Author Topic: มีข้อสงสัยถ้าเรียนด้วยทุนส่วนตัว  (Read 6881 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline BlackFalcon

• ประชาชน
  • หากไม่ตาย สู้ไป อย่าไหวหวั่น
ถ้าเรียนด้วยทุนส่วนตัวจบมาแล้ว แบบจบใหม่เลยนะครับ ถ้าไปสมัครแอร์ไลน์ขนาดเล็กถึงแอร์ไลน์ขนาดกลาง

มีโอกาสที่แอร์ไลน์จะรับเข้าทำงานไหมครับ หรือต้องไปเก็บ ซ.ม. บิน กับเครื่องรุ่นใดรุ่นนึ่งก่อน แอร์ไลน์ะถึงจะรับเข้าทำงานครับ

E53

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
ต้องไปดูที่คุณสมบัติของแอร์ไลน์นั้นๆอ่ะครับว่าเรามีคุณสมบัติครบตามนั้นหรือเปล่า
แต่ละแอร์ไลน์อาจจะใช้เครื่องบินแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน ซึ่งหลังจากได้ CPL มาแล้วใช่ไหมครับ
เราก็จะต้องเข้าคอร์สเพื่อเปลี่ยนแบบเครื่องอีก (conversion) และจะต้องเสียค่าใช้จ่ายอีก

เท่าที่ทราบคือประมาณนี้ครับ

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน
มีโอกาสครับ  ถ้าairline เปิดรับแบบ non-type และ เราสอบผ่านครับ
แต่ที่เห็นเรียน CPL ทุนส่วนตัวจบมา  ยังไม่มีงานทำน่าจะเกินครึ่งครับ

ถึงไปเก็บ ชม บินมา ถ้า airline ไม่เปิดรับ  หรือ เปิดรับแต่เราสอบไม่ผ่าน สรุปก็ไม่ได้งานอยู่ดี

พูดแบบตรงไปตรงมา ถ้ารู้จักกับเจ้าของairlineขนาดเล็กเป็นการส่วนตัว  จบCPLมาก็ไม่ต้องกลัวตกงานครับ  

Offline Aerospace

• Simply living in the sky and being appreciated how wonderful to view earth 360 degree, I just would like to share you awesome experiences.
  • ประชาชน
  • You'll Never FLY Alone
    • Pilot Tawan
โอกาสที่ว่า มีอยู่แล้วครับ แต่จะมากหรือน้อยเท่านั้น
นอกจากความอยากขับเครื่องบินแล้ว ให้คำนึงถึงความมั่นคงของเราในอนาคตด้วยนะครับ เพราะเราต้องมีอาชีพเป็นนักบิน
แนะนำว่าถ้าอายุยังไม่เกินเกณฑ์ที่จะสอบ SP ให้ใช้ความพยายามให้เต็มที่ ถึงที่สุดก่อนครับ
ถ้ายังสอบ SP ไม่ติด รักการบิน อยากจะมีอาชีพนักบินจริงๆ
และยอมรับความเสี่ยงของโอกาสที่จะได้งานหลังจากเรียนจบได้ ก็ถือว่ายังไม่ช้าเกินไปที่จะเรียนด้วยทุนตัวเองครับ
สู้ๆ ครับ

Offline BlackFalcon

• ประชาชน
  • หากไม่ตาย สู้ไป อย่าไหวหวั่น
ขอบคุณพี่ๆทุกคนคราบบบ ที่ช่วยแนะนำ

O08 O22