Author Topic: เรื่องที่ว่านักบินต้องจ่ายภาษีเองนี่ ข้อเท็จจริงเป็นยังไงเหรอครับ  (Read 6147 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

holidaycat

• Guest
โดยปกติ TG เป็นคนจ่ายภาษีเงินได้แทนตัวนักบินเหรอครับ??

จากกระทู้นึงในห้องนี้ มีการพูดถึงเรื่องที่ว่า ต่อไปนี้นักบินจะเป็นคนเสียภาษีเอง ก็คือว่ามันเยอะอยู่นั่นแหละ เพราะอัตราภาษีมันแปรตามรายได้

แล้วจริง ๆ แล้วมันเป็นยังไงกันแน่ครับ จะหาอ่านรายละเอียดคำชี้แจงได้ที่ไหน

ไม่อยากจะมาทราบทีหลังว่ามันเป็นเรื่องเข้าใจผิดน่ะครับ ขอความชัดเจนจากผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
แม้ว่าจะเป็นรูปแบบที่พนักงานการบินไทยจะต้องจ่ายภาษีเองนั้น
แต่ในความเป็นจริง บริัษัทการบินไทย ก็ได้เพิ่มรายได้ให้กับพนักงานเหล่านั้นเป็นพิเศษ เพื่อใช้ในการเสียภาษีอยู่ดีครับ
แต่การเพื่มขึ้นของเงินจำนวนนี้นั้น อาจไม่เพียงพอกับจำนวนเงินภาษีที่ต้องเสีย ซึ่งต่างจากสมัยก่อนที่เราไม่ต้องไปกังวลใดๆกับภาษี จึงถูกมองว่าพนักงานในปัจจุบันได้รับอัตราค่าจ้างที่น้อยกว่าสมัยก่อนครับ

ซึ่งจริงๆแล้ว ก็พอๆกันครับ อย่าไปคิดมาก เพียงแต่ว่าอัตราเริ่มต้น มันไม่ได้ปรับมาเป็นเวลานานแล้วเท่านั้นเอง
(เช่น วิศวกร 5 ปีก่อน เริ่มต้นได้ 12000 บาท ปจบ บริษัทมักเพิ่มค่าจ้างขั้นต้นนี้ เช่น 15000 บาท แปลว่าเงินเดือนเริ่มต้น เพิ่มขึ้น 3000 บาท แต่ของการบินไทย เค้าหยุดไว้ที่ 12000 บาท มานานแล้วครับ จึงอาจเริ่มโดนอาชีพอื่นๆมีรายได้แซงไปแล้วนั่นเอง -> ตัวเลขสมมตินะ)