Author Topic: กำลังจะไปตรวจร่างกายที่ รพ. กรุงเทพ เพื่อเรียน PPL ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (Read 35471 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline neoscuba

• ประชาชน
สมัครเรียน PPL แล้วเค้าส่งชื่อไปตรวจร่างกายที่ รพ. กรุงเทพ ตัวเองเคยไปตรวจที่เวชศาสตร์การบินเมื่อหลายปีก่อนแล้วไม่ผ่านจิตวิทยาเลยฝันสลายเลิกฝันไปหลายปี เที่ยวนี้ลองใหม่สานฝันให้จบเลยกลัวว่าไปสอบแล้วจะไม่ผ่านอีก รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ โดยเฉพาะการเตรียมตัวสอบจิตวิทยา ต้องเตรียมตัวทำข้อสอบยังไง ไปตรวจอาทิตย์หน้านี้แล้วครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เรียนตามตรงครับ ถ้าน้องสอบเพื่อเรียน PPL โรงพยาบาลภูมิพล  CLass2 ไม่ผ่านเนี่ย อาจจะเป็นปัญหาด้านสุขภาพหรือเปล่า เพราะ Class2 ที่โรงพยาบาลภูมิพลนี่ก็ง่ายมากแล้วนะครับ ลองสำรวจร่างกายตัวเองดู เพราะว่าถ้าร่างกายตัวเองไม่มีปัญหาด้่านสุขภาพจริง (ตกจิตวิทยา) จริงๆ พี่ว่าน้องอาจจะไม่เหมาะกับการเป็นนักบินนะครับ เพราะอาจจะมีบางอย่างที่คุณหมอเห็นว่าน้องไม่เหมาะสม กรณีนี้พี่ไม่ทราบว่าน้องอายุเท่าไหร่ ถ้ายังอายุน้อย รอเวลาครับเพราะอาจจะเป็นเรื่องของวุฒิภาวะ ซึ่งจะมาตามอายุก็เป็นได้ คงไม่มีอะไรแนะนำมากครับ พักผ่อนเยอะๆ ทำตามตามสบายให้โล่งๆไว้ เพราะที่โรงพยาบาลกรุงเทพ จะเป็นอีกการทดสอบนึง ซึ่งจะใช้มาตราฐานซึ่งแตกต่างจาก โรงพยาบาลภูมิพล กล่าวคือหมอเค้าแค่จะทดสอบว่าน้องไม่ได้ผิดปรกติทางจิต จนเป็นอันตรายต่อผู้อื่นก็น่าจะผ่านแล้วครับ โชคดีครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
จิตวิทยาที่เค้าวัดว่าเราทำอะไรได้หลายๆอย่างพร้อมกันหรือไม่ ประมาณนั้นหรือเปล่าครับ
ถ้าใช่ก็ไม่ยากครับ
การเตรียมตัวคือนอนให้เต็มอิ่ม เวลาตอบคำถาม แนะนำให้ฟันธงครับ อย่าไปกั๊กๆไว้
แล้วถ้าเค้าถามคล้ายๆเดิม ก็ต้องตอบคำตอบเดิมที่เราเคยตอบกับข้อที่ผ่านไปแล้วให้ได้ครับ

คือให้อยู่กับตัวเราให้มากที่สุด ไม่ต้องไปคิดเผื่อใครมากก้ได้ คิดว่าตัวเราอยากทำอะไร ควรทำอะไร ก็ตอบไปตามนั้น

ประมาณนี้ล่ะครับ

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
ส่วนใหญ่เท่าที่ถามหมอที่ตรวจจิตเวช เขาจะดผผุว่าเราเป็นตัวของตัวเองหรือไม่ อย่าแสร้งเพราะเขาจะมีทริคที่สามารถจับเท็จเราได้ และให้ตอบตามความรู้สึกเรานะครับ ถ้าเรามีจิตปกติที่เข้าข่ายเกณท์มาตรฐานของการเป็นนักบิน เขาก้อให้ผ่านครับ จำไว่ว่าให้ตอบอย่างที่เราคิดอย่าตอบตามที่เราเตรียม(โผ)มา มีโอกาสหลุดได้ครับ O08 O08

Offline ton122

• ทหารเลว
  • *
ผมไปตรวจ class 1 ที่ รพ.กรุงเทพมาวันก่อนครับ จิตวิทยาไม่มีอะไรมาก พบคุณหมอ 2ท่าน
ท่านแรกคุนกัน ท่านที่ 2 ทำแบบทดสอบครับ

Offline neoscuba

• ประชาชน
ขอบพระคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ได้ใบสำคัญแพทย์เรียบร้อยแล้ว เตรียมส่งชื่อขอใบอนุญาติศิษย์การบิน การตรวจไม่น่ากล้วอย่างที่คิด เรื่องร่ายกายไม่มีปัญหา จิตวิทยานั่งคุยกับคุณหมออย่างเดียว แต่แอบเซ็งนิดหน่อยที่หมอคนสรุปผลเห็นว่าเรายิ้มแล้วกล้ามเนื้อหน้ามันแปลก ๆ (จริง ๆ เกร็งกลัวไม่ผ่านครั้งที่สอง) เลยส่งไปให้หมดระบบประสาทดูอีกที ต้องนัดวันไปใหม่ พอไปเจอหมอระบบประสาท มองหน้าเราไม่ถึงนาทีบอกปกติไม่เป็นอะไร ชำระค่าตรวจแล้วกลับบ้านได้เลย สรุปต้องจ่ายแพงว่าคนอื่นอีก 700 บาท กับการยิ้มให้หมอดูหนึ่งครั้ง  E21

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
สู้ๆครับ ถ้าจะเรียน CPL ต้องผ่านการทดสอบจิตวิทยา CLASS1 ด้วยใช่มั้ยครับ?

Offline iwing

• ประชาชน
ถ้าเราจะเข้าไปขอตรวจร่างกายที่ ร.พ.ภูมิพล คอร์สแบบที่ใช้ตรวจร่างกายสมัครนักบิน สามารถเข้าไปขอตรวจที่ ร.พ.ภูมิพลได้เลยหรือเปล่าคับ  แบบว่า อยากวัดเรื่องความสูง เพราะเคยอ่านเจอว่า ตอนไปวัด(ตอนตรวจร่างกายจริง)  ส่วนสูงกลับลดลงมา 2 เซน  O32(ทั้งที่วัดมาจากข้างนอกก็ผ่าน)  และอยากเช็คเรื่องอื่นๆ ด้วยครับ จะได้นำไปแก้ไข  หรือถ้าแก้ไขไม่ทันแล้วก็จะได้ล้มเลิกความตั้งใจไปครับ   ขอบคุณมากครับ

Offline iwing

• ประชาชน
แง  แง   E08  ยังๆไม่มีผู้รู้ท่านใดเข้ามาตอบเลย   E21      ท่านใดทราบ  รบกวนด้วยจริง ๆครับ อยากทราบข้อมูลในส่วนนี้มาก

Offline sgt.porter

• ทหารเลว
  • *
ขอบตอบเท่าที่ทราบนะครับ

การตรวจร่างกาย และจิตวิทยาที่สถาบันเวชศาสตร์การบินนั้น
เท่าที่ผมทราบ เพราะเคยถามกับเพื่อนที่ทำงานที่นั่น ได้คำตอบว่า
ไม่สามารถเดินเข้าไปขอรับการตรวจ หรือขอรับการตรวจในนามส่วนบุคคลได้
ผู้ที่ประสงค์จะเข้ารับการตรวจต้องได้รับการส่งรายชื่อจากบริษัท หรือสถาบันการบินครับ

เพราะฉะนั้น แนะนำว่าให้ไปติดต่อโรงเรียนการบิน ซึ่งมีหลายที่ครับ (ถ้าเป็นเอกชนก็สะดวกหน่อย)
ให้เค้าส่งชื่อให้ครับ อาจจะบอกเค้าว่าสนใจเรียนทุนส่วนตัวก้ได้นะครับ

Offline ov10

• ประชาชน
 - นักบิน 301- เพิ่มเติมคราบ ที่ภูมิพล walk in ไปเองไม่ได้นะคราบ โรงเรียนต้องส่งไป แต่ถ้าของโรงบาลกรุงเทพไปตรวจเองได้ครับ เอาแบบละเอียดเลยก็ได้ครับ แต่แค่หมอเค้าไม่ออกเป็น class 1 ให้เท่านั้นเอง เพราะไม่มีตรวจจิตเวช ส่วนราคาก็เกือบเท่ากับตรวจ class 1 เลยครับ (แอบแพง) แต่ถ้าคิดแค่จะไป pre-screen ก่อนเรื่องร่างกายก็น่าจะโอเคนะคราบ เพราะก็คือการเตรียมตัวอย่างหนึ่ง เพราะถ้ามีอะไรผิดปกติ จะได้แก้ไขทัน  E53

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
พี่เคยตรวจที่ รพ ภูมิพล ก็ไม่ได้โดนกดอะไรนะครับ
มีปัญหา "สูงปริ่มๆ" เหรอครับ
มายืดตัวกับคลินิกพี่ด่วนๆ อิอิ ขายของซะเลย E47

ต้องมาไป๋เฉ่า เท่านั้นนะ
โทรมาที่ 02-391-9343 ครับ
บอกมาจากเว็บสักนิด พี่เป๋งให้ราคาพิเศษไว้ E07

• ราชาเทวะ
ที่โรงพยาบาลภูมิพลไม่สามารถเดินเข้าไปขอตรวจเวชศาสตร์การบินได้เลยครับ ต้องให้สายการบินหรือโรเรียนการบินส่งตัวไปเท่านั้นครับ แต่ก็มีทริกกี้เล็กๆถ้าอยากตรวจ โดยส่วยตัวผมว่าไม่ได้ขึ้นอยู่กับการกดหรือไม่กดส่วนสูงหรอกครับ เค้าวัดความยาวช่วงขาด้วย ถ้าขาน้องไปยาวหรือสั้นไม่ได้ส้ดส่วนกับลำตัวก็ไม่ผ่านอีก นี่คือสิ่งที่ค่อนข้างแตกต่างจากที่อื่น ว่าแล้วก็ไปลองปรึกษาคลินิก น้องเป๋งดูเลยคร๊าบบบ

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ
แอบสงสัย สามารถไปตรวจที่ เวชศาสตร์ใต้น้ำและการบิน รพ.สมเด็จพระปิ่นเกล้า กรมแพทย์ทหารเรือ ได้หรือเปล่าครับ เพราะผมอยู่ปิ่นเกล้าอยู่แล้วอ่ะ ตึกเวชศาสตร์ก็อยู่ติดตึก med ผมเลยครับ

Offline textmode

• นักรบ
  • **
พี่เคยตรวจที่ รพ ภูมิพล ก็ไม่ได้โดนกดอะไรนะครับ
มีปัญหา "สูงปริ่มๆ" เหรอครับ
มายืดตัวกับคลินิกพี่ด่วนๆ อิอิ ขายของซะเลย E47

ต้องมาไป๋เฉ่า เท่านั้นนะ
โทรมาที่ 02-391-9343 ครับ
บอกมาจากเว็บสักนิด พี่เป๋งให้ราคาพิเศษไว้ E07

ผมก็ไปที่นี่เหมือนกันครับ แต่ลืมบอกเค้าว่ามาจากเวปสักนิด
ตอนนี้ใกล้จบคอร์สละ สูงขึ้นมาประมาณสามเซ็นต์ได้ (สองเดือน)

• ราชาเทวะ
แอบสงสัย สามารถไปตรวจที่ เวชศาสตร์ใต้น้ำและการบิน รพ.สมเด็จพระปิ่นเกล้า กรมแพทย์ทหารเรือ ได้หรือเปล่าครับ เพราะผมอยู่ปิ่นเกล้าอยู่แล้วอ่ะ ตึกเวชศาสตร์ก็อยู่ติดตึก med ผมเลยครับ

ตอบคือไม่ได้ครับ ที่เมืองไทยมีแค่สองที่คือ โรงพยาบาลภูมิพล และโรงพยาบาลกรุงเทพเท่านั้นที่กรมการบินพลเรือนรับรองครับ เพื่อตรวจสอบนักบินภาณิชย์ นอกนั้นไม่ได้เลยครับ

Offline teejaypilot

• NokAir-CoPilot
  • นักรบ

ตอบคือไม่ได้ครับ ที่เมืองไทยมีแค่สองที่คือ โรงพยาบาลภูมิพล และโรงพยาบาลกรุงเทพเท่านั้นที่กรมการบินพลเรือนรับรองครับ เพื่อตรวจสอบนักบินภาณิชย์ นอกนั้นไม่ได้เลยครับ

ขอบคุณครับพี่