**ไม่อยากปล่อยโอกาสให้มันผ่านไป เส้นทางการเป็นนักบินของแต่ล่ะคนใช่ว่าจะมาจากspเหมือนกันทั้งหมดทุกคน** ส่วนตัวผมขอเรียน pplบินกับครูเพิ่มดีกว่า แล้วcplค่อยเจอกันในtgนะ  E47

• ประชาชน
ขอบคุณทุกคนที่เล่าแบ่งปันให้รู้นะคะ

Offline uanmuic

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
นี่ผมก็กำลังจะไปเรียนทุนส่วนตัวส่วนตัวอยู่เหมือนกัน
ผมอยู่บางบัวทอง ตอนนี้ชั้นหนึ่งที่บ้านผมไม่เหลือ เอารถออกมาไม่ทันอีก2คัน คันที่เหลือโชคดีที่เอาออกไปก่อน
ตอนนี้เลยเครียดไปเลย กำลังเกรงใจที่บ้านมากๆ พ่อกับแม่คงต้องเสียเงินซ่อมแซมความเสียหายครั้งนี้ก็คงเยอะอยู่

ยังไงใครยังไม่ท่วม ก็อย่าลืมย้ายของหรือเตรียมความพร้อมไว้ด้วยนะครับ
ผมย้ายของไปชั้นสองเกือบหมด แต่ของใหญ่ๆและเล็กๆน้อยก็ยังไปไม่ทันบ้าง
ไม่คิดว่าน้ำจะมาเร็วมาก น้าเริ่มาตอน7โมงเช้า 4โมงเย็นเริ่มเข้าบ้านแล้ว น้ำแรงมากกันไม่อยู่จริงๆ

ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับ

• ประชาชน
ให้กำลังใจ คุณ uanmuic นะคะ ปีที่แล้วที่บ้านโคราชก็เคยน้ำท่วมเหมือนกันค่ะ ปีนี้ก็เกือบๆ  O08  ส่วนเรียนทุนส่วนตัว ก็ยังไม่มีทุนค่ะ คงทำงานที่ตัวเองจบมาก่อน

• ประชาชน
ลองไปsearch มีเว็บนึง  http://www.wai.org/education/scholarship_list_2012.cfm  , Flight Scholarships ปี 2012  อ่านคร่าวๆ เป็นทุนฝึกบิน ไม่ใช่ทุนเรียนแบบเต็ม เงื่อนไขต้องสมัครเป็นสมาชิกก่อน ผู้ชายก็สมัครได้ สำหรับคนที่มีทักษะ ,มีอะไรรับรองบ้าง หรือมี PPL, CPL แล้ว

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
10 พย. นี้ ถ้าไม่มีชื่อผมในประกาศของทีจี ผมก็คงไปเรียนเองครับ

Offline ov10

• ประชาชน
คุณ Wonderful595 อยู่โคราชหรือครับ เหมือนกันเลย สนใจเรียน qp? ครับ กำลังจะเรียนเหมือนกัน ว่างๆเมลมาคุยกันได้นะครับ

nutchara

• Guest
แอดเมล์มาคุยกันนะค่ะ สนใจเรียนทุนส่วนตัวเหมือนกันค่ะ

Offline luziferrr

• ทหารเลว
  • *
พอจะรู้มั้ยครับว่าเรียนCPL จากทาง  ม รังสิต หรือ ABAC แตกต่างจากเรียน กันทาง BAC. Royal นครพนม etc. อย่างไรบ้างในมุมของการรับรองจากทางแอร์ไลน์อ่ะครับ ดูเหมือนว่าเรียนบินเองจะมีคู่แข่งเยอะมากๆคับ

Offline aerospace engineer

พอจะรู้มั้ยครับว่าเรียนCPL จากทาง  ม รังสิต หรือ ABAC แตกต่างจากเรียน กันทาง BAC. Royal นครพนม etc. อย่างไรบ้างในมุมของการรับรองจากทางแอร์ไลน์อ่ะครับ ดูเหมือนว่าเรียนบินเองจะมีคู่แข่งเยอะมากๆคับ
ด้านการเรียนการสอนทุกโรงเรียนคงไม่แตกต่างกันมากหรอกครับ ถ้าเรียนที่ ม.รังสิตเค้าก็ส่งมาฝึกบินกับbacอยู่แล้ว ต่างกันที่ว่าใช้เวลาเรียนแค่4ปีได้cplกับวุฒิป.ตรีด้วย ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของเราครับว่าจะเลือกเรียนที่ไหนเพราะเนื้อหาการเรียนไม่ได้แตกต่างกันเลย คงจะแตกต่างเรื่องการกินอยู่ สภาพแวดล้อมของที่เรียนแต่ล่ะที่น่ะครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG

เรียนบินเองเพื่อมาสอบ qp คู่แข่งไม่เยอะครับ...แต่ว่าแต่ละคนนี่จี๊ดๆทั้งนั้นครับ เผลอๆบางคนมีชั่วโมงบินเครื่อง jet มาแล้วหลายๆปีด้วยซ้ำ

ซึ่งถ้าคิดจะสอบการบินไทย โดยส่วนตัวผมว่าเรื่องนี้อาจไม่ค่อยเป็นประเด็นเท่าไร เพราะการบินไทยได้เท่าไรก็เอาหมด เน้นแข่งกับตัวเอง

แต่ถ้าหากเป็นที่อื่นนี่เหนื่อยแน่ครับ เพราะส่วนใหญ่ที่ผมเห็นคือเค้ารับจำกัดจำนวน ซึ่งทำให้เราต้องแข่งกับพวกเขาแน่นอนครับ