Author Topic: เอาเวปไซต์ฟังการสนทนา ATC กับนักบิน แบบ Real timeมาให้หัดฟังกันครับ  (Read 22846 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
มีสนามบินใหญ่ๆ หลายแห่ง จะได้ดูว่านักบินกับหอเค้าติดต่อกันยยังงัย และพัฒนาทักษะการฟังและพูดภาษาอังกฤษด้วย

http://www.liveatc.net/

โชคดีครับทุกคน

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ขอบคุณมากครับ  มีประโยชน์มากเลย

แต่ผมฟังไม่ค่อยออกเลย  O08

พอจะช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับว่าส่วนใหญ่แล้วเขา identify ยังไง... ผมรู้สึกว่าได้ยิน Fox, two, seven, three, bravo, zebra   พูดซะติดๆกันจนผมไม่รู้ว่าอันไหนเครื่องบิน อันไหนข้อความ

O11

ฟังต่อไปร่อยๆ  ใช่แบบนี้ป่าวครับ?

จาก
KISP Gnd/Twr Islip, NY    07/13/11
KISP2-Jul-19-2011-0000Z.mp3 
นาทีที่ 13.25

Pilot: Southwest192 descents to maintain five thousand.

Towel: Down to five thousand .... แล้วเขาพูดอะไรต่อไม่รู้ผมฟังไม่ออก

• ราชาเทวะ
การจะฟังรู้เรื่องน้องต้องมีความรู้เรื่อง Radio Telephony ก่อนครับ ถ้าไม่ได้เรียนก็คงไม่เข้าใจเท่าใดนัก ลองฟังดูสำเนียงเล่นๆ จะได้เห็นภาพบ้างว่าเครื่องบินเค้าติดต่อกันยยังงัยนะครับ

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
ผมฟัง dispatch ไม่ค่อยรู้เรื่อง  O01

อืม พอดีเห็นพูดถึง dispatch หลายทีแล้ว แต่ผมเดาว่าในที่นี้คงหมายถึง ATC (Air traffic controller) ใช่หรือเปล่าครับ เพราะถ้าเป็น dispatch จริงๆ ที่คนไทยเราเรียกทับศัพท์กันอยู่นั้นคือ flight dispatcher น่ะครับ คือคนที่ทำแผนการบินให้กับนักบินก่อนที่จะไปบินครับ Ref:http://en.wikipedia.org/wiki/Flight_planner

พอดีไม่อยากให้เข้าใจผิดน่ะครับ

หมายถึง ATC ครับป๋ม 

ขอบคุณที่ช่วยปรับความเข้าใจครับ  ขอโทษด้วยครับพอดีก่อนหน้านี้ผมนึกว่า dispatch กับ ATC  ความหมายเดียวกัน

• ราชาเทวะ
นี่คือประโยชน์อย่างนึงนะครับ เรียนรู้จากข้อผิดพลาดของตนเอง ทีนี้น้องก็จะได้จำไปตลอดว่า ATC กับ dispatcher คือคนละหน้าที่กัน ค่อยๆเรียนรู้ไปครับ โลกการบิน เรียนกันไม่มีวันจบหรอกครับ สู้ๆนะครับน้อง

นี่คือประโยชน์อย่างนึงนะครับ เรียนรู้จากข้อผิดพลาดของตนเอง ทีนี้น้องก็จะได้จำไปตลอดว่า ATC กับ dispatcher คือคนละหน้าที่กัน ค่อยๆเรียนรู้ไปครับ โลกการบิน เรียนกันไม่มีวันจบหรอกครับ สู้ๆนะครับน้อง

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับคุณ pilotguide 

ขอบคุณที่ช่วยชี้ข้อบกพร่องครับคุณเอก  ผมผิดพลาดตรงไหนก็บอกได้เต็มที่เลยครับ

Offline aerospace engineer

อยากถามพี่นักบินว่า มีบ้างไหมครับที่พี่กำลังจะขึ้นหรือลงที่สนามบินใดสนามบินหนึ่งในต่างประเทศ แล้วเกิดATCพูดเร็วมากจนฟังไม่ทัน แล้วพี่ต้องทำยังไงครับหรือว่ามันเป็นคำสั่งที่นักบินคุ้นเคยกันดี   E53

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

ก็ขอให้เค้าพูดอีกรอบสิครับ ง่ายมั่กๆ
อ๋อ เป็นแบบนี้นี่เอง   E18

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
หมายถึง ATC ครับป๋ม 

ขอบคุณที่ช่วยปรับความเข้าใจครับ  ขอโทษด้วยครับพอดีก่อนหน้านี้ผมนึกว่า dispatch กับ ATC  ความหมายเดียวกัน

ด้วยความยินดีครับ ผมมองว่าเป็นประโยชน์ต่อตัวคุณด้วยน่ะครับ

ก็ขอให้เค้าพูดอีกรอบสิครับ ง่ายมั่กๆ
อ๋อ เป็นแบบนี้นี่เอง   E18

เคยนั่งฟังกัน 3 คน ฟังสำเนียง Russian ไม่ออก ให้พูดใหม่อยู่สองสามที สุดท้ายเครื่อง Singapore เค้าก็ช่วยบอกมาครับ ว่า ATC เค้าพูดว่าอะไร สรุปก็คือต้องช่วยๆ กันน่ะครับ

เคยนั่งฟังกัน 3 คน ฟังสำเนียง Russian ไม่ออก ให้พูดใหม่อยู่สองสามที สุดท้ายเครื่อง Singapore เค้าก็ช่วยบอกมาครับ ว่า ATC เค้าพูดว่าอะไร สรุปก็คือต้องช่วยๆ กันน่ะครับ

ขอบคุณครับพี่aekkung  O18  อยากอยู่ในอารมณ์นั้นบ้างจัง คุยกับเครื่องลำอื่นด้วย คงสนุกกันน่าดู E25

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ

ขอบคุณครับพี่aekkung  O18  อยากอยู่ในอารมณ์นั้นบ้างจัง คุยกับเครื่องลำอื่นด้วย คงสนุกกันน่าดู E25

อย่าเลยครับ เพราะเวลานั้นรู้สึกว่าตัวเองลาวมากๆ เลยอ่ะครับ ฟังเค้าไม่ออกเลยทั้งลำ ฮ่าๆ  E47

พี่aekkung O30 O30 O30  ขนาดผมนั่งฟังในห้องคนเดียว เปิดลำโพงดังๆ ยังเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง E47   วิธีแก้คง***สงสัยต้องหาแฟนเป็นต่างชาติ(สวยๆ)ซะแล้ว*** O08 - นักบิน 307-

วิธีแก้คง***สงสัยต้องหาแฟนเป็นต่างชาติ(สวยๆ)ซะแล้ว*** O08 - นักบิน 307-

หมายถึงผู้ชายสวยๆใช่ไหมคร๊า?  SXY

วิธีแก้คง***สงสัยต้องหาแฟนเป็นต่างชาติ(สวยๆ)ซะแล้ว*** O08 - นักบิน 307-

หมายถึงผู้ชายสวยๆใช่ไหมคร๊า?  SXY

O30 O30 O30