Author Topic: รบกวนสอบถามการตรวจร่างกายกับแผลเป็นคีลอยด์ หน่อยครับ  (Read 7604 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline p_pharm

• ประชาชน
รบกวนสอบถามการตรวจร่างกายกับแผลเป็นคีลอยด์ หน่อยครับ O32
หากว่าเรามีแผลเป็นคีลอยด์ จะมีผลต่อผลการตรวจสุขภาพ
และผ่านตามเกณฑ์ของการบินไทยได้ไหมครับ O35
p.s.เห็นว่ารอยสักคงผ่านยากแต่ในกรณีของแผลเป็นคีลอยด์ จะมีผลไหมครับ O11

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
ไม่ทราบว่า keloid ขนาดใหญ่ไหมครับ เป็นที่บริเวณใด เห็นชัดเจนหรือปล่าว และสาเหตุที่เป็นคืออะไรครับ เพราะมันเกิดได้จากหลายสาเหตุ ถ้าเกิดจากการฉีดวัคซีน หรือแผลจากการผ่าตัด etc. อันนี้ไม่น่าจะมีปัญหาไรครับ แต่หากเกิดจากการไปเจาะเพิ่ม เช่น เจาะหูแล้วเป็น หรือไปลบรอยสักมา อันนี้หมออาจจะ note ไว้ ซึ่งบริษัทน่าจะพิจารณาอีกทีครับ 

ปล.อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ส่วนตัวผมนั้นหวั่นๆ กับค่า BMI ของตัวเองที่น้อยกว่าปกติมากกว่าครับ  O34

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
ไม่ทราบว่า keloid ขนาดใหญ่ไหมครับ เป็นที่บริเวณใด เห็นชัดเจนหรือปล่าว และสาเหตุที่เป็นคืออะไรครับ เพราะมันเกิดได้จากหลายสาเหตุ ถ้าเกิดจากการฉีดวัคซีน หรือแผลจากการผ่าตัด etc. อันนี้ไม่น่าจะมีปัญหาไรครับ แต่หากเกิดจากการไปเจาะเพิ่ม เช่น เจาะหูแล้วเป็น หรือไปลบรอยสักมา อันนี้หมออาจจะ note ไว้ ซึ่งบริษัทน่าจะพิจารณาอีกทีครับ 

ปล.อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ส่วนตัวผมนั้นหวั่นๆ กับค่า BMI ของตัวเองที่น้อยกว่าปกติมากกว่าครับ  O34

งั้นผมไม่ต้องกังวลสองต่อเหรอคับเนี่ย ผมมีแพ้ยาตอนเด็กๆขึ้นผื่นที่ไหล่ซ้ายขนาดเท่าฝ่ามือเลยทีเดียว แต่ใส่เสื้อผ้าแล้วไม่เห็น

หากคุณ MasterBB กังวล BMI น้อยไป ผมคงต้องกังวล BMI มากไปหน่ะครับ หุหุ ถ้าไม่มีปัญหาสุขภาพคงได้แหละครับ แต่ผมจะพยายามลดให้ดูดีหากผ่านไปสัมภาษณ์กัปตันจะได้ first impression ครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ไม่มีผลหรอกครับ แผลเป็นเหล่านี้ เราไม่ได้ตั้งใจให้เกิดนิครับ
เค้าก็ดูที่เจตนาด้วยนะ ผมว่า

Offline iGaMe69

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
๑.๔.๕ ผู้ร้องขอที่อ้วนมาก (extreme obesity) มีดัชนีมวลกายเท่ากับหรือมากกว่า ๓๕
(a Body Mass Index=or more than 35) อาจอนุโลมว่า “สมบูรณ์” ถ้าน้ำหนักที่เกินนั้นไม่มีผลเสียต่อความปลอดภัยประเมินตาม ข้อ ๕.๑๐.๑ ผนวก ๕

35 นี่ถือว่าสูงมากเลยนะครับ ผม 26-27 ยังว่าสูงแล้วอ่ะ
แล้วเค้าก็ไม่ได้กำหนด BMI ขั้นต่ำด้วย คงไม่มีปัญหา

ว่าแต่คุณ masterBB นี่ได้ตรวจร่างกายพร้อมกับผมป่าวหว่า ที่สูง 183 หนัก 66  (ผอมมากก) O08

ส่วนเรื่องคีลอยด์ผมก็ว่าไม่มีปัญหาแน่นอน

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *

ว่าแต่คุณ masterBB นี่ได้ตรวจร่างกายพร้อมกับผมป่าวหว่า ที่สูง 183 หนัก 66  (ผอมมากก) O08

ป่าวครับ ผมตรวจเกือบวันสุดท้ายครับ