Author Topic: รอบกัปตัน เตรียมอะไรดี  (Read 91274 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kentmere

• ประชาชน
ไม่โดนคูนเลขเดินจุดหรืออะไรเลยครับบ
โดนว่าอย่างเดียวล้วนๆเน้นๆ  O20
อยากเป็นนักบินเรียนทำไมคณะนี้....
ภาษาก็ไม่ดี....
บอกชอบการบินความรู้เรื่องการบินไม่มีเลย....
เยอะมากแทบอ้วกครับ 
จะเป็นไงมั่งก็ไม่รู้เนี่ย นอยย

Offline Rlamboy

• TG SP 2014
  • ประชาชน

Offline 2LT. Num

• ประชาชน
ห้อง2เป็นอย่างไรเรอครับ?ที่ว่างานเข้าอ่ะครับ
แล้วห้องที่โดนว่าอย่างเดียวนิห้องไหนเรอครับ
สัมภาษณ์เป็นภาษาอะไรอ่ะครับ
ที่สอบรอบกัปตันกันมาส่วนใหญ่ห้องไหนหินที่สุดครับ อิอิ
รบกวนช่วยตอบคำถามกานหน่อยครับ อิอิ thank a lot.
I wish that you pass na krub.

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
สั้นๆคือ เกมพอประมาณครับ แต่โดนกดดัน+โดนด่าเพียบ

ผมโดน I'Here ไปก็หลายรอบอยู่ครับ  O08

Offline tdugdig

• ประชาชน
ได้ห้อง 2 เหมือนกันครับ โดนเดินจุด สะกดคำศัพท์กลับหลัง คูณเลข
คำถามก็ทั่วๆ ไปแบบที่คนอื่นเจอครับ แต่ก็ไม่โดนซัดอะไรครับ ใช้เวลาไม่นานประมาณ 30 นาทีก็เสร็จ  O11

• ประชาชน
คุณ MEE ครับ ที่คุณโดนนิเป็นภาษาไทยหรืออังกิดครับ ใช้เวลาเท่าไหร่เอ่ย  กลัวจะรับไม่ไหวครับ

• ประชาชน
ของผมนี่ละ ห้อง 2  - นักบิน 309-
ไม่มีคูนเลขเลย
คำพูดล้วนๆ

• ประชาชน
ห้อง 2 นิ สัมภาษณ์ ไทยหรืออังกิดอ่ะ คุณtdugdig
แยกประสาทยากไหมครับ เห็นเค้าว่าห้องนี้หนักสุด

Offline tdugdig

• ประชาชน
พอเริ่มแรกเค้าก็คุยภาษาไทยก่อนครับ คุยไปๆ มาๆ ก็จะเข้าสู่โหมดภาษาอังกฤษแบบไม่ให้ตั้งตัวเลย คุยกันแค่ 1-2 คำถามก็กลับมาภาษาไทยครับ

ตอนเดินจุดผมโดนให้สะกดคำกลับหลัง 2 คำ คูณเลข 2 ชุด แต่ตั้งสติได้ดีครับเลยเอาตัวรอดไปได้ แต่ยอมรับว่าห้องนี้ยิ้มยากจริงๆ

Offline MEE

• ขุนศึก 9 ทัพ
แนะนำตัวภาษาอังกฤษครับ จากนั้นภาษาไทยตลอด แต่ตอนด่านี่เป็นภาษาไทยพ่อขุนรามนะครับ

Offline WL

• StudentPilot
  • นักรบ
งานเข้าเลย คิวที่สองก็คือห้องสองใช่มั้ยครับ ?

Offline GreanJung

• ประชาชน
คุณ MEE ครับ ที่คุณโดนนิเป็นภาษาไทยหรืออังกิดครับ ใช้เวลาเท่าไหร่เอ่ย  กลัวจะรับไม่ไหวครับ

ผมก็กลัวรับไม่ไหวเหมือนกันฮ๊าฟฟ แต่ถ้าคิดๆดูว่าแค่นี้ผมรับไม่ไหวก็ไม่สมควรเป็นนักบินหรอกฮ๊าฟฟ ไปขับแท็กซี่เหมือนเดิมดีกว่าผม 555 E18

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
ผมคิดว่าเรื่องห้องไหนจะโดนอะไร จะโดนหนักหรือเบา อยู่ที่ดวงของเราครับ
แล้วแต่ว่าจะเจอกัปตันคนไหน แต่ละวันกัปตันก็น่าจะเปลี่ยนกันมา
เนื่องจากตอนผมรอสอบที่ชั้น 16 ผมเห็นเค้ามาเปลี่ยนกะกันด้วยครับ

• ประชาชน
ของผมขึ้นเขียงพรุ่งนี้แล้ว O11

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
ของผมขึ้นเขียงพรุ่งนี้แล้ว O11

ของผมก็พรุ่งนี้คร้าบ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี ^^

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ของผมก็โดนไปเรียบร้อยเมื่อตอนเที่ยงครับ
ไม่ค่อยโดนกดดันเท่าไหร่ พูดคุยกันเยอะ แต่ก็ถามทุกอย่างที่โดนๆกัน
ที่ไม่โดนคือ เดินจุด กับเส้นทางการบิน ว่าบินไปที่นี่ผ่านอะไรบ้าง
Company Profile ก็ไม่โดน แต่พร้อมไว้หมดแล้ว
ภาษาอังกฤษก็แนะนำตัวเองเหมือนที่แนะนำเป็นภาษาไทย แล้วก็อ่านบทความพร้อมแปลสรุปคร่าวๆ
memory 4x4 ให้เวลา 30 วิ ถามเบอร์โทรตัวเอง พ่อ แม่ไปด้วย
แล้วก็จำได้แค่ 7 ช่อง เค้าบอก 50% ผ่าน  O07

พอหมดแล้วกัปตันก็บอกจุดเด่นของเรา ส่วนจุดด้อยนี่รู้ตัวครับ  O22
มีพูดเรื่องสายตานิดหน่อย ว่าของผม 275 ใกล้จะเกินแล้ว
แล้วถ้าไปเลสิก เวลาไปเรียนบินปีนึงจะได้มั๊ย เพราะมันต้องใช้เวลารักษากว่าจะหายดี 1 ปี
ก็เลยบอกว่าคิดดูก่อนครับ เพราะตอนแรกนัดทำเลสิกเดือนหน้านี้แล้ว  - นักบิน 303-

เวลารวม 45 นาทีครับ

โชคดีครับทุกคน  O30 O28

Offline tony99

• ประชาชน
สอบมาแล้วครับวันนี้
โชคดีมากๆเลย..
ทุกอย่างที่เพื่อนๆโดน ผมโดนหมด
ช่วงหลังมีกัปตันจากห้องอื่นมาเสริมอีกท่าน แจ๋วมากครับ
555+
 E08

Offline patta

• ทหารเลว
  • *

ไม่ต้องกังวลเรื่องห้องสอบครับ
 ผมถามพี่สาวคนสวยจากการบินไทย ที่นั่งหน้าห้องแล้ว
 เค้าบอกว่าสลับกันทุกวันครับ

เตรียมสมองให้พร้อมแก้ปัญหาเฉพาะหน้าให้ดีที่สุดครับ ผมว่านะ E11

• ประชาชน
พรุ่งนี้เต็มที่ครับพกกำลังใจมาเต็ม100 E30

Offline ohiyo!!!

• ประชาชน
เรื่องจำตาราง 4*4 นี่เป็นตัวเลขหรือตัวอักษรอะครับ แล้วเป็นเลขที่จำยากป่าวครับ

Offline p_pharm

• ประชาชน
โดนมาแล้วครับตาราง 4x4 ไม่มีการเตือนล่วงหน้าให้จำชวนคุยตลอดพอสุดท้ายคว่ำกระดาษเลยครับ
สรุปจำได้ 2 ช่อง O32
กัปตันถามว่าได้แค่นี้จริงเหรอ ก็เลยบอกว่าได้แค่นี้จริงๆ ท่านเลยสอนเทคนิคครับ
แล้วก็บอกว่ากลับไปฝึกมาเยอะๆอย่ารอจนวันประกาศผลค่อยฝึกเพราะมันจะไม่ทัน
เลยไม่รู้ว่าผลจะเป็นยังไง เหมือนจะมีโอกาส แต่ก็ต้องแอบเผื่อใจไว้ครับ O11

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
เรื่องจำตาราง 4*4 นี่เป็นตัวเลขหรือตัวอักษรอะครับ แล้วเป็นเลขที่จำยากป่าวครับ

ตัวเลข ตัวอักษรภาษาอังกฤษ และสัญลักษณ์ครับ ครบเลย  - นักบิน 301-

Offline ohiyo!!!

• ประชาชน

ตัวเลข ตัวอักษรภาษาอังกฤษ และสัญลักษณ์ครับ ครบเลย  - นักบิน 301-

555 มาเต็มเลยดิ   ขอบคุณนะคร้าบบบ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
พี่ว่าคนสัมภาษณ์ในห้องเค้าเปลี่ยนทุกวันนะครับ
เพราะกัปตันต้องผลัดกันไปบินน่ะครับ คงไม่ว่างมาสอบทุกวันแน่ๆ
คงสลับไปเรื่อยๆน่ะครับ

Offline squab

• ประชาชน
โดนมาแล้วครับตาราง 4x4 ไม่มีการเตือนล่วงหน้าให้จำชวนคุยตลอดพอสุดท้ายคว่ำกระดาษเลยครับ
สรุปจำได้ 2 ช่อง O32
กัปตันถามว่าได้แค่นี้จริงเหรอ ก็เลยบอกว่าได้แค่นี้จริงๆ ท่านเลยสอนเทคนิคครับ
แล้วก็บอกว่ากลับไปฝึกมาเยอะๆอย่ารอจนวันประกาศผลค่อยฝึกเพราะมันจะไม่ทัน
เลยไม่รู้ว่าผลจะเป็นยังไง เหมือนจะมีโอกาส แต่ก็ต้องแอบเผื่อใจไว้ครับ O11

แล้วอย่างอื่นโดนไหมครับ เดินจุด คิดเลข แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ

• ประชาชน
เพิ่งโดนมาสดๆร้อนๆครับ.  มาตามโผครับแต่. แปลpassageไม่ค่อยออกฮ่าๆ E47

Offline eyeshield

• ทหารเลว
  • *
ห้อง 2 วันนี้ ไม่ค่อยยากนะครับ
เข้าไปกัปตันก็ชวนคุยเรื่อยเปื่อย
ซักพักก็เดินจุด คูณเลขแต่เลขแอบยากนะครับ เช่น 38*26 กะ 96*42 (ผมคิดประมาณ 10วิ แต่กัปตันบอกว่าช้า O22)
เมมโมรี่ 4*4 ก้ไม่ค่อยยาก เพราะมันมีจิงไม่เต็มอะครับ ประมาน 10 ช่อง
สุดท้ายกัปตันชวนคุยเล่นอีกแป๊ปนึง (กรรมการมี 4 คนอะครับ 2คนชวนคุย 2 คนสูบบุหรี่) ผมสูบบุหรี่อยุ่แล้วก้เลยชิลๆ
แล้วก้มีวัดใจตอนท้ายท่านถามว่า ถ้าผมให้คุนผ่านรอบนี้รอบหน้าตก แบน 3 ปี แต่ถ้าผมให้ตกตอนนี้ปีหน้าสอบใหม่ได้ เอาไง
แต่โดยรวมก็ไม่ดุนะครับ สนุกคุยขำตลอด

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
ห้อง 2 วันนี้ ไม่ค่อยยากนะครับ
เข้าไปกัปตันก็ชวนคุยเรื่อยเปื่อย
ซักพักก็เดินจุด คูณเลขแต่เลขแอบยากนะครับ เช่น 38*26 กะ 96*42 (ผมคิดประมาณ 10วิ แต่กัปตันบอกว่าช้า O22)
เมมโมรี่ 4*4 ก้ไม่ค่อยยาก เพราะมันมีจิงไม่เต็มอะครับ ประมาน 10 ช่อง
สุดท้ายกัปตันชวนคุยเล่นอีกแป๊ปนึง (กรรมการมี 4 คนอะครับ 2คนชวนคุย 2 คนสูบบุหรี่) ผมสูบบุหรี่อยุ่แล้วก้เลยชิลๆ
แล้วก้มีวัดใจตอนท้ายท่านถามว่า ถ้าผมให้คุนผ่านรอบนี้รอบหน้าตก แบน 3 ปี แต่ถ้าผมให้ตกตอนนี้ปีหน้าสอบใหม่ได้ เอาไง
แต่โดยรวมก็ไม่ดุนะครับ สนุกคุยขำตลอด

ทำไมเลขมันเยอะจัังครับ ถ้าเป็นผม 2 นาที เป็นอย่างต่ำ 55  O11

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
วันนี้ผมโดนเปิดเกมด้วยแนะนำตัวเป็นภาษาอังกฤษ แนะนำข้อแตกต่างระหว่างวินโดว์ xp กับ apple เป็นภาษาอังกฤษ
หลังจากนั้นอีกราวๆ 20 นาที โดนเดินจุดตลอดเลย คุยไปเดินจุดไป คูณเลข หลายข้อ คำนวนเวลาบิน หา heading เครื่องบิน (N และเลี้ยวซ้าย 45องศา เป็นทิศไร แล้วเลี้ยวอีก 180 ดีกรี จะเป็น?) ระหว่างที่คิดก็โดนถามโน่นนี่นั่น ไปเรื่อยๆ พอกัปตันเขาพอใจแล้วก็จบครับ แค่สามสิบนาทีเองมั้ง ผมเดินออกมาแบบงงๆว่าเสร็จแล้วเหรอ ไวจัง คนอื่นที่เข้ารอบเดียวกันยังไม่ออกมาเลย งง

รอวันประกาศผลหละว่าหมู่หรือหมวด

• ประชาชน
เค้าประกาศผลวันไหนใครรู้บ้างครับ
บางคนบอก 24 บางคนบอก 27
 O35