Author Topic: ช่วยตัดสินใจทีครับ  (Read 7040 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fai003

• ประชาชน
สวัสดีครับผมเด็กใหม่ๆเเห่งบอรด์นี้ซึ่งใฝ่ฝันอยากเป็นนักบินเหมือนกัน คือตอนนี้ผมได้วุฒิ ม6หรือเทียบเท่า ประเด็นมันอยู่ว่า ถ้าปีหน้าผมเลือกไปต่อออสขับเครื่องบินเเล้วได้ CPL กลับมา ผมก็จะกลับมาสมัครสอบเเบบ qp เเต่ในทางกลับกันถ้าผมเลือกเรียน ปตรีเเล้วค่อยไปสมัครสอบเเบบ sp ทีหลัง

พวกพี่คิดว่าเเบบไหนดีกว่ากันครับ ขอเหตุผลด้วยน้ะครับ  O07

ปล.ถ้าสมมุติผมโดนไล่ออก ไม่มีวุฒิ ปตรี ค้ำหัว พอโดนไล่ออกปุ้บก็ไม่มีงานทำเลย

O08

Offline pc14491

• ทหารเลว
  • *
สวัสดีครับผมเด็กใหม่ๆเเห่งบอรด์นี้ซึ่งใฝ่ฝันอยากเป็นนักบินเหมือนกัน คือตอนนี้ผมได้วุฒิ ม6หรือเทียบเท่า ประเด็นมันอยู่ว่า ถ้าปีหน้าผมเลือกไปต่อออสขับเครื่องบินเเล้วได้ CPL กลับมา ผมก็จะกลับมาสมัครสอบเเบบ qp เเต่ในทางกลับกันถ้าผมเลือกเรียน ปตรีเเล้วค่อยไปสมัครสอบเเบบ sp ทีหลัง

พวกพี่คิดว่าเเบบไหนดีกว่ากันครับ ขอเหตุผลด้วยน้ะครับ  O07

ปล.ถ้าสมมุติผมโดนไล่ออก ไม่มีวุฒิ ปตรี ค้ำหัว พอโดนไล่ออกปุ้บก็ไม่มีงานทำเลย

O08
ถึงจะเป็น QP ก็ต้องมี ป.ตรีนะครับ
ประเภทบุคคลที่ถือใบอนุญาตนักบินพาณิชย์ตรี (Qualified Pilot)

คุณสมบัติ

1. ชายไทยอายุไม่เกิน 42 ปีและเกิดตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2512 เป็นต้นไป

2. พ้นพันธะทางทหาร

3. ความสูงไม่ต่ำกว่า 165 เซนติเมตร

3. จบการศึกษาระดับปริญญาตรี ไม่จำกัดสาขา

4. พูดและเขียนภาษาอังกฤษได้ดี (ต้องสอบผ่าน ICAO English Proficiency Level 4 ขึ้นไป)

5. เป็นนักบินปีกตรึง

6. จบหลักสูตรนักบินพาณิชย์ตรีจากสถาบันการบินที่บริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน) ยอมรับ *

7. ถือใบอนุญาตนักบินพาณิชย์ตรี **

ที่ๆน้องจะไปเรียนเนี่ยได้แต่ CPL ไม่ใช่หลักสูตร ป.ตรีที่ได้ CPL ด้วยใช่มั้ยครับ?
แต่ถึงต่อให้ได้ป.ตรี+CPLพี่ก็ยังเชียร์ให้เรียนป.ตรีนะ ด้วยเหตุผลที่ว่า..

-ไม่มีอะไรการันตีว่าได้ CPL มาแล้วจะสอบ QP ผ่านนะครับ
-การมี CPL = การปิดโอกาสสอบ SP ไปในตัวนะครับ
-(อันนี้ส่วนตัวนะครับ)ป.ตรีเป็นการหาทางสำรองให้ชีวิตในกรณีที่เราไม่สามารถจะเป็นนักบินได้จริงๆครับ(ตกโปรฯ โดนแบน อายุเกิน อุบัตเหตุ พิการ โรคประจำตัว สายตา ฯลฯ)
« Last Edit: 28 July 2011, 11:45:56 +07 by pc14491 »

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ถ้าเป็นผม..ผมจะเรียนให้จบป.ตรีก่อน เพราะถึงจะเป็น QP เขาดูว่าจบปริญญาตรี

Offline Perth

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
ผมคงดีใจ มากกว่านี้ถ้าผมรู้ว่าชีวิตผมต้องการเป็นนักบินในขณะที่ผมอายุยังน้อย วันนี้จากประสบการณ์ที่ผ่านมาในชีวิต ทำให้ได้มีโอกาสแนะนำ น้องๆหลายคน มีหลายครั้งที่เสียใจที่เวลาให้คำแนะนำไป แล้วเค้าไม่เชื่อ(หรืออาจจะแนะนำไม่ดีพอ หรือ อาจจะแนะนำไม่ตรงกับที่เค้าคิดว่าจะได้ยิน) จนเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยกล้าจะแนะนำใครแล้ว ได้แต่บอกว่าจะเล่าอะไรให้ฟัง มีชายคนนึงเรียนปริญญาตรีไปแล้วประมาณ สามปี พึ่งรู้ว่าตัวเองอยากเป็นนักบิน เพราะเกิดมาพึ่งจะได้เคยขึ้นเครื่องบินเป็นครั้งแรก หลังจากนั้นก็พยายามที่จะสานฝันตัวเองมาตลอด จนวันนี้ได้เป็นนักบินตามความฝัน พอมองกลับไปก็เห็นจากประสบการณ์ของชายคนนี้หลายอย่าง ทั้งระบบการศึกษา แนวทางในการประกอบอาชีพนักบิน ของประเทศๆนี้ ทำให้หลายคนกลัวที่จะฝัน เพราะทั้งอาชีพ การหางาน การสอบ เส้นสาย ฯลฯ ชายคนนี้อาจจะโชคดี ที่ตอนนี้มีการงานทำมั่นคง ได้ทำงานที่ตนเองรักและมีรายได้จากการทำงานนั้น แต่ถ้าไปถามเค้าว่า ถ้าไม่ได้มีงานที่มั่นคงอย่างปัจจุบันนี้ล่ะ เค้ายังจะเป็นนักบินหรือไม่ เค้าก็ตอบอย่างเต็มปากเต็มคำว่า เค้าก็ยังคงเป็นนักบินอยู่นั่นเอง ทุกวันนี้เค้าก็ภูมิใจทุกครั้งที่มีคนถามเค้าว่า ตั้งใจมาเป็นนักบินขนาดนั้น เลยเหรอ "ผมตั้งใจมาสอบเป็นนักบิน เพราะผมรักในอาชีพนี้ ผมเป็นนักบินครับ ไม่ไช่เพื่อนชวนมาสอบ แล้วบังเอิญสอบได้ หรือ อยากมาเป็นเพราะ รายได้ดี" แล้วถ้าสอบไม่ได้ล่ะ ผมก็ยังคงเป็นนนักบินอยู่ดี เพียงแต่ว่า ผมก็คงต้องหาทางทำอาชีพที่ผมรัก และสามารถเลี้ยงตัวเองได้ต่อไป......กล้าฝัน ต้องกล้าทำตามความฝัน ชีวิตคนเรามันไม่ยุ่งยากขนาดนั้นหรอก __เขาตอบ ฉันฑะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา...........เค้าคงแค่บ่นอะไรไปเรื่อยเปื่อย กระมัง....

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
จบ ป ตรีก่อน ค่อยสอบ SP แล้วถ้าไม่ได้ค่อยไปเรียน CPL ดีกว่าไหมครับ
ตอนนี้เราอาจจะอยากเป็นนักบิน แต่อนาคตก็อาจเปลี่ยนไป

อย่างที่ทราบกัน เส้นทางนักบินในประเทศไทยค่อนข้างแคบนะครับ