Author Topic: ยินดีกับ QP ทั้ง 50 ท่านที่ผ่านรอบแรก บางกอกแอร์ด้วยครับ  (Read 12268 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Akron

• ประชาชน

ยินดีด้วยครับ กับคนที่สอบผ่านน่ะครับ

ว่าแต่ QP ของบางกอกแอร์เวย์ เค้าสอบอะไรบ้างอะครับ

ขอผู้มีประสบการณ์ ที่ผ่านการสอบมาแล้ว ช่วยเล่าด้วยครับ เผื่อผมมีโอกาสได้สอบในคราวต่อๆไปน่ะครับ

ขอบคุณครับ

Offline toy

• ประชาชน
สอบสองอย่างครับ
1. Personality test
2. General knowledge test

ที่ได้ยินมาคือไม่ผ่าน 1 ไม่ตรวจ 2 น่ะครับ

General knowledge ก็เป็นความรู้ด้านการบินล้วนๆ
1. PPL ซัก 15%
2. CPL ซัก 50%
3. ATP ซัก 35%

แบ่งเป็นเนื้อหาประมาณนี้
Met ซัก 15%
Human น้อยกว่า 10%
Aerodynamics 15%
Air Law 15%
Instrument 15%
Aircraft General Knowledge 15%
ที่เหลือจำไม่ค่อยได้แล้วครับ
ผมแนะนำให้อ่าน ATP + PPL นะครับค่อนข้างจะครอบคลุมทั้งหมด

ส่วน Personality test ก็จะให้เลือกระหว่าง ก กับ ข ว่าอันไหนตรงกับตัวเรามากกว่า เช่น
ก. ท่านเป็นคนชอบซ้ำเติมคนอื่นเมื่อเขาผิดพลาด
ข. ท่านชอบถูกเนื้อต้องตัวเพศตรงข้าม
ในบางทีมันเป็น negative ทั้งสองอัน แต่เราก็ต้องเลือกอันที่คิดว่าเป็นตัวเราที่สุดน่ะครับ

ปล. ถ้าเห็นว่าสองข้อมันไม่ตรงเลยจริงๆ ท่านสามารถเขียนเพิ่มเองได้และกาข้อนั้น เช่นตัวอย่างที่ยกมาข้างบนถ้าไม่มีอันไหนตรงเลยให้ท่านเขียน "ค. ท่านชอบถูกเนื้อต้องตัวเพศเดียวกัน" และกาลงในกระดาษคำตอบครับ
อะไรแบบนี้เป็นต้น E06

Offline toy

• ประชาชน
เปล่าครับ รู้สึกจะเป็นของ ASA ถ้าจำไม่ผิด

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
ยินดีกับทุกคนด้วยครับ! มีนางสาวตั้ง 6 คนแหน่ะ เดี๋ยวผมได้เรียน CPL แล้วจะตามไปนะคร้าบ E47

Offline toy

• ประชาชน
เล่มแบบนี้น่ะครับ ผมซื้อที่ pilot shop เกษรมั้งครับถ้าจำไม่ผิด E37